Double Marker test in Marathi – डबल मार्कर टेस्ट ची माहिती मराठीत

Double Marker test in Marathi

Double Marker test in Marathi – डबल मार्कर टेस्ट बद्दल संपूर्ण माहिती सविस्तर व विस्तारित पद्धतीने मांडली आहे. जर तुम्ही गर्भवती असाल व तुम्हाला हि टेस्ट करायची असेल तर आधी हा लेख वाचा असे आम्ही सुचवतो.

Advertisements

Double Marker test in Marathi – डबल मार्कर टेस्ट ची माहिती मराठीत

Double Marker test in Marathi
Double Marker test in Marathi

Double Marker test in Marathi – डबल मार्कर चाचणी ही एक स्क्रीनिंग चाचणी आहे जी गर्भाच्या विकृती शोधण्यासाठी वापरली जाते. हे सहसा गर्भधारणेच्या 15 व्या आणि 20 व्या आठवड्यादरम्यान केले जाते आणि बहुतेकदा अल्ट्रासाऊंडच्या संयोगाने केले जाते.

दुहेरी मार्कर चाचणी आईच्या रक्तातील दोन पदार्थांची पातळी मोजते: अल्फा-फेटोप्रोटीन (एएफपी) आणि मानवी कोरिओनिक गोनाडोट्रोपिन (एचसीजी). यापैकी कोणत्याही पदार्थाची उच्च पातळी हे सूचित करू शकते की बाळाला काही जन्मजात अपंगत्व असू शकते, जसे की डाऊन सिंड्रोम किंवा स्पायना बिफिडा.

Double Marker test ही निदानात्मक आणि 100% अचूक नसते, परंतु ती काही विशिष्ट परिस्थितींसाठी वाढलेला धोका ओळखण्यात मदत करू शकते. हे लक्षात घेणे महत्त्वाचे आहे की दुहेरी मार्कर चाचणीचे निकाल इतर घटकांच्या संदर्भात घेतले पाहिजेत, जसे की वय आणि कौटुंबिक इतिहास, आणि निश्चित निदान म्हणून वापरले जाऊ नये.

डबल मार्कर चाचणी ही एक साधी रक्त चाचणी आहे जी डॉक्टरांच्या कार्यालयात केली जाऊ शकते. आईकडून रक्ताचा एक छोटा नमुना घेतला जातो आणि चाचणीसाठी प्रयोगशाळेत पाठविला जातो. चाचणीचे निकाल सामान्यतः एका आठवड्यात उपलब्ध होतात.

Benefits of Double Marker Test in Marathi

  • Double Marker testच्या फायद्यांमध्ये गर्भधारणेच्या आधी अशा विकृती शोधण्याची क्षमता समाविष्ट असते, ज्यामुळे पालकांना संभाव्य कठीण परिस्थितीसाठी तयार होण्यासाठी अधिक वेळ मिळतो.
  • याव्यतिरिक्त, Double Marker test तुलनेने स्वस्त आणि गैर-आक्रमक आहे, ज्यामुळे ती गर्भवती मातांसाठी एक लोकप्रिय निवड आहे.
  • हे पालकांना मनःशांती प्रदान करू शकते, कारण ते त्यांना त्यांच्या बाळामध्ये कोणतीही अनुवांशिक विकृती असेल की नाही हे सूचित करू शकते.

What are the risks associated with a double marker test in marathi ?

Double Marker test डाउन सिंड्रोम सारख्या विशिष्ट गुंतागुंतांसाठी उच्च धोका असलेल्या स्त्रियांना ओळखण्यात मदत करू शकते. तथापि, या चाचणीशी संबंधित काही जोखीम आहेत आणि तुम्ही चाचणी घेण्याचा निर्णय घेण्यापूर्वी त्याबद्दल जागरूक असणे महत्त्वाचे आहे.

पहिला धोका असा आहे की चाचणी चुकीचे सकारात्मक परिणाम देऊ शकते. याचा अर्थ असा की चाचणी समस्या नसताना समस्या दर्शवते. यामुळे गरोदर मातेसाठी चिंता निर्माण होऊ शकते आणि अम्नीओसेन्टेसिस सारख्या अनावश्यक वैद्यकीय हस्तक्षेप होऊ शकतात.

दुसरा धोका असा आहे की चाचणी चुकीचे नकारात्मक परिणाम देऊ शकते. याचा अर्थ असा की जेव्हा चाचणी असेल तेव्हा कोणतीही समस्या नाही असे सूचित करते. यामुळे सुरक्षिततेची खोटी भावना निर्माण होऊ शकते आणि गर्भवती आई तिच्या बाळाचे आरोग्य सुधारू शकणारी महत्त्वाची वैद्यकीय सेवा गमावू शकते.

एकंदरीत, Double Marker testचे धोके लहान आहेत, परंतु ते जागरूक असणे महत्वाचे आहे. तुम्‍ही चाचणी करण्‍याचा विचार करत असल्‍यास, जोखीम आणि फायद्यांविषयी तुमच्या आरोग्य सेवा प्रदात्याशी चर्चा करा.

Cost of a Double Marker Test in Marathi?

स्थान आणि हॉस्पिटल यासारख्या घटकांवर आधारित Double Marker testची किंमत बदलू शकते. ही चाचणी घेण्याचे तुमच्यावर कोणतेही बंधन नसले तरी, तुम्ही तसे केल्यास तुमची आरोग्य विमा योजना त्यासाठी पैसे देऊ शकते. Double Marker test किमत 2,500 आणि रु. 3,500 दरम्यान आहे.

Frequently Asked Questions

What are Double Marker test in Marathi?

Double Marker test in Marathi – डबल मार्कर चाचणी ही एक स्क्रीनिंग चाचणी आहे जी गर्भाच्या विकृती शोधण्यासाठी वापरली जाते. हे सहसा गर्भधारणेच्या 15 व्या आणि 20 व्या आठवड्यादरम्यान केले जाते आणि बहुतेकदा अल्ट्रासाऊंडच्या संयोगाने केले जाते.

Double Marker test सकारात्मक असल्यास काय?

या गुणोत्तरांचा वापर करून मुलास कोणतीही स्थिती असण्याची शक्यता अंदाज लावली जाऊ शकते. समजा Double Marker test सकारात्मक निघाली. अशा परिस्थितीत, डॉक्टर समस्येचे स्रोत निश्चित करण्यासाठी अम्नीओसेन्टेसिस किंवा कोरिओनिक व्हिलस संग्रह यासारख्या अतिरिक्त निदान प्रक्रिया करण्यास सुचवू शकतात.

गर्भधारणेदरम्यान Double Marker testसाठी सामान्य श्रेणी काय मानली जाते?

Double Marker testवर सामान्य श्रेणी 25,700 ते 2,88,000 mIU प्रति mL आहे.

Double Marker test किती अचूक आहे?

Double Marker test फक्त पूर्वतयारी आहे. साधारण अर्धी संवेदनशीलता आवश्यक आहे. अर्ध्या प्रकरणांमध्ये, चाचणी चुकीचा निकाल देऊ शकते. पुष्टीकरणासाठी अम्नीओसेन्टेसिस चाचणी आवश्यक असेल.

Advertisements

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *