Hypoechoic Meaning in Marathi – हायपोइकोइक म्हणजे काय?

Hypoechoic Meaning in Marathi

Hypoechoic Meaning in Marathi – हायपो इकोलिक म्हणजे काय? बद्दल संपूर्ण माहिती या लेखामध्ये दिलेली आहे. आपण संपूर्ण लेख वाचावा हि विनंती.

Advertisements

Hypoechoic Meaning in Marathi - हायपोइकोइक म्हणजे काय?

Hypoechoic Meaning in Marathi
Hypoechoic Meaning in Marathi

Hypoechoic Meaning in Marathi – जेव्हा एखादा वैद्यकीय व्यावसायिक एखाद्या क्षेत्राचे हायपोइकोइक म्हणून वर्णन करतो, तेव्हा ते असे म्हणतात की अल्ट्रासाऊंडवर पाहिल्यावर ते आसपासच्या ऊतींपेक्षा जास्त गडद दिसते. हे बहुतेकदा या वस्तुस्थितीमुळे होते की हायपोइकोइक क्षेत्रामध्ये आसपासच्या ऊतकांपेक्षा कमी द्रवपदार्थ असतो.

अल्ट्रासाऊंडमध्ये हायपोइकोइक क्षेत्र दिसण्याचे सर्वात सामान्य कारण म्हणजे ट्यूमर. ट्यूमरमध्ये बहुतेक वेळा आसपासच्या ऊतींपेक्षा कमी द्रवपदार्थ असतो, ज्यामुळे ते अल्ट्रासाऊंडवर गडद दिसतात. सर्व ट्यूमर कर्करोगाचे नसले तरी, कोणत्याही संभाव्य समस्या नाकारण्यासाठी डॉक्टरांनी कोणत्याही हायपोइकोइक क्षेत्राची तपासणी करणे महत्वाचे आहे.

काही प्रकरणांमध्ये, हायपोइकोइक क्षेत्र फक्त द्रव जमा झाल्यामुळे असू शकते. हे बर्याचदा गर्भवती महिलांमध्ये दिसून येते, कारण शरीरातील अतिरिक्त द्रव अल्ट्रासाऊंडवर काही भागात गडद दिसू शकते. बर्याच बाबतीत, ही काळजी करण्याची काहीच नाही आणि मुलाच्या जन्मानंतर याचे स्वतःच निराकरण होईल.

तुम्हाला तुमच्या अल्ट्रासाऊंडवर हायपोइकोइक क्षेत्र असल्याचे सांगण्यात आले असल्यास, काळजीचे कोणतेही कारण नाही याची खात्री करण्यासाठी तुमच्या डॉक्टरांचा पाठपुरावा करणे महत्त्वाचे आहे.

Causes of Hypoechoic in Marathi

अल्ट्रासाऊंड प्रतिमेवरील हायपोइकोइक क्षेत्र हे एक क्षेत्र आहे जे आसपासच्या ऊतींपेक्षा जास्त गडद दिसते. हे हायपोइकोइक क्षेत्रातून तयार होणाऱ्या प्रतिध्वनींच्या कमी प्रमाणामुळे आहे. हायपोइकोइक क्षेत्राची अनेक संभाव्य कारणे आहेत, यासह:

  1. गळू: गळू द्रवाने भरलेल्या पिशव्या असतात ज्यात कोणतेही घन ऊतक नसतात. ते सहसा सौम्य असतात (कर्करोग नसतात) आणि सहसा कोणतीही लक्षणे उद्भवत नाहीत. गळू शरीरात कुठेही येऊ शकतात आणि ते आकारात बदलू शकतात. अल्ट्रासाऊंडवर, सिस्ट गोलाकार, सु-परिभाषित हायपोइकोइक क्षेत्र म्हणून दिसतात.
  2. फॅटी लिव्हर: फॅटी लिव्हर ही अशी स्थिती आहे ज्यामध्ये यकृताच्या पेशींमध्ये चरबी जमा होते. हे लठ्ठपणा, मधुमेह आणि अति प्रमाणात मद्यपान यांसह विविध कारणांमुळे असू शकते. फॅटी लिव्हर ही सहसा गंभीर स्थिती नसते, परंतु त्यावर उपचार न केल्यास यकृताच्या अधिक गंभीर समस्या उद्भवू शकतात. अल्ट्रासाऊंडवर, फॅटी यकृत हे यकृतामध्ये विखुरलेले अनेक लहान हायपोइकोइक क्षेत्र म्हणून दिसते.
  3. किडनी स्टोन: किडनी स्टोन हे खनिजे आणि इतर पदार्थांचे कठीण साठे असतात जे किडनीमध्ये तयार होऊ शकतात. ते सहसा खूपच लहान असतात, परंतु ते मूत्रमार्गात जमा झाल्यास तीव्र वेदना होऊ शकतात. अल्ट्रासाऊंडवर, किडनीचे दगड लहान, गोलाकार हायपोइकोइक क्षेत्रासारखे दिसतात.
  4. स्वादुपिंडाचा कर्करोग: स्वादुपिंडाचा कर्करोग हा एक प्रकारचा कर्करोग आहे जो स्वादुपिंडात सुरू होतो. स्वादुपिंड ही एक ग्रंथी आहे जी पोटाच्या मागे असते. स्वादुपिंडाचा कर्करोग ही एक अतिशय गंभीर स्थिती आहे आणि त्याचे लवकर निदान करणे अनेकदा कठीण असते. अल्ट्रासाऊंडवर, स्वादुपिंडाचा कर्करोग मोठ्या, अनियमित आकाराचा हायपोइकोइक क्षेत्र म्हणून दिसून येतो.
  5. थायरॉईड नोड्यूल: थायरॉईड नोड्यूल ही वाढ आहे जी थायरॉईड ग्रंथीवर विकसित होऊ शकते. ते सहसा सौम्य असतात (कर्करोगजन्य नसतात), परंतु ते कधीकधी घातक (कर्करोग) असू शकतात. थायरॉईड नोड्यूल सहसा नियमित शारीरिक तपासणी दरम्यान आढळतात आणि ते सहसा कोणतीही लक्षणे देत नाहीत. अल्ट्रासाऊंडवर, थायरॉईड नोड्यूल गोलाकार, चांगल्या-परिभाषित हायपोइकोइक क्षेत्राप्रमाणे दिसतात., कमी इकोजेनिसिटीचे कोणतेही स्पष्ट कारण नसताना हायपोइकोइक निदान केले जाऊ शकते.

Conclusion

हायपोचोइक निष्कर्ष हा अल्ट्रासाऊंडवर आढळणारा निष्कर्ष आहे जो सूचित करतो की एखादे क्षेत्र आसपासच्या ऊतींपेक्षा जास्त गडद आहे. हा शोध सामान्य असू शकतो किंवा ते एखाद्या समस्येचे लक्षण असू शकते. तुम्हाला तुमच्या अल्ट्रासाऊंडवरील हायपोइकोइक क्षेत्राबद्दल काळजी वाटत असल्यास, तुमच्या डॉक्टरांशी बोला.

Advertisements

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *