NST Test in Pregnancy in Marathi – एनएसटी टेस्ट बद्दल संपूर्ण माहिती

NST Test in Pregnancy in Marathi

NST Test in Pregnancy in Marathi – एनएसटी टेस्ट बद्दल संपूर्ण माहिती या लेखात तुम्हाला वाचायला मिळेल. हा लेख पूर्ण वाचा आणि कसा वाटला हे आम्हाला कमेंट बॉक्समध्ये कळवा.

Advertisements

NST Test in Pregnancy in Marathi – एनएसटी टेस्ट बद्दल संपूर्ण माहिती

NST Test in Pregnancy in Marathi
NST Test in Pregnancy in Marathi

NST Test in Pregnancy in Marathi – NST चाचणी, किंवा नॉन-स्ट्रेस चाचणी, ही एक चाचणी आहे जी गर्भधारणेदरम्यान बाळाच्या आरोग्याचे मूल्यांकन करण्यासाठी केली जाते. ही चाचणी सामान्यतः गर्भधारणेच्या शेवटच्या तिमाहीत केली जाते आणि ती सर्व गर्भवती महिलांसाठी एक नियमित चाचणी मानली जाते.

NST Test in Pregnancy बाळाच्या हालचालींच्या प्रतिसादात बाळाच्या हृदय गती मोजते. बाळाच्या हालचालींच्या प्रतिसादात बाळाच्या हृदयाची गती किमान 15 सेकंदांपर्यंत प्रति मिनिट किमान 15 बीट्सने वाढल्यास चाचणी सकारात्मक मानली जाते. चाचणी सकारात्मक असल्यास, हे सूचित करते की बाळ निरोगी आहे आणि चांगले आहे.

मात्र, NST Test in Pregnancy नकारात्मक असल्यास, याचा अर्थ असा नाही की बाळाची प्रकृती ठीक नाही. याचा अर्थ असा होऊ शकतो की बाळाच्या हालचालींना प्रतिसाद म्हणून कमीतकमी 15 सेकंदांपर्यंत बाळाच्या हृदयाची गती प्रति मिनिट किमान 15 बीट्सने वाढली नाही. अशा परिस्थितीत, बाळाच्या आरोग्याचे मूल्यांकन करण्यासाठी पुढील चाचणी आवश्यक असू शकते.

NST Test in Pregnancy ही एक साधी आणि जलद चाचणी आहे जी डॉक्टरांच्या कार्यालयात केली जाऊ शकते. ही एक नॉन-इनवेसिव्ह चाचणी आहे आणि आई किंवा बाळाला कोणताही धोका देत नाही.

NST Test कशी केली जाते?

NST Test ही एक सोपी आणि वेदनारहित चाचणी आहे जी गर्भधारणेदरम्यान तुमच्या बाळाच्या आरोग्याचे मूल्यांकन करण्यासाठी वापरली जाते. हे सहसा तुम्ही 28 आठवड्यांच्या गर्भधारणेपर्यंत पोहोचल्यानंतर केले जाते, जरी तुमच्या बाळाच्या विकासाविषयी चिंता असल्यास ते आधी केले जाऊ शकते.

या चाचणीमध्ये तुमच्या ओटीपोटावर दोन लहान सेन्सर ठेवणे समाविष्ट असते. हे सेन्सर तुमच्या बाळाच्या हालचालींच्या प्रतिसादात त्यांच्या हृदयाचे ठोके मोजतात. तुमच्या बाळाच्या हालचालींना प्रतिसाद म्हणून किमान 15 सेकंदांपर्यंत तुमच्या हृदयाची गती प्रति मिनिट किमान 15 बीट्सने वाढल्यास चाचणी सकारात्मक मानली जाते.

NST Test ही सामान्यत: सुरक्षित आणि विश्वासार्ह चाचणी मानली जाते आणि सामान्यतः गर्भवती महिलांनी ती चांगली सहन केली. मात्र, कोणत्याही वैद्यकीय प्रक्रियेप्रमाणे, NST Test शी संबंधित अनेक धोके आहेत. यामध्ये चुकीचे सकारात्मक आणि चुकीचे नकारात्मक परिणाम आणि चाचणी दरम्यान अस्वस्थता किंवा वेदना होण्याची शक्यता समाविष्ट आहे.

तुम्हाला NST Test बद्दल काही चिंता असल्यास किंवा चाचणी दरम्यान वेदना किंवा अस्वस्थता जाणवत असल्यास, तुमच्या डॉक्टरांशी बोलण्याचे सुनिश्चित करा.

Benefits of NST Test in Marathi

NST Test, सामान्यतः गर्भधारणेदरम्यान केली जाते. हे बाळाच्या आरोग्याचे मूल्यांकन करण्यासाठी आणि संभाव्य समस्या शोधण्यासाठी वापरले जाते. ही चाचणी अत्यंत सुरक्षित मानली जाते आणि सामान्यतः गर्भवती महिलांनी ती चांगली सहन केली.

गर्भधारणेदरम्यान NST Test केल्याचे अनेक फायदे आहेत.

NST Test पालकांना मनःशांती प्रदान करू शकते. हे त्यांचे मन शांत ठेवण्यास आणि बाळ चांगले आहे याची त्यांना खात्री देण्यास मदत करू शकते.

ही चाचणी बाळाच्या संभाव्य समस्या शोधण्यात मदत करू शकते. काही चिंता असल्यास, चाचणी त्यांना ओळखण्यात मदत करू शकते जेणेकरून त्यांना संबोधित करता येईल.

चाचणी बाळाच्या वाढ आणि विकासावर लक्ष ठेवण्यास मदत करू शकते. अपेक्षेप्रमाणे बाळाची वाढ आणि विकास होत आहे याची खात्री करण्यासाठी या माहितीचा वापर केला जाऊ शकतो.

एकूणच, NST Test हा गर्भधारणेदरम्यान बाळाच्या आरोग्याचे मूल्यांकन करण्याचा एक सुरक्षित आणि प्रभावी मार्ग आहे. हे पालकांना धीर देऊ शकते आणि कोणत्याही संभाव्य समस्या शोधण्यात मदत करू शकते. तुम्ही गरोदर असल्यास आणि तुम्हाला काही चिंता असल्यास, NST Test तुमच्यासाठी योग्य आहे की नाही याबद्दल तुमच्या डॉक्टरांशी बोलण्याची खात्री करा.

Risk associated with NST Test in Marathi

NST Test ही गर्भधारणेदरम्यान तुमच्या बाळाच्या आरोग्याचे मूल्यांकन करण्याचा एक गैर-आक्रमक मार्ग आहे. चाचणीमध्ये तणावाच्या प्रतिसादात तुमच्या बाळाच्या हृदय गती आणि हालचालींचे निरीक्षण करणे समाविष्ट आहे. याला बायोफिजिकल प्रोफाइल किंवा नॉन-स्ट्रेस टेस्ट असेही म्हणतात.

ही चाचणी सामान्यतः गर्भधारणेच्या 32 व्या आठवड्यानंतर केली जाते परंतु जर बाळाच्या आरोग्याबद्दल चिंता असेल तर ती आधी केली जाऊ शकते.

NST Test ही आई आणि बाळ दोघांसाठी सुरक्षित चाचणी मानली जाते. तथापि, काही धोके आहेत ज्यांची जाणीव असणे आवश्यक आहे.

  • NST Test चा सर्वात सामान्य धोका म्हणजे खोटे सकारात्मक परिणाम. याचा अर्थ असा की चाचणीच्या निकालावरून असे दिसून येते की बाळ निरोगी असताना बाळाला त्रास होतो.
  • चुकीचे सकारात्मक परिणाम आईसाठी अनावश्यक तणाव आणि चिंता निर्माण करू शकतात. क्वचित प्रसंगी, ते अनावश्यक वैद्यकीय हस्तक्षेप करू शकतात, जसे की लेबर इंडक्शन किंवा सिझेरियन.
  • NST Test चा आणखी एक धोका म्हणजे खोटे नकारात्मक परिणाम. याचा अर्थ असा की चाचणीच्या निकालावरून असे दिसून येते की बाळाला त्रास होत असताना बाळ निरोगी आहे. खोटे-नकारात्मक परिणाम खूप धोकादायक असू शकतात कारण ते बाळाच्या स्थितीकडे दुर्लक्ष करू शकतात.
  • एकूणच, गर्भधारणेदरम्यान तुमच्या बाळाच्या आरोग्याचे मूल्यांकन करण्याचा NST Test हा एक सुरक्षित आणि प्रभावी मार्ग आहे. मात्र, त्यात समाविष्ट असलेल्या धोक्यांची जाणीव असणे महत्त्वाचे आहे. तुम्हाला काही चिंता असल्यास, तुमच्या डॉक्टरांशी किंवा दाईशी बोला.

NST Test कधी केल्या जातात?

NST Test सामान्यत: गर्भधारणेच्या 28 आठवड्यांनंतर होते. असे होते जेव्हा गर्भाच्या हृदयाची गती हालचालींवर प्रतिक्रिया देऊ लागते. तुमच्या गर्भधारणा काळजी असलेल्या डॉक्टरला जेव्हा गर्भाच्या आरोग्याची तपासणी करणे आवश्यक वाटते तेव्हा ते NST Test ऑर्डर करतात.

Conclusion

NST Test चाचणी ही एक नॉन-स्ट्रेस चाचणी आहे जी न जन्मलेल्या बाळाच्या आरोग्यावर लक्ष ठेवण्यासाठी वापरली जाते. चाचणी दरम्यान बाळाच्या हृदय गतीचे निरीक्षण केले जाते जेव्हा आई आराम करते किंवा फिरते. बाळाला नाळेतून पुरेसा ऑक्सिजन आणि पोषक द्रव्ये मिळत आहेत की नाही हे चाचणीचे निकाल मदत करू शकतात.

चाचणीला साधारणतः 20-40 मिनिटे लागतात आणि बाळाच्या आरोग्याबाबत संभाव्य समस्या शोधण्याचा हा एक सुरक्षित आणि विश्वासार्ह मार्ग मानला जातो. कोणतीही विकृती आढळल्यास पुढील चाचणी आणि निरीक्षणाची आवश्यकता असू शकते.

NST Test चाचणी हे निरोगी गर्भधारणा सुनिश्चित करण्यात मदत करणारे एक महत्त्वाचे साधन आहे आणि संपूर्ण गर्भधारणेदरम्यान नियमितपणे केले पाहिजे.

Advertisements

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *