ESR Test in Marathi – ईएसआर चाचणीची माहिती मराठीत

ESR Test in Marathi

या लेखात ESR Test in Marathi – ईएसआर चाचणीची माहिती याबद्दल सविस्तर माहिती तुम्हाला दिलेली आहे. हा लेख तुम्ही संपूर्ण वाचावा अशी विनंती तुम्हाला करतो.

Advertisements

ESR Test in Marathi – ईएसआर चाचणीची माहिती मराठीत

ESR Test in Marathi
ESR Test in Marathi

ESR Test in Marathi – एरिथ्रोसाइट सेडिमेंटेशन रेट (ESR) ही एक रक्त चाचणी आहे जी तुम्हाला तुमच्या शरीरात जळजळ आहे की नाही हे दर्शवू शकते. जळजळ ही इजा, संसर्ग आणि रोगप्रतिकारक प्रणाली विकार, विशिष्ट कर्करोग आणि रक्त विकारांसह अनेक प्रकारच्या परिस्थितींना आपल्या रोगप्रतिकारक प्रणालीचा प्रतिसाद आहे.

एरिथ्रोसाइट्स लाल रक्तपेशी आहेत. ESR चाचणी करण्यासाठी, तुमच्या रक्ताचा नमुना प्रयोगशाळेत पाठवला जातो. हेल्थकेअर प्रोफेशनल नमुना एका उंच, पातळ टेस्ट ट्यूबमध्ये ठेवतो आणि लाल रक्तपेशी नलिकेच्या तळाशी किती लवकर स्थिरावतात किंवा बुडतात हे मोजतात.

साधारणपणे, लाल रक्तपेशी हळूहळू बुडतात. पण जळजळ लाल रक्तपेशी गुठळ्यांमध्ये एकत्र चिकटवते. पेशींचे हे गुच्छ एकल पेशींपेक्षा जड असतात, त्यामुळे ते जलद बुडतात.

जर ESR Test दर्शवते की तुमच्या लाल रक्तपेशी सामान्यपेक्षा वेगाने बुडतात, तर याचा अर्थ असा होऊ शकतो की तुम्हाला जळजळ होणारी वैद्यकीय स्थिती आहे. तुमच्या चाचणी निकालाचा वेग तुम्हाला किती जळजळ आहे याचे लक्षण आहे. जलद ESR दर म्हणजे जळजळ उच्च पातळी. परंतु केवळ ईएसआर चाचणी कोणत्या स्थितीमुळे जळजळ होत आहे याचे निदान करू शकत नाही.

ESR Test का घेतली जाते?

संधिवात, रक्तवहिन्यासंबंधीचा दाह, संसर्ग आणि दाहक आंत्र रोग यांसह अनेक परिस्थितींमुळे जळजळ होते. ईएसआर चाचणी इतर चाचण्यांसह वापरली जाऊ शकते ज्यामुळे जळजळ होण्याच्या परिस्थितीचे निदान करण्यात मदत होते.

हे या परिस्थितींचे निरीक्षण करण्यात मदत करण्यासाठी देखील वापरले जाऊ शकते. विद्यमान स्थितीचे निरीक्षण करण्यासाठी ESR देखील वापरला जाऊ शकतो.

तुमच्याकडे जळजळ होण्याच्या स्थितीची लक्षणे आढळल्यास तुमचे आरोग्य सेवा प्रदाता ESR Test ऑर्डर करू शकतात. तुमची लक्षणे तुमच्या स्थितीवर अवलंबून असतील, परंतु त्यामध्ये हे समाविष्ट असू शकते:

 • डोकेदुखी
 • ताप येणे
 • वजन कमी करते
 • सांधे कडक होणे
 • मान किंवा खांदा दुखणे
 • भूक न लागणे
 • अशक्तपणा

ESR दरम्यान काय केले जाते?

एक आरोग्य सेवा व्यावसायिक लहान सुई वापरून तुमच्या हातातील रक्तवाहिनीतून रक्ताचा नमुना घेईल. सुई घातल्यानंतर, थोड्या प्रमाणात रक्त चाचणी ट्यूब किंवा कुपीमध्ये गोळा केले जाईल.

जेव्हा सुई आत जाते किंवा बाहेर जाते तेव्हा तुम्हाला थोडासा डंक जाणवू शकतो. यास सहसा पाच मिनिटांपेक्षा कमी वेळ लागतो.

या चाचणीसाठी तुम्हाला कोणत्याही विशेष तयारीची गरज नाही. परंतु तुमच्या प्रदात्याने तुमच्या रक्ताच्या नमुन्यावर इतर चाचण्या करण्याचे आदेश दिल्यास, तुम्हाला चाचणीपूर्वी कित्येक तास उपवास (खाणे किंवा पिणे नाही) करावे लागेल. अनुसरण करण्यासाठी काही विशेष सूचना असल्यास तुमचा प्रदाता तुम्हाला कळवेल.

ESR Test परिणामांचा अर्थ काय?

तुमचा डॉक्टर तुमचा वैद्यकीय इतिहास, लक्षणे आणि इतर चाचणी परिणामांसह तुमच्या ESR Testचे परिणाम निदान करण्यासाठी वापरेल. केवळ ESR चाचणी जळजळ कारणीभूत परिस्थितीचे निदान करू शकत नाही.

उच्च ESR Test परिणाम अशा स्थितीतून असू शकतो ज्यामुळे जळजळ होते, जसे की:

 • संधिवात
 • सिस्टेमिक व्हॅस्क्युलायटीस
 • पॉलीमाल्जिया संधिवात
 • दाहक आतडी रोग
 • मूत्रपिंडाचा आजार
 • संसर्ग
 • संधिवात आणि इतर स्वयंप्रतिकार रोग
 • हृदयरोग
 • कर्करोग

Normal Range of ESR Test in Marathi

प्रौढांसाठी (वेस्टरग्रेन पद्धत):

 • 50 वर्षांखालील पुरुष: 15 मिमी/तास पेक्षा कमी
 • 50 वर्षांपेक्षा जास्त वयाचे पुरुष: 20 मिमी/तास पेक्षा कमी
 • 50 वर्षांखालील महिला: 20 मिमी/तास पेक्षा कमी
 • 50 वर्षांपेक्षा जास्त वयाच्या महिला: 30 मिमी/तास पेक्षा कमी

मुलांसाठी (वेस्टरग्रेन पद्धत):

 • नवजात: 0 ते 2 मिमी/तास
 • नवजात ते यौवन: 3 ते 13 मिमी/तास

Conclusion

ESR Test ही एक सामान्य प्रयोगशाळा चाचणी आहे जी शरीरात जळजळ होण्याचे प्रमाण मोजण्यासाठी वापरली जाते. एका तासात लाल रक्तपेशी नलिकेच्या तळाशी किती प्रमाणात स्थिरावतात हे चाचणी मोजते. हा दर जितका जास्त असेल तितका जास्त दाह शरीरात असतो.

ईएसआर चाचणीचे परिणाम रुग्णाच्या आरोग्याविषयी उपयुक्त माहिती देऊ शकतात. उच्च ESR परिणाम संसर्ग, स्वयंप्रतिकार विकार किंवा इतर वैद्यकीय स्थिती दर्शवू शकतो. कमी परिणाम निर्जलीकरण, अशक्तपणा किंवा इतर कारणांमुळे असू शकतो.

शेवटी, ESR Testचा निष्कर्ष अनेक घटकांवर अवलंबून असेल, ज्यामध्ये रुग्णाच्या एकूण आरोग्याचा आणि वैद्यकीय स्थितीचे मूल्यांकन केले जात आहे. कृतीचा सर्वोत्तम मार्ग निश्चित करण्यासाठी आपल्या डॉक्टरांशी परिणामांवर चर्चा करणे महत्वाचे आहे.

Frequently Asked Question

ESR चाचणी, किंवा एरिथ्रोसाइट सेडिमेंटेशन रेट चाचणी, ही एक रक्त चाचणी आहे जी ठराविक कालावधीत लाल रक्तपेशी नलिकेत किती प्रमाणात स्थिरावतात याचे मोजमाप करते. ही चाचणी संक्रमण, स्वयंप्रतिकार विकार आणि विशिष्ट प्रकारचे कर्करोग यासह विविध परिस्थितींचे निदान आणि निरीक्षण करण्यात मदत करण्यासाठी वापरली जाते. ईएसआर चाचणीबद्दल येथे काही वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न आहेत:

Advertisements

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *