MCH in Blood Test Meaning in Marathi – एमसीएच रक्त चाचणी काय आहे?

MCH in Blood Test Meaning in Marathi

रक्त चाचण्या या नियमित चेकअप चा भाग आहेत ज्या डॉक्टरांना विविध आरोग्य स्थितींचे निदान आणि निरीक्षण करण्यात मदत करतात. अशी एक चाचणी एमसीएच रक्त चाचणी आहे. MCH ही चाचणी महत्त्वाची आहे कारण ती तुमच्या रक्तातील ऑक्सिजन वाहून नेणाऱ्या प्रथिनांच्या प्रमाणाबद्दल मौल्यवान माहिती प्रदान करते. या लेखात, आम्ही MCH in Blood Test Meaning in Marathi – एम सी एच रक्त चाचणी काय आहे? आणि परिणामांकडे लक्ष देणे का महत्त्वाचे आहे ते सांगणार आहोत.

Advertisements

MCH in Blood Test Meaning in Marathi – एम सी एच रक्त चाचणी काय आहे?

MCH in Blood Test Meaning in Marathi
MCH in Blood Test Meaning in Marathi

MCH in Blood Test Meaning in Marathi – एमसीएच रक्त चाचणीचा अर्थ मीन कॉर्पस्क्युलर हिमोग्लोबिन आहे. ही एक रक्त चाचणी आहे जी तुमच्या लाल रक्तपेशींमध्ये हिमोग्लोबिनचे सरासरी प्रमाण दर्शवते. हिमोग्लोबिन हे तुमच्या लाल रक्तपेशींमध्ये आढळणारे प्रथिने आहेत, जे तुमच्या संपूर्ण शरीरात ऑक्सिजन वाहून नेते.

MCH चाचणी अनिमिया, किडनी रोग आणि व्हिटॅमिन बी 12 आणि फोलेटच्या कमतरतेसह अनेक परिस्थितींचे निदान करण्यात मदत करू शकते. हे काही विशिष्ट परिस्थितींसाठी उपचारांच्या परिणामकारकतेचे परीक्षण करण्यासाठी देखील उपयुक्त आहे.

एमसीएच चाचणीसाठी रक्ताचे फक्त काही थेंब आवश्यक असतात, सामान्यत: हातातील रक्तवाहिनीतून घेतले जातात. परिणाम सहसा 24 ते 48 तासांच्या आत उपलब्ध होतात. तुमची MCH पातळी सामान्य श्रेणीपेक्षा जास्त असल्यास, तुमचे डॉक्टर अतिरिक्त चाचण्या किंवा उपचारांची शिफारस करू शकतात.

MCH normal range in Marathi

एमसीएच (मीन कॉर्पस्क्युलर हिमोग्लोबिन) चाचणी ही एक रक्त चाचणी आहे जी लाल रक्तपेशींमधील हिमोग्लोबिनचे प्रमाण मोजते. याचा उपयोग अनिमियासारख्या विविध परिस्थितींचे निदान करण्यासाठी आणि उपचारांच्या परिणामकारकतेवर लक्ष ठेवण्यासाठी केला जातो.

MCH साठी सामान्य श्रेणी सामान्यतः प्रति सेल 27-34 पिकोग्राम दरम्यान असते. जर एमसीएच पातळी 27 पेक्षा कमी असेल, तर ती हायपोक्रोमिक अॅनिमिया म्हणून ओळखली जाणारी स्थिती दर्शवते.

जर एमसीएच पातळी 34 पेक्षा जास्त असेल, तर ती अंतर्निहित स्थिती दर्शवू शकते, जसे की लोहाच्या कमतरतेमुळे अशक्तपणा किंवा थॅलेसेमिया. हे लक्षात घेणे महत्त्वाचे आहे की एमसीएच पातळी प्रत्येक व्यक्तीनुसार बदलू शकते, त्यामुळे सर्वोत्तम कृती निश्चित करण्यासाठी आपल्या डॉक्टरांशी आपल्या परिणामांवर चर्चा करणे चांगले आहे.

MCH कमी असल्यास काय होते?

जर तुमचा MCH 27 pg (picogram) पेक्षा कमी असेल तर तुमच्या शरीरात MCH ची पातळी कमी आहे, याचा अर्थ तुमच्या RBC (लाल रक्तपेशी) मध्ये हिमोग्लोबिन (hb) कमी आहे. तुमच्या RBC (लाल रक्तपेशी) मध्ये हिमोग्लोबिन (hb) कमी असल्यामुळे तुमच्या शरीरात अनेक लक्षणे उद्भवू शकतात जसे की :-

 • श्वास घेण्यात अडचण
 • छातीत दुखणे
 • हृदयाचा ठोका वाढणे
 • थकवा किंवा अशक्तपणा
 • फिकट त्वचा आणि डोकेदुखी

MCH ची मात्रा कशामुळे कमी होते?

कमी MCH चे मुख्य कारण सामान्यतः

लोहाच्या कमतरतेचा ऍनिमिया असतो, ज्याला लोहाची कमतरता ऍनिमिया म्हणून ओळखले जाते. तुमच्या शरीरात हिमोग्लोबिन तयार करण्यात लोह महत्त्वाची भूमिका बजावते. तुम्ही खाल्लेल्या अन्नातून तुमच्या शरीराला लोह मिळते. याशिवाय थॅलेसेमिया नावाच्या अनुवांशिक आजारामुळे MCH पातळीही कमी होऊ शकते.

MCH पातळी जास्त असते तेव्हा काय होते?

मॅक्रोसाइटिक अनिमियामुळे, एमसीएचची पातळी जास्त असू शकते, जे मुख्यतः तुमच्या शरीरात व्हिटॅमिन बी 12 किंवा फॉलिक असिडच्या कमतरतेमुळे होते, परिणामी तुम्हाला मॅक्रोसाइटिक अनिमिया आणि व्हिटॅमिन बी 12 ची लक्षणे विकसित होऊ शकतात किंवा फॉलिक ऍसिडची कमतरता.

MCH पातळी जास्त झाल्यास खालील लक्षणे दिसतात:

 • श्वास घेण्यात अडचण
 • छातीत दुखणे
 • भूक न लागणे
 • हृदयाचा ठोका वाढतो
 • थकवा किंवा अशक्तपणा होणे
 • फिकट गुलाबी त्वचा
 • डोकेदुखी
 • हात किंवा पायांना मुंग्या येणे
 • मळमळ किंवा उलट्या
 • नैराश्य किंवा मानसिक आजार

Treatment for MCH level imbalance in Marathi

आहारात अधिक व्हिटॅमिन बी 12 आणि फॉलिक ऍसिड जोडणे हा उच्च MCH स्तरांवर उपाय करण्याचा एक चांगला मार्ग असू शकतो. वैविध्यपूर्ण आणि संतुलित आहारातून हे मिळवणे सर्वोत्तम आहे, परंतु पूरक आहार हे स्तर आवश्यक असलेल्या ठिकाणी ठेवण्यास मदत करू शकतात.

कमी MCH पातळी सामान्यत: लोहाच्या कमतरतेमुळे उद्भवते ज्यामुळे अशक्तपणा होतो. डॉक्टर व्यक्तींनी त्यांच्या आहारात अधिक लोह आणि व्हिटॅमिन बी 6 समाविष्ट करण्याची शिफारस करू शकतात. लोह असलेल्या पदार्थांसह व्हिटॅमिन सी आणि फायबर खाल्ल्याने देखील MCH पातळी वाढण्यास मदत होऊ शकते.

व्हिटॅमिन बी 12, व्हिटॅमिन सी, फॉलिक असिड आणि लोह यासह विविध जीवनसत्त्वांसाठी सप्लिमेंट ऑनलाइन खरेदी करण्यासाठी उपलब्ध आहेत.

ज्या लोकांच्या MCH पातळीत असंतुलन आहे त्यांनी कोणतेही पूरक आहार घेण्यापूर्वी किंवा त्यांच्या आहारात कठोर बदल करण्यापूर्वी नेहमी त्यांच्या डॉक्टरांशी उपचार योजनेबद्दल चर्चा केली पाहिजे.

Reference – Chapter 152Red Cell Indices

Frequently Asked Question

एमसीएच रक्त चाचणी ही एक सामान्य चाचणी आहे जी बहुतेक वेळा संपूर्ण रक्त मोजणीचा सामान्य भाग म्हणून ऑर्डर केली जाते. एमसीएच रक्त चाचणीबद्दल येथे काही वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न आहेत:

Advertisements

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *