Hemogram Test Meaning in Marathi – हेमोग्राम टेस्ट काय आहे?

Hemogram Test Meaning in Marathi

आजच्या लेखात Hemogram Test Meaning in Marathi – हेमोग्राम टेस्ट काय आहे? याबद्दल संपूर्ण माहिती दिलेली आहे. आपण हा लेख संपूर्ण वाचावा हि आमची विनंती आहे.

Advertisements

Hemogram Test Meaning in Marathi – हेमोग्राम टेस्ट काय आहे?

Hemogram Test Meaning in Marathi
Hemogram Test Meaning in Marathi

Hemogram Test Meaning in Marathi – कम्प्लीट ब्लड काउंट किंवा सीबीसी ही एक साधी रक्त तपासणी आहे आणि शरीरातील विविध प्रकारचे रोग शोधण्यासाठी ती खूप लोकप्रिय आहे. सीबीसी रक्तपेशींची संख्या वाढली की कमी झाली हे तपासते. सामान्य मूल्ये लिंग आणि वयानुसार बदलतात.

हिमोग्राम चाचणी ही एक महत्त्वाची निदान प्रक्रिया आहे जी रुग्णाच्या रक्तातील विविध घटक मोजण्यासाठी वापरली जाते. सामान्यत: जेव्हा डॉक्टरांना संशय येतो की एखाद्या रुग्णाला अनिमिया, ल्युकेमिया किंवा इतर रक्त विकार यासारख्या विविध परिस्थिती असू शकतात.

हिमोग्राम चाचणी हे आरोग्य समस्या लवकर ओळखण्यासाठी आणि रुग्णांना योग्य काळजी मिळण्याची खात्री करण्यासाठी एक मौल्यवान साधन आहे. चाचणीमध्ये लाल आणि पांढऱ्या रक्त पेशींची संख्या आणि रक्तातील हिमोग्लोबिन आणि हेमॅटोक्रिटचे प्रमाण मोजले जाते.

हे लाल रक्तपेशींच्या आकार आणि आकारातील कोणत्याही विकृती शोधते. चाचणी परिणाम डॉक्टरांना विविध परिस्थितींचे निदान आणि उपचार करण्यात मदत करू शकतात, ज्यात संक्रमण आणि विशिष्ट प्रकारचे कर्करोग यांचा समावेश आहे.

Read – MCH in Blood Test Meaning in Marathi

Hemogram Test का केली जाते?

हीमोग्राम चाचणी, ज्याला कम्प्लीट ब्लड काउंट (CBC) देखील म्हणतात, ही सर्वात सामान्य वैद्यकीय चाचण्यांपैकी एक आहे. ही एक साधी चाचणी आहे जी लाल आणि पांढऱ्या रक्त पेशींची संख्या आणि प्रकार आणि तुमच्या रक्तातील हिमोग्लोबिनची पातळी मोजते.

सीबीसी विविध वैद्यकीय स्थितींचे निदान करण्यात मदत करू शकते, ज्यामध्ये अशक्तपणा, संसर्ग आणि ल्युकेमिया यांचा समावेश आहे. हे मधुमेह, यकृत रोग आणि किडनी रोग यासारख्या परिस्थिती देखील शोधू शकते.

CBC हे अनेक रोगांचे निदान आणि निरीक्षण करण्यासाठी एक मौल्यवान साधन आहे आणि डॉक्टरांना उपचार निर्णय घेण्यास मदत करते. कोणत्याही शारीरिक तपासणीचा हा एक महत्त्वाचा भाग आहे आणि तुमचे आरोग्य उत्तम स्थितीत आहे याची खात्री करण्यासाठी ते नियमितपणे केले पाहिजे.

How is Hemogram Test is conducted?

Hemogram Test, ज्याला संपूर्ण रक्त गणना देखील म्हणतात, हे एक निदान साधन आहे जे रक्तातील विविध घटक मोजण्यासाठी वापरले जाते.

ही चाचणी शरीरातील लाल आणि पांढऱ्या रक्तपेशी, हिमोग्लोबिन, प्लेटलेट्स आणि इतर चयापचयांची पातळी मोजते. अशक्तपणा, संसर्ग आणि इतर परिस्थिती तपासण्यासाठी याचा वापर केला जातो.

चाचणी सामान्यत: हातातील रक्तवाहिनीतून रक्त नमुना घेऊन केली जाते. नंतर नमुना विश्लेषणासाठी प्रयोगशाळेत पाठविला जातो.

बहुतेक प्रकरणांमध्ये, हिमोग्रामचे परिणाम काही दिवसात उपलब्ध होतात. परिणाम डॉक्टरांना विविध परिस्थितींचे निदान आणि उपचार करण्यात मदत करू शकतात.

Hemogram test cost in marathi

हीमोग्राम चाचणी, ज्याला संपूर्ण रक्त गणना (CBC) देखील म्हणतात, ही एक सामान्य वैद्यकीय चाचणी आहे जी एखाद्या व्यक्तीच्या एकूण आरोग्यावर लक्ष ठेवण्यासाठी वापरली जाते. हेमोग्राम चाचणीची किंमत प्रयोगशाळा आणि केलेल्या चाचणीच्या प्रकारावर अवलंबून बदलू शकते.

साधारणपणे, मूलभूत CBC ची किंमत ५०० ते २००० रुपये च्या दरम्यान असेल, जरी काही प्रयोगशाळा अतिरिक्त चाचण्या समाविष्ट केल्यास अधिक शुल्क आकारू शकतात. हे लक्षात घेणे महत्त्वाचे आहे की अनेक विमा कंपन्या या चाचणीचा खर्च कव्हर करतील, त्यामुळे खिशातून पैसे भरण्यापूर्वी तुमच्या विमा कंपनीकडे तपासणी करणे नेहमीच योग्य आहे.

Conclusion

Hemogram Test ही एक नियमित रक्त चाचणी आहे जी एखाद्या व्यक्तीच्या आरोग्याचे मूल्यांकन करण्यासाठी वापरली जाते. हे लाल आणि पांढऱ्या रक्त पेशींचे स्तर आणि हिमोग्लोबिन आणि प्लेटलेट्स सारख्या इतर निर्देशकांचे मोजमाप करते.

या चाचणीचे परिणाम एखाद्या व्यक्तीच्या एकूण आरोग्याविषयी महत्त्वाची माहिती देऊ शकतात आणि संभाव्य समस्यांचे निदान करण्यात मदत करू शकतात. परिणामांवर अवलंबून डॉक्टर पुढील चाचण्या मागवू शकतात किंवा जीवनशैलीत बदल सुचवू शकतात.

बहुतेक प्रकरणांमध्ये, हीमोग्राम चाचणी सामान्य परिणामांसह परत येईल, जे सूचित करते की व्यक्ती निरोगी आहे. तथापि, परिणाम असामान्य असल्यास, ते एक अंतर्निहित आरोग्य समस्या दर्शवू शकते ज्यास संबोधित करणे आवश्यक आहे. सर्वोत्तम परिणाम सुनिश्चित करण्यासाठी आपल्या डॉक्टरांच्या सूचनांचे पालन करणे महत्वाचे आहे.

Advertisements

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *