Pepto Bismol Meaning in Marathi – पेप्टो बिस्मॉल ची सविस्तर माहिती

Pepto Bismol Meaning in Marathi

नमस्कार मित्रानो, आजच्या लेखात आपण पाहणार आहोत Pepto Bismol Meaning in Marathi व याबद्दलचे सर्व प्रश्न व त्यांची उत्तरे.

Advertisements

Pepto Bismol Meaning in Marathi – पेप्टो बिस्मॉल ची सविस्तर माहिती

Pepto Bismol Meaning in Marathi – पेप्टो बिस्मॉल हे एक औषध आहे जे अधूनमधून पोटदुखी, छातीत जळजळ आणि मळमळ यावर उपचार करण्यासाठी वापरले जाते. याचा उपयोग अतिसारावर उपचार करण्यासाठी आणि प्रवाशांच्या अतिसारापासून बचाव करण्यासाठी देखील केला जातो. हे अतिसारास कारणीभूत असलेल्या जीवाणूंची वाढ कमी करण्यास देखील मदत करते.

जर तुम्हाला ताप किंवा विष्ठेमध्ये रक्त/श्लेष्मा असेल तर पेप्टो बिस्मॉलचा वापर अतिसारावर स्व-उपचार करण्यासाठी केला जाऊ नये. हे गंभीर आरोग्य स्थितीचे लक्षण असू शकतात. तुम्हाला ही लक्षणे आढळल्यास योग्य मूल्यांकन आणि उपचारांसाठी त्वरित तुमच्या डॉक्टरांचा सल्ला घ्या.

Pepto Bismol हे औषध एखाद्या विशिष्ट जीवाणूमुळे (हेलिकोबॅक्टर पायलोरी) पोटाच्या अल्सरवर उपचार करण्यासाठी इतर औषधांसोबत डॉक्टरांच्या निर्देशानुसार वापरले जाते. अल्सरवर स्वयं-उपचार करण्यासाठी Pepto Bismol वापरू नका.

बिस्मथ सबसॅलिसिलेट हे सॅलिसिलेट आहे. अल्सर असलेल्या रूग्णांमध्ये एकट्याने वापरल्यास सॅलिसिलेट्स गंभीर रक्तस्त्राव समस्या निर्माण करू शकतात.

Key Facts of Pepto Bismol in Marathi

  • तुम्ही Pepto-Bismol आहारानंतर किंवा आहाराशिवाय घेऊ शकता.
  • हे 30 ते 60 मिनिटांच्या सक्रिय होते. तुम्ही २४ तासात ८ डोस घेऊ शकता.
  • 2 दिवसांनंतर तुमची लक्षणे बरी होत नसल्यास डॉक्टरांशी बोला.
  • तुम्ही Pepto-Bismol घेतल्यावर तुम्हाला कोणतेही दुष्परिणाम जाणवू शकत नाहीत.
  • तुम्हाला ऍस्पिरिन (किंवा पेप्टो-बिस्मॉलमधील कोणत्याही घटकांची) ऍलर्जी असल्यास हे औषध घेण्यापूर्वी फार्मासिस्टकडे तपासा.

Pepto Bismol how to use?

तुम्ही Pepto-Bismol घेतल्यावर तुम्हाला सहजा कोणतेही दुष्परिणाम जाणवत नाहीत. एक सामान्य दुष्परिणाम म्हणजे तुमची पू किंवा तुमची जीभ काळी पडणे. हे निरुपद्रवी आहे. जेव्हा बिस्मथ (या औषधातील सक्रिय घटक) तुमच्या लाळ आणि पचनसंस्थेमध्ये कमी प्रमाणात सल्फरच्या संपर्कात येतो तेव्हा असे होते.

लाळ आणि ते एकत्र होऊन बिस्मथ सल्फाइड हा काळा पदार्थ तयार होतो. जसजसे ते हळूहळू तुमच्या शरीरातून बाहेर पडते तसतसे तुम्हाला काळे पू दिसू शकतात. जेव्हा तुम्ही औषध घेणे थांबवता तेव्हा हा दुष्परिणाम सहसा निघून जातो, परंतु यास बरेच दिवस लागू शकतात.

Pepto Bismol घेणे अनेक दिवस थांबवल्यानंतरही तुमची जीभ किंवा पू काळे असल्यास, तुमच्या डॉक्टरांशी किंवा फार्मासिस्टशी बोला. तुम्हाला त्रास देणारे किंवा दूर न होणारे इतर कोणतेही दुष्परिणाम असल्यास तुमच्या डॉक्टरांना किंवा फार्मासिस्टला सांगा.

Frequently Asked Questions

पेप्टो-बिस्मॉल कसे कार्य करते?

पेप्टो-बिस्मोल कसे कार्य करते हे पूर्णपणे समजलेले नाही. औषध तुमच्या अन्ननलिकेच्या (अन्ननलिका) खालच्या भागावर संरक्षणात्मक आवरण तयार करते आणि अंशतः तुमच्या पोटाला आवरण देते. हे पोटातील ऍसिडपासून त्यांचे संरक्षण करण्यास मदत करते. त्यात कमकुवत अँटासिड गुणधर्म देखील आहेत जे खूप जास्त पोट ऍसिड कमी करण्यास मदत करू शकतात. यामुळे वेदना आणि अस्वस्थता कमी होईल.

Pepto Bismol घेतल्यावर मला कधी बरे वाटेल?

पेप्टो-बिस्मोल 30 ते 60 मिनिटांत कार्य करेल. आवश्यक असल्यास, 30 ते 60 मिनिटांनंतर तुम्ही दुसरा डोस घेऊ शकता. तुम्ही २४ तासात ८ डोस घेऊ शकता.

याचा माझ्या गर्भनिरोधकावर परिणाम होईल का?

Pepto Bismol संयुक्त गोळी आणि आपत्कालीन गर्भनिरोधकांसह कोणत्याही प्रकारचे गर्भनिरोधक काम करण्यापासून थांबवत नाही. तथापि, जर तुम्ही गोळी घेत असाल आणि 24 तासांपेक्षा जास्त काळ गंभीर अतिसार होत असेल, तर तुमचे गर्भनिरोधक तुमचे गर्भधारणेपासून संरक्षण करू शकत नाही. काय करावे हे शोधण्यासाठी गोळीचे पॅकेट पहा.

पेप्टो बिस्मॉल घेतल्यावर मी बाईक चालवू किंवा नको?

Pepto-Bismol घेतल्याने तुमच्या कार चालवण्याच्या किंवा बाईक चालवण्याच्या क्षमतेवर सहसा परिणाम होणार नाही. तथापि, जास्त प्रमाणात पेप्टो-बिस्मॉल घेतल्याने तुम्हाला गोंधळ, थकवा किंवा चक्कर येऊ शकते.

याचा तुमच्या श्रवणावरही परिणाम होऊ शकतो किंवा तुमच्या कानात रिंग वाजणे किंवा आवाज येऊ शकतो. तुम्हाला यापैकी कोणतीही लक्षणे आढळल्यास, जोपर्यंत तुम्हाला पुन्हा ठीक वाटत नाही तोपर्यंत गाडी चालवू नका किंवा बाईक चालवू नका.

Pepto Bismol घेताना मी दारू पिऊ शकतो का?

अल्कोहोल Pepto Bismolच्या कार्यपद्धतीवर परिणाम करत नाही. तथापि, अल्कोहोल प्यायल्याने तुमचे पोट सामान्यपेक्षा जास्त ऍसिड तयार करते. यामुळे तुमच्या पोटाच्या अस्तरांना त्रास होऊ शकतो आणि तुमची लक्षणे आणखी वाईट होऊ शकतात.

जर तुम्हाला अतिसार झाला असेल, तर अल्कोहोल प्यायल्याने तुम्हाला अधिक निर्जलीकरण होऊ शकते. तुमची लक्षणे बरी होईपर्यंत अल्कोहोल टाळणे चांगले.

Pepto Bismol घेताना मी टाळावे असे कोणतेही अन्न किंवा पेय आहे का?

Pepto-Bismol घेत असताना तुम्ही सामान्यपणे खा आणि पिऊ शकता. तथापि, असे पदार्थ टाळणे चांगले आहे जे तुमचे अपचन खराब करतात, जसे की श्रीमंत, मसालेदार आणि चरबीयुक्त पदार्थ.

चहा, कॉफी, कोला आणि एनर्जी ड्रिंक्स यांसारखी कॅफिनयुक्त पेये कमी करण्याचा प्रयत्न करा. अल्कोहोल कमी करा किंवा टाळण्याचा प्रयत्न करा.

Advertisements

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *