NT Scan Meaning in Marathi – एन टी स्कॅन म्हणजे काय?

nt scan meaning in marathi

NT Scan Meaning in Marathi – एन टी स्कॅन म्हणजे काय? बद्दल जाणून घ्यायचे आहे? होय ना, तर तुम्ही योग्य ठिकाणी आलेला आहात कारण हा लेख तुम्हाला याबद्दल संपूर्ण माहिती देणार आहे.

Advertisements

NT Scan Meaning in Marathi – एन टी स्कॅन म्हणजे काय?

nt scan meaning in marathi
nt scan meaning in marathi

NT Scan Meaning in Marathi – एनटी स्कॅन ही बाळाच्या मेंदू आणि मणक्यातील समस्यांचे निदान करण्यात मदत करण्यासाठी वैद्यकीय चाचणी आहे. बाळाला काही जन्मजात व्यंग आहे की नाही हे निर्धारित करण्यात मदत करण्यासाठी देखील ही चाचणी वापरली जाते.

डाऊन सिंड्रोम आणि इतर क्रोमोसोमल विकृतींच्या जोखमीचे मूल्यांकन करण्यासाठी नुकल ट्रान्सलुसेन्सी (NT Scan) हे गर्भाचे अल्ट्रासाऊंड स्कॅन आहे. हे सहसा गर्भधारणेच्या 11 आठवडे ते 13 आठवड्यांच्या दरम्यान केले जाते.

NT Scan ही एक मेडिकल चाचणी आहे ज्यामध्ये गर्भाच्या मानेतील स्पष्ट जागा मोजण्यासाठी गर्भाच्या अल्ट्रासाऊंड स्कॅनिंगचा समावेश होतो. हे मोजमाप नंतर डाउन सिंड्रोमसह विशिष्ट गुणसूत्र विकृती असलेल्या गर्भाच्या जोखमीची गणना करण्यासाठी वापरले जाते.

हे लक्षात ठेवणे महत्त्वाचे आहे की NT Scan ही तपासणी चाचणी आहे, निदान चाचणी नाही. याचा अर्थ असा आहे की तो केवळ समस्येची शक्यता दर्शवू शकतो; ते निश्चितपणे निदान करू शकत नाही. NT Scan हा डाऊन सिंड्रोम आणि इतर गुणसूत्र विकृतींसाठी जन्मपूर्व तपासणीचा एक भाग आहे.

जर NT Scanने एखाद्या समस्येचा धोका वाढल्याचे सूचित केले, तर निदानाची पुष्टी करण्यासाठी पुढील चाचण्या, जसे की कोरिओनिक व्हिलस सॅम्पलिंग (सीव्हीएस) किंवा अम्नीओसेन्टेसिसची शिफारस केली जाऊ शकते.

हे लक्षात ठेवणे महत्त्वाचे आहे की बहुतेक गर्भांना समस्या नसतील, जरी NT Scanने वाढीव धोका दर्शविला तरीही.

Read – Vitiligo Meaning in Marathi

What is the purpose of NT scan in Marathi?

नुकल ट्रान्सलुसेन्सी (NT scan) ही गर्भधारणेची अल्ट्रासाऊंड तपासणी आहे ज्याचा उपयोग गर्भाच्या विशिष्ट गुणसूत्र विकृतींच्या जोखमीचे मूल्यांकन करण्यासाठी केला जाऊ शकतो. स्कॅन सामान्यतः 11 आठवडे ते 13 आठवडे गर्भधारणेदरम्यान केले जाते.

NT scan नुकल पारदर्शकतेची जाडी मोजते, जी गर्भाच्या मानेच्या मागील बाजूस असलेल्या ऊतीमध्ये स्पष्ट जागा असते. नुकल पारदर्शकतेची जाडी ही गर्भाला डाउन सिंड्रोम सारख्या विशिष्ट गुणसूत्र विकृती असण्याच्या जोखमीचे चिन्हक आहे.

एनटी स्कॅन सहसा रक्त तपासणीसह एकत्रित केले जाते ज्याला मातृ सीरम स्क्रीनिंग चाचणी म्हणतात. ही चाचणी आईच्या रक्तातील काही पदार्थांची पातळी मोजते. एनटी स्कॅन आणि मातृ सीरम स्क्रिनिंग चाचणी विशिष्ट गुणसूत्र विकृती असलेल्या गर्भाच्या जोखमीचे अधिक अचूक मूल्यांकन करू शकते.

एनटी स्कॅन (NT scan) ही तुलनेने नवीन चाचणी आहे आणि ती अद्याप सर्व रुग्णालयांमध्ये उपलब्ध नाही. तुम्हाला चाचणी उपलब्ध असलेल्या हॉस्पिटलमध्ये जावे लागेल.

Read – Pregnancy Symptoms in Marathi

विकृतीचे निदान कसे करावे?

अम्नीओसेन्टेसिस म्हणजे जेव्हा तुमच्या पोटातून अम्नीओटिक सॅकमध्ये द्रवाचा नमुना मिळवण्यासाठी सुई घातली जाते. अम्नीओटिक द्रवामध्ये पेशी असतात ज्या तुमच्या बाळाबद्दल अनुवांशिक माहिती देतात. गुणसूत्राच्या विकृतीचे निदान करण्यासाठी, तुमच्या डॉक्टरांना निदान चाचणीबद्दल विचारा.

दुसरा पर्याय म्हणजे कोरिओनिक व्हिलस सॅम्पलिंग. तुमच्या प्लेसेंटल टिश्यूचा नमुना काढला जातो आणि गुणसूत्रातील विकृती आणि अनुवांशिक समस्यांसाठी चाचणी केली जाते. दोन्ही चाचण्यांमध्ये गर्भपात होण्याचा धोका कमी आहे.

Conclusion

NT Scan ही एक सुरक्षित, नॉनव्हेसिव्ह चाचणी आहे ज्यामुळे तुम्हाला किंवा तुमच्या बाळाला कोणतेही नुकसान होत नाही. लक्षात ठेवा की या पहिल्या तिमाहीत स्क्रीनिंगची शिफारस केली जाते, परंतु ते ऐच्छिक आहे.

काही स्त्रिया ही विशिष्ट चाचणी वगळतात कारण त्यांना त्यांचा धोका जाणून घ्यायचा नसतो. तुम्‍हाला चिंता वाटत असल्‍यास किंवा परिणामांचा तुमच्‍यावर कसा परिणाम होईल याची काळजी वाटत असल्‍यास तुमच्‍या डॉक्टरांशी बोला.

Advertisements

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *