Anomaly Scan Meaning in Marathi – अनोमली स्कॅन ची मराठीत माहिती

Anomaly Scan Meaning in Marathi

हा लेख Anomaly Scan Meaning in Marathi – अनोमली स्कॅन ची मराठीत माहिती बद्दल आहे. Anomaly Scan बद्दल संपूर्ण माहिती आहे या लेखामध्ये.

Advertisements

Anomaly Scan Meaning in Marathi – अनोमली स्कॅन ची मराठीत माहिती

Anomaly Scan Meaning in Marathi
Anomaly Scan Meaning in Marathi

Anomaly Scan Meaning in Marathi – शरीराच्या संरचनेत कोणतीही विकृती तपासण्यासाठी Anomaly Scan केली जाते. अवयव, हाडे किंवा ऊतींमधील कोणत्याही समस्या तपासण्यासाठी त्यांचा वापर केला जाऊ शकतो. बाळाच्या विकासातील कोणत्याही समस्या तपासण्यासाठी Anomaly Scanचा वापर केला जाऊ शकतो.

स्त्री 18 ते 20 आठवड्यांच्या दरम्यान गर्भवती असताना Anomaly Scan केली जाते. स्कॅन सहसा दोन भागांमध्ये केले जाते. स्कॅनचा पहिला भाग बाळाचे अवयव आणि हाडे तपासण्यासाठी वापरला जातो. स्कॅनचा दुसरा भाग बाळाचा विकास तपासण्यासाठी वापरला जातो.

Anomaly Scanला साधारणतः 30 मिनिटे ते एक तास लागतो. स्कॅन दरम्यान, महिलेला तिच्या पाठीवर बेडवर झोपण्यास सांगितले जाईल. स्त्रीचे पोट उघड होईल आणि त्वचेवर जेल लावले जाईल. हाताने पकडलेले उपकरण, ज्याला ट्रान्सड्यूसर म्हणतात, बाळाची छायाचित्रे घेईल. चित्रे स्क्रीनवर प्रदर्शित होतील.

स्कॅन केल्यानंतर, महिलेला चित्रांची एक प्रत दिली जाईल. स्त्री नंतर चित्रे फ्रेम करू शकते किंवा अल्बममध्ये ठेवू शकते.

Read – King Fish in Marathi

How can Anomaly Scans help you and your baby?

Anomaly Scan हे विकसनशील बाळामध्ये विकृती शोधण्यासाठी गर्भधारणेदरम्यान केले जाणारे अल्ट्रासाऊंड स्कॅन आहे. या स्कॅनला गर्भाची विसंगती, गर्भाची आकारविज्ञान किंवा द्वितीय-तिमासिक स्कॅन असेही म्हणतात.

स्कॅन करताना सोनोग्राफर (अल्ट्रासाऊंड तंत्रज्ञ) बाळाचे डोके, मणके, हृदय, मूत्रपिंड, पोट, मूत्राशय आणि हातपाय पाहतील. ते बाळाचा आकार देखील मोजतील आणि अवयव सामान्यपणे विकसित होत आहेत का ते तपासतील.

काही विकृती आढळल्यास निदानाची पुष्टी करण्यासाठी पुढील चाचण्यांची शिफारस केली जाऊ शकते. यामध्ये अम्नीओसेन्टेसिस, कोरिओनिक व्हिलस सॅम्पलिंग किंवा तपशीलवार गर्भाच्या इकोकार्डियोग्रामचा समावेश असू शकतो.

जन्मजात अपंगत्व शोधण्यासाठी आणि निरोगी गर्भधारणा सुनिश्चित करण्यात मदत करण्यासाठी Anomaly Scan हे एक मौल्यवान साधन आहे. तुम्हाला स्कॅनबद्दल काही चिंता असल्यास किंवा तुम्हाला जन्मजात अपंगत्व येण्याच्या शक्यतेबद्दल काळजी वाटत असल्यास, कृपया तुमच्या डॉक्टरांशी किंवा मिडवाइफशी बोला.

When is Anomaly scan performed?

Anomaly Scan, गर्भधारणेच्या मध्यभागी स्कॅन, ही गर्भधारणेच्या 18 ते 21 आठवड्यांदरम्यानची नियमित अल्ट्रासाऊंड तपासणी आहे. विकसनशील बाळामध्ये कोणत्याही शारीरिक विकृती तपासणे हे स्कॅनचे उद्दिष्ट आहे.

ट्रान्सअबडोमिनल अल्ट्रासाऊंड वापरून हे Anomaly Scanकेले जाते, ज्यामध्ये आईच्या ओटीपोटावर एक लहान तपासणी समाविष्ट असते. प्रोब ध्‍वनी लहरी उत्‍सर्जित करते, जे बाळापर्यंत पोहोचतात आणि नंतर स्‍क्रीनवरील प्रतिमांमध्ये रूपांतरित होतात. स्कॅन पूर्ण होण्यासाठी साधारणतः 30 मिनिटे लागतात.

Anomaly Scan दरम्यान, सोनोग्राफर बाळाचा विकास तपासेल आणि कोणतीही शारीरिक विकृती शोधेल. वाढीचे मूल्यांकन करण्यासाठी ते बाळाचे डोके, पोट आणि फेमर (मांडीचे हाड) देखील मोजतील. स्कॅन ही प्लेसेंटा आणि नाभीसंबधीची स्थिती तपासण्याची एक संधी आहे.

काही विकृती आढळल्यास निदानाची पुष्टी करण्यासाठी पुढील चाचण्यांची शिफारस केली जाऊ शकते. यामध्ये अम्नीओसेन्टेसिसचा समावेश असू शकतो, ज्यामध्ये बाळाच्या सभोवतालच्या अम्नीओटिक द्रवपदार्थाचा नमुना घेणे किंवा कोरिओनिक व्हिलस सॅम्पलिंग (CVS), ज्यामध्ये प्लेसेंटाचा नमुना घेणे समाविष्ट असते.

Frequently Asked Questions

What are Anomaly Scan Meaning in Marathi?

Anomaly Scan Meaning in Marathi – शरीराच्या संरचनेत कोणतीही विकृती तपासण्यासाठी Anomaly Scan केली जाते. अवयव, हाडे किंवा ऊतींमधील कोणत्याही समस्या तपासण्यासाठी त्यांचा वापर केला जाऊ शकतो. बाळाच्या विकासातील कोणत्याही समस्या तपासण्यासाठी Anomaly Scanचा वापर केला जाऊ शकतो.

Anomaly Scanचा उद्देश काय आहे?

Anomaly Scan या स्कॅनचा उद्देश न जन्मलेल्या बाळामधील विकृती शोधणे हा आहे.

Anomaly Scan अनिवार्य आहे का?

सर्व गर्भवती महिलांना Anomaly Scan, त्याचा उद्देश आणि ते काय शोधू शकते आणि काय शोधू शकत नाही याबद्दल माहिती दिली जाते. त्यानंतर निर्णय सर्वस्वी तिचा आहे. Anomaly Scan करण्यासाठी महिलेची संमती आवश्यक आहे.

एखाद्या समस्येच्या बाबतीत काय केले जाते?

समस्या चांगल्या प्रकारे समजून घेण्यासाठी इतर चाचण्या किंवा स्कॅनची शिफारस केली जाऊ शकते. विसंगतीची पुष्टी झाल्यास, पुढील कारवाई त्याच्या गंभीरतेवर अवलंबून असते. कमी गंभीर विसंगती स्वतःच बरे होऊ शकतात. गंभीर विसंगतींच्या बाबतीत, कुटुंबास समर्थन, गर्भधारणा संपुष्टात आणणे आणि निवड करण्याची वेळ यासह सर्व संभाव्य कृतींची माहिती दिली जाते. कुटुंबाच्या निवडीचा नेहमीच आदर केला जातो.

Advertisements

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *