VDRL Test in Marathi – VDRL चाचणी मराठीत माहिती

VDRL Test in Marathi

नमस्कार मित्रानो, आजचा लेख VDRL Test in Marathi – VDRL चाचणी मराठीत माहिती बद्दल आहे. आपल्याला संपूर्ण माहिती समजून घेण्यास संपूर्ण लेख वाचा. काही प्रश्न असल्यास तुम्ही ते कमेंट वाचू शकता.

Advertisements

VDRL Test in Marathi – VDRL चाचणी मराठीत माहिती

VDRL Test in Marathi
VDRL Test in Marathi

VDRL Test in Marathi – व्हीडीआरएल चाचणी ही रक्त चाचणी आहे जी एखाद्या व्यक्तीच्या शरीरात सिफिलीसची उपस्थिती शोधण्यासाठी वापरली जाते. ही एक नॉन-ट्रेपोनेमल चाचणी आहे, याचा अर्थ ती सिफिलीससाठी जबाबदार जीवाणू थेट शोधत नाही.

तरीही, ते संसर्गाच्या प्रतिसादात शरीराने तयार केलेल्या प्रतिपिंडांना ओळखू शकते. VDRL Test ही चाचणी सामान्यतः सिफिलीसचे निदान करण्यासाठी इतर चाचण्यांच्या संयोगाने वापरली जाते, कारण ती संसर्गाच्या सुरुवातीच्या टप्प्यांचा शोध घेऊ शकते.

VDRL Test सामान्यत: अगदी अचूक असते, परंतु काही प्रकरणांमध्ये ती चुकीची सकारात्मकता निर्माण करू शकते, त्यामुळे सकारात्मक परिणाम प्राप्त झाल्यास अतिरिक्त चाचणीचा पाठपुरावा करणे महत्त्वाचे आहे. ही चाचणी त्वरीत केली जाऊ शकते आणि तुलनेने स्वस्त आहे, ज्यामुळे ते सिफिलीसचे निदान करण्यासाठी एक उपयुक्त साधन बनते.

VDRL Test का केली जाते?

VDRL Test (वेनेरिअल डिसीज रिसर्च लॅबोरेटरी) चाचणी ही सिफिलीस, लैंगिक संक्रमित संसर्ग (एसटीआय) निदान करण्यासाठी वापरली जाणारी रक्त चाचणी आहे. हे सामान्यतः गर्भवती महिलांना सिफिलीस तपासण्यासाठी वापरले जाते, कारण या संसर्गामुळे जन्मलेल्या बाळावर गंभीर परिणाम होऊ शकतात.

चाचणी संसर्गाच्या प्रतिसादात शरीरात निर्माण होणाऱ्या प्रतिपिंडांचा शोध घेते आणि परिणाम सामान्यतः दोन आठवड्यांच्या आत उपलब्ध होतात. ही चाचणी गर्भवती महिलांसाठी विशेषतः महत्वाची आहे, कारण उपचार न केलेल्या सिफिलीसमुळे गर्भपात, मृत जन्म किंवा अकाली प्रसूती होऊ शकते.

हे प्रसूतीदरम्यान बाळाला देखील जाऊ शकते, परिणामी गंभीर आरोग्य गुंतागुंत होऊ शकते.

VDRL Test चाचणी ही सिफिलीसचे निदान करण्याचा एक सोपा आणि प्रभावी मार्ग आहे आणि संसर्गाच्या संभाव्य गंभीर परिणामांपासून आई आणि बाळाचे संरक्षण करण्यात मदत करू शकते.

VDRL Test कशी केली जाते?

VDRL Test (वेनेरिअल डिसीज रिसर्च लॅबोरेटरी टेस्ट) ही सिफिलीस शोधण्यासाठी वापरली जाणारी रक्त चाचणी आहे. ही एक सोपी, गैर-आक्रमक चाचणी आहे जी जलद आणि अचूकपणे केली जाऊ शकते.

ही चाचणी रक्तातील विशिष्ट अँटीबॉडीजची उपस्थिती मोजते, जी सिफिलीस बॅक्टेरियमच्या संसर्गास प्रतिसाद म्हणून शरीराद्वारे तयार केली जाते.

रुग्णाच्या हातातून थोडेसे रक्त घेतले जाते आणि व्हीडीआरएल चाचणी करण्यासाठी विशेष कार्डवर ठेवले जाते. नंतर कार्ड एका टेस्टिंग मशीनमध्ये ठेवले जाते जे अँटीबॉडीजची उपस्थिती ओळखते.

VDRL Test चे निकाल सामान्यतः काही मिनिटांत उपलब्ध होतात. व्हीडीआरएल चाचणी हे सिफिलीस शोधण्यासाठी एक महत्त्वाचे निदान साधन आहे आणि कोणत्याही सर्वसमावेशक एसटीडी तपासणीचा भाग असावा.

Cost of VDRL Test in Marathi

VDRL चाचणीची किंमत चाचणी कोठे केली जाते आणि ती कोण करत आहे यावर अवलंबून असते. सर्वसाधारणपणे, VDRL चाचणीची किंमत १००० ते २००० रुपये पर्यंत असते.

तथापि, अतिरिक्त चाचण्या घेतल्यास किंवा खाजगी प्रयोगशाळेत चाचणी घेतल्यास चाचणीची किंमत जास्त असू शकते. याव्यतिरिक्त, काही विमा कंपन्या चाचणी खर्च कव्हर करू शकतात, म्हणून चाचणी शेड्यूल करण्यापूर्वी आपल्या विमा प्रदात्याशी तपासणे महत्वाचे आहे.

Conclusion

व्हीडीआरएल चाचणी, ज्याला वेनेरिअल डिसीज रिसर्च लॅबोरेटरी टेस्ट असेही म्हणतात, सिफिलीस शोधण्यासाठी वापरली जाते. हे सिफिलीस संसर्गाच्या प्रतिसादात शरीराद्वारे तयार केलेल्या अँटीबॉडीज शोधून कार्य करते. चाचणीचे परिणाम सकारात्मक किंवा नकारात्मक असू शकतात.

सकारात्मक परिणाम सूचित करतो की त्या व्यक्तीला सिफिलीस बॅक्टेरियाचा संसर्ग झाला आहे आणि त्याला संसर्ग होऊ शकतो. नकारात्मक परिणामाचा अर्थ असा होतो की ती व्यक्ती जीवाणूंच्या संपर्कात आली नाही आणि संभाव्यतः संक्रमित नाही.

हे लक्षात घेणे महत्त्वाचे आहे की सकारात्मक परिणामाचा अर्थ असा नाही की त्या व्यक्तीला सिफिलीस आहे, फक्त त्यांना संसर्ग झाला आहे की नाही हे निर्धारित करण्यासाठी पुढील चाचणी आवश्यक आहे. म्हणून, जर तुम्हाला VDRL चाचणीचा सकारात्मक परिणाम प्राप्त झाला तर तुम्ही डॉक्टरांचा सल्ला घ्यावा.

Advertisements

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *