Uterus Meaning in Marathi – युटेरस बद्दल सविस्तर माहिती

uterus meaning in marathi

Uterus Meaning in Marathi – युटेरस बद्दल सविस्तर माहिती या लेखामध्ये तुम्हाला वाचायला मिळेल. युटेरस हा स्त्रीच्या श्रोणीमध्ये स्थित एक स्नायुंचा अवयव आहे. हे विकसनशील भ्रूणासाठी रोपण करण्याचे ठिकाण आहे आणि गर्भधारणेदरम्यान गर्भाचा विकास होतो ते स्थान आहे.

Advertisements

Uterus Meaning in Marathi – युटेरस बद्दल सविस्तर माहिती

uterus meaning in marathi
uterus meaning in marathi

Uterus Meaning in Marathi – युटेरस ला मराठीत गर्भाशय म्हटले जाते, हा स्त्रीच्या श्रोणीमध्ये स्थित एक स्नायुंचा अवयव आहे. हे गर्भधारणेदरम्यान भ्रूण रोपण आणि गर्भाच्या विकासाचे ठिकाण आहे. लैंगिक संभोगात गर्भाशय देखील भूमिका बजावते, कारण ते भावनोत्कटता दरम्यान संकुचित होते आणि शुक्राणूंना फॅलोपियन ट्यूबकडे हलविण्यास मदत करते.

Uterus हा एक नाशपातीच्या आकाराचा अवयव आहे जो अंदाजे 3 इंच (7.6 सेमी) लांब, 2.5 इंच (6.4 सेमी) रुंद आणि 1.5 इंच (3.8 सेमी) जाड असतो. हे स्नायू आणि ऊतींच्या अनेक स्तरांनी बनलेले असते, ज्यामध्ये एंडोमेट्रियम (गर्भाशयाचे आतील अस्तर), मायोमेट्रियम (स्नायूचा मधला थर) आणि परिमिती (बाह्य स्तर) यांचा समावेश होतो. Uterus ला अनेक अस्थिबंधनांनी धरून ठेवलेले असते, जे त्यास श्रोणीशी जोडतात.

Uterusचे मुख्य कार्य म्हणजे विकसनशील गर्भाच्या वाढीसाठी जागा प्रदान करणे. एंडोमेट्रियममध्ये गर्भाचे रोपण केले जाते आणि मायोमेट्रियम वाढत्या गर्भाचे समर्थन आणि संरक्षण करते. गर्भधारणेदरम्यान, गर्भाची वाढ होत असताना गर्भाशयाचा विस्तार होतो आणि प्रसूतीदरम्यान संकुचित होऊन बाळाला जन्म देण्यास मदत होते.

गर्भाशय हा एक अतिशय महत्त्वाचा अवयव आहे आणि तो निरोगी गर्भधारणेसाठी आवश्यक आहे. मात्र, गर्भाशयामुळे गर्भधारणेदरम्यान समस्या देखील उद्भवू शकतात, जसे की गर्भाशयाचे प्रोलॅप्स, जे गर्भाशय योनिमार्गाच्या कालव्यामध्ये येते तेव्हा उद्भवते. हे खूप वेदनादायक असू शकते आणि गंभीर गुंतागुंत होऊ शकते.

What are the functions of the uterus in marathi?

Uterus हा स्त्री प्रजनन प्रणालीतील एक महत्त्वाचा अवयव आहे. येथेच गर्भधारणेदरम्यान बाळ वाढते आणि विकसित होते. गर्भाशय विकसनशील बाळाला संरक्षण आणि समर्थन प्रदान करते.

गर्भधारणेदरम्यान विकसनशील गर्भाचे घर आणि पोषण हे गर्भाशयाचे मुख्य कार्य आहे. गर्भाशयाच्या जाड भिंती गर्भाला इजा होण्यापासून वाचवण्यास मदत करतात. Uterusचे अस्तर, ज्याला एंडोमेट्रियम म्हणतात, जेथे गर्भ जोडतो आणि आईकडून पोषक तत्त्वे प्राप्त करतो.

प्रसव प्रक्रियेत गर्भाशयाचीही भूमिका असते. बाळाला आईच्या शरीरातून बाहेर ढकलण्यास मदत करण्यासाठी प्रसूतीदरम्यान गर्भाशयाचे स्नायू आकुंचन पावतात.

निरोगी गर्भधारणेसाठी Uterus आवश्यक असले तरी, स्त्रीला सामान्य, निरोगी जीवन जगण्यासाठी गर्भाशयाची गरज नसते. काही स्त्रिया वैद्यकीय किंवा वैयक्तिक कारणांमुळे हिस्टेरेक्टॉमी, गर्भाशय काढून टाकण्यासाठी शस्त्रक्रिया करणे निवडतात.

What are the parts of the uterus in marathi?

What are the parts of the uterus in marathi?
What are the parts of the uterus in marathi?

गर्भाशय (Uterus) हा स्त्री प्रजनन प्रणालीतील सर्वात महत्वाचा अवयव आहे. हा एक नाशपाती-आकाराचा अवयव आहे जो ओटीपोटात, मूत्राशय आणि गुदाशय दरम्यान स्थित आहे. गर्भाशयात गर्भधारणेदरम्यान बाळाची वाढ होते. फॅलोपियन ट्यूब आणि अंडाशय देखील श्रोणिमध्ये स्थित आहेत.

गर्भाशयाचे तीन मुख्य भाग असतात:

  • फंडस हा Uterusचा वरचा भाग आहे. हा गोलाकार भाग आहे जो फॅलोपियन ट्यूबच्या वर स्थित आहे.
  • बॉडी हा Uterusचा मध्य भाग आहे. हा गर्भाशयाचा मुख्य भाग आहे जिथे बाळ वाढते.
  • गर्भाशय ग्रीवा हा Uterusचा खालचा भाग आहे. हे एक लहान, दंडगोलाकार उघडणे आहे जे गर्भाशयापासून योनीकडे जाते.

What is the physiology of the uterus in marathi?

गर्भाशय (Uterus) हा पेल्विसमध्ये स्थित नाशपातीच्या आकाराचा स्नायूचा अवयव आहे. त्याला गर्भ असेही म्हणतात. गर्भाशयात गर्भधारणेदरम्यान बाळाची वाढ होते. गर्भाशयाच्या वरच्या भागाला फंडस म्हणतात. ग्रीवा हा गर्भाशयाचा अरुंद खालचा भाग आहे जो योनीमध्ये उघडतो.

गर्भाशयाची दोन मुख्य कार्ये आहेत:

  1. विकसनशील गर्भाचे संरक्षण करा आणि पोषक तत्वे प्रदान करा
  2. बाळाच्या जन्मादरम्यान बाळाला बाहेर काढा

गर्भाशय (Uterus) हा एक स्नायुंचा अवयव आहे जो विस्तारू शकतो आणि संकुचित होऊ शकतो. गर्भधारणेदरम्यान, बाळाची वाढ होत असताना गर्भाशयाचा विस्तार होतो. बाळाच्या जन्मादरम्यान गर्भाशयाचे स्नायू आकुंचन पावतात आणि बाळाला बाहेर काढण्यास मदत करतात.

गर्भाशयाच्या अस्तराला एंडोमेट्रियम म्हणतात. फलित अंड्याच्या तयारीसाठी हे अस्तर दर महिन्याला जाड होते. अंड्याचे फलन न केल्यास, मासिक पाळीच्या दरम्यान एंडोमेट्रियम बाहेर पडतो.

गर्भाशयाला कोणते रोग प्रभावित करू शकतात?

गर्भाशयाला कोणते रोग प्रभावित करू शकतात?
गर्भाशयाला कोणते रोग प्रभावित करू शकतात?

गर्भाशय हा स्त्री प्रजनन प्रणालीतील एक महत्त्वाचा अवयव आहे. हे गर्भधारणेदरम्यान विकसनशील गर्भाचे पोषण आणि संरक्षण करण्यासाठी जबाबदार आहे. मासिक पाळीत गर्भाशय देखील महत्त्वाची भूमिका बजावते, संभाव्य गर्भधारणेच्या तयारीसाठी प्रत्येक महिन्याला त्याचे अस्तर काढून टाकते.

गर्भाशय हा एक मजबूत आणि लवचिक अवयव असला तरी तो रोगापासून प्रतिकारक्षम नाही. अनेक परिस्थिती गर्भाशयावर प्रत्यक्ष किंवा अप्रत्यक्षपणे परिणाम करू शकतात. येथे सर्वात सामान्य सहा आहेत.

एंडोमेट्रिओसिस

एंडोमेट्रिओसिस म्हणजे जेव्हा गर्भाशयाला (एंडोमेट्रियम) रेषा असलेली ऊती अवयवाच्या बाहेर वाढू लागते. यामुळे वेदना, जास्त रक्तस्त्राव आणि इतर लक्षणे होऊ शकतात. एंडोमेट्रिओसिस हे वंध्यत्वाचे एक सामान्य कारण आहे, कारण ते फॅलोपियन ट्यूब अवरोधित करू शकते किंवा रोपण करण्यात व्यत्यय आणू शकते.

फायब्रॉइड्स

फायब्रॉइड्स ही कर्करोग नसलेली वाढ आहे जी गर्भाशयात विकसित होऊ शकते. ते तुलनेने सामान्य आहेत, 50 वर्षांच्या वयापर्यंत 70% स्त्रियांना प्रभावित करतात. फायब्रॉइड्समुळे जास्त रक्तस्त्राव, वेदना आणि दाब होऊ शकतो. त्यांना गर्भधारणा होणे किंवा गर्भधारणा पूर्ण होण्यास त्रास होऊ शकतो.

ओटीपोटाचा दाह रोग

ओटीपोटाचा दाहक रोग (पीआयडी) हा पुनरुत्पादक अवयवांचा संसर्ग आहे. हे सामान्यतः योनीमध्ये प्रवेश करणार्या आणि गर्भाशयापर्यंत प्रवास करणाऱ्या जीवाणूंमुळे होते. PID मुळे वेदना, ताप आणि जास्त रक्तस्त्राव होऊ शकतो. उपचार न केल्यास वंध्यत्व किंवा एक्टोपिक गर्भधारणा होऊ शकते.

गर्भाशयाच्या ग्रीवेचा कर्करोग

गर्भाशयाच्या मुखाचा कर्करोग गर्भाशयाच्या खालच्या भागात सुरू होतो जो योनीमध्ये उघडतो. गर्भाशयाच्या मुखाचा कर्करोग सामान्यतः मानवी पॅपिलोमाव्हायरस (HPV) मुळे होतो. एचपीव्ही हा एक अतिशय सामान्य विषाणू आहे जो सहसा लैंगिक संपर्काद्वारे पसरतो. गर्भाशयाच्या मुखाचा कर्करोग पॅप चाचणीद्वारे शोधला जाऊ शकतो आणि शस्त्रक्रिया, रेडिएशन किंवा केमोथेरपीद्वारे उपचार केले जाऊ शकतात.

गर्भाशयाचा कर्करोग

गर्भाशयाचा कर्करोग हा गर्भाशयाच्या अस्तरापासून सुरू होणारा कर्करोग आहे. हा गर्भाशयाच्या कर्करोगाचा सर्वात सामान्य प्रकार आहे. गर्भाशयाच्या कर्करोगाचे निदान सामान्यतः रजोनिवृत्तीनंतर केले जाते.

Frequently Asked Questions

What are Uterus Meaning in Marathi ?

Uterus (ज्याला गर्भ म्हणून देखील ओळखले जाते) हा स्त्री शरीरातील एक पुनरुत्पादक अवयव आहे जो गर्भधारणेदरम्यान गर्भ वाहून नेण्यासाठी आणि त्याचे पोषण करण्यासाठी जबाबदार असतो.

गर्भाशयाचे शरीरशास्त्र काय आहे?

Uterus हा मूत्राशय आणि गुदाशय दरम्यान श्रोणिमध्ये स्थित एक नाशपातीच्या आकाराचा अवयव आहे. त्यात ऊतींचे दोन स्तर असतात, आतील अस्तर (एंडोमेट्रियम) आणि बाह्य स्नायूची भिंत (मायोमेट्रियम).

Uterusचे कार्य काय आहेत?

वाढत्या गर्भाला आधार देणे आणि त्याचे पालनपोषण करणे, हार्मोन्स स्राव करणे आणि मासिक पाळीतील द्रव बाहेर काढणे ही Uterusची प्राथमिक कार्ये आहेत.

Uterusला कोणते रोग प्रभावित करतात?

Uterusच्या स्थिती जसे की फायब्रॉइड्स, एंडोमेट्रिओसिस आणि कर्करोग गर्भाशयावर परिणाम करू शकतात. तुम्हाला तुमच्या गर्भाशयाविषयी कोणतीही लक्षणे किंवा चिंता वाटत असल्यास तुमच्या डॉक्टरांशी बोलणे महत्त्वाचे आहे.

Advertisements

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *