What is 2d Echo test in Marathi – 2d इको टेस्ट म्हणजे काय?

What is 2d Echo test in Marathi

What is 2d Echo test in Marathi – 2d इको टेस्ट म्हणजे काय? याबद्दलची संपूर्ण माहिती या लेखामध्ये तुम्हाला वाचायला मिळेल. आपण हा संपूर्ण लेख वाचावा जेणेकरून तुम्ही तुमचा निर्णय घेण्यास सक्षम व्हाल.

Advertisements

What is 2d Echo test in Marathi – 2d इको टेस्ट म्हणजे काय?

What is 2d Echo test in Marathi
What is 2d Echo test in Marathi

What is 2d Echo test in Marathi – 2D इकोकार्डियोग्राफी, ज्याला 2D इको म्हणतात, ही एक नॉन-आक्रमक चाचणी आहे जी कार्याचे विश्लेषण करण्यासाठी आणि आपल्या हृदयाच्या विभागांचे मूल्यांकन करण्यासाठी वापरली जाते. ही चाचणी ध्वनी कंपनांच्या मदतीने हृदयाच्या वेगवेगळ्या भागांची प्रतिमा देते. यामुळे नुकसान, अडथळे आणि रक्त प्रवाह दर तपासण्यात मदत होते.

सुरुवातीच्या टप्प्यावर हृदयाच्या कोणत्याही समस्यांचे विश्लेषण करण्यासाठी आणि त्यावर उपचार करण्यासाठी डॉक्टर नियमित 2D इको चाचण्यांची शिफारस करतात, ज्यामुळे तुम्ही म्हातारे झाल्यावर तुम्हाला निरोगी आणि सक्रिय ठेवता.

2D इकोकार्डियोग्राफी चाचणी हा हृदयाच्या अल्ट्रासाऊंड इमेजिंगचा एक प्रकार आहे. हे हृदयाचा आकार आणि आकार तसेच त्याच्या भिंतींच्या हालचालींचे मूल्यांकन करण्यासाठी वापरले जाते. हृदयाच्या झडप किंवा चेंबर्समधील कोणत्याही संभाव्य विकृती शोधण्यासाठी देखील याचा वापर केला जाऊ शकतो. चाचणी गैर-आक्रमक आहे आणि सुमारे 30 मिनिटे लागतात.

प्रक्रियेदरम्यान, रुग्णाच्या छातीवर ट्रान्सड्यूसर ठेवले जाईल आणि अल्ट्रासाऊंड जेल लागू केले जाईल. ट्रान्सड्यूसर ध्वनी लहरी उत्सर्जित करतो जे रुग्णाच्या शरीरातून प्रवास करतात, हृदयापासून परावर्तित होतात आणि ट्रान्सड्यूसरकडे परत येतात.

या ध्वनी लहरींचे नंतर प्रतिमांमध्ये रूपांतर केले जाते जे मॉनिटरवर पाहिले जाऊ शकतात. तयार केलेल्या प्रतिमा डॉक्टरांना हृदयाच्या विविध स्थिती आणि रोगांचे निदान करण्यात आणि विशिष्ट उपचारांच्या परिणामकारकतेवर लक्ष ठेवण्यास मदत करू शकतात.

2d Echo test का केली जाते?

2d Echo test खालील हृदयाच्या स्थिती शोधण्यासाठी केले जाते:

  • कोणतेही अंतर्निहित हृदय रोग किंवा असामान्यता
  • जन्मजात हृदयरोग आणि रक्ताच्या गुठळ्या किंवा ट्यूमर
  • हृदयाच्या झडपाची खराबी
  • हृदयामध्ये रक्त प्रवाहाची असामान्यता
  • 2D प्रतिध्वनी तुमच्या हृदयाच्या कार्याशी संबंधित माहिती देते, बिघाडांचे निदान करते आणि विकसनशील रोगासाठी उपचार योजना करते.

केवळ तुमच्या डॉक्टरांसाठीच नाही तर नियमित 2d Echo test देखील तुमच्या मनाला शांत ठेवण्यास मदत करते.

तुमची 2d Echo test आजच बुक करा आणि निरोगी आहारासाठी तुमच्या आवडत्या फास्ट फूडची विक्री तुमच्या हृदयाच्या आरोग्यासाठी कशी काम करते ते पहा.

2D इकोकार्डियोग्राफी चाचणी दरम्यान आपण काय अपेक्षा करू शकता?

व्यस्त जीवनशैली, कामाचा ताण आणि वेळेचा अभाव तुम्हाला तुमच्या नियमित आरोग्य तपासणीमध्ये 2D इको समाविष्ट करण्यापासून दूर ठेवतात. तुम्हाला काळजी करण्याची गरज नाही कारण प्रक्रिया फक्त 30 मिनिटे ते 1 तास घेते, सुरक्षित आहे आणि रेडिओलॉजिस्ट आणि हृदयरोग तज्ञांच्या देखरेखीखाली केली जाते.

  • प्रयोगशाळा तंत्रज्ञ रंगहीन जेल लावतो आणि ट्रान्सड्यूसरसह ध्वनी कंपनांचे मूल्यांकन करण्यासाठी ट्रान्सड्यूसर छातीच्या विविध भागांमध्ये हलवतो.
  • जेल ट्रान्सड्यूसरला हृदयाचे, त्याच्या ऊतींचे आणि त्याच्या संरचनेचे दृश्य पाहण्यास मदत करते
  • चाचणीनंतर जेल साफ केले जाते

तुम्हाला कागदावर छापलेल्या किंवा DVD वर रेकॉर्ड केलेल्या चाचणी प्रतिमा मिळतील. त्यामुळे, तुमचा डॉक्टर कोणत्याही विकृती किंवा विकसनशील रोगाच्या परिणामांचा अर्थ लावू शकतो.

2D इको चाचणीचे चाचणी परिणाम कसे समजून घेणे?

2d Echo test दरम्यान, हृदयाच्या स्नायूंचे रिअल-टाइम निरीक्षण होते, ज्यामुळे हृदयाची एक हलती प्रतिमा तयार होते. या प्रतिमा हृदयाच्या स्नायूची ताकद किंवा कमकुवतपणा दर्शवतात. संगणकाच्या स्क्रीनवर शंकूच्या आकाराची प्रतिमा दिसू शकते, जी कोणते ही नुकसान किंवा दोष दर्शवते.

2D इको चाचणी वेदनादायक असते का?

नाही, मानक 2d Echo test वेदनादायक नाही. प्रोब हलवताना तुमच्या छातीवर थोडासा दबाव टाकला जातो, जो किंचित अस्वस्थ वाटू शकतो.

मात्र, ट्रान्सोफेजल इको चाचणी दरम्यान, तोंडाच्या आत नळी बसवल्यामुळे तुम्हाला थोडे वेदना जाणवू शकतात. तथापि, काही काळानंतर हे कमी होईल.

Frequently Asked Questions

What is 2d Echo test in Marathi?

2d Echo test in Marathi – 2D इकोकार्डियोग्राफी, ज्याला 2D इको म्हणतात, ही एक नॉन-आक्रमक चाचणी आहे जी कार्याचे विश्लेषण करण्यासाठी आणि आपल्या हृदयाच्या विभागांचे मूल्यांकन करण्यासाठी वापरली जाते.

मला 2D इको टेस्टची गरज का आहे?

जर तुम्ही सेप्टल दोष, कार्डिओमायोपॅथी, इन्फेक्शन यासारख्या हृदयाशी संबंधित कोणत्याही आजाराने ग्रस्त असाल किंवा तुम्हाला छातीत दुखण्यासोबत श्वासोच्छवासाचा त्रास होत असेल तर तुम्हाला 2D इको चाचणी घेण्यास सांगितले जाईल. 2d Echo test हृदयाच्या कार्याशी तडजोड करणार्‍या कोणत्याही अंतर्निहित स्थितीचे निदान करेल.

2d Echo test दरम्यान काय होते?

2d Echo testला सुमारे एक तास लागतो. तुम्हाला कोणतेही धातूचे दागिने काढण्यास सांगितले जाईल. त्यानंतर, लहान चिकट इलेक्ट्रोड तुमच्या छातीला जोडले जातील. इलेक्ट्रोड्स ईसीजी मशीनला जोडलेले असतात. तुमच्या छातीवर एक जेल लावले जाईल आणि नंतर हृदयाची प्रतिमा मिळविण्यासाठी एक ट्रान्सड्यूसर ठेवले जाईल आणि छातीच्या क्षेत्राभोवती हलविले जाईल.

2d Echo test हृदयविकाराचा झटका ओळखू शकतो?

2d Echo test दरम्यान हृदयाचे स्नायू कमकुवतपणे हलत असल्यास, ते हृदयाच्या ऊतींचे नुकसान सूचित करू शकते. मात्र, हृदयविकाराचा झटका शोधण्यासाठी ईसीजी ही एक उत्तम निदान चाचणी आहे कारण ती हृदयाच्या स्नायूंच्या विद्युत आवेगांचे मोजमाप करते ज्यामुळे हृदयविकाराचा संपूर्ण चित्र मिळू शकतो.

2d Echo testसाठी उपवास आवश्यक आहे का?

2d Echo test घेण्यासाठी तुम्हाला उपवास करण्याची आवश्यकता नाही. ही एक नॉन-आक्रमक प्रक्रिया आहे जी रक्त किंवा लघवीचे नमुने वापरत नाही. या चाचणीपूर्वी तुम्ही पाणी पिऊ शकता, अन्न खाऊ शकता आणि औषधे घेऊ शकता. तथापि, Transesophageal Echo Test च्या बाबतीत, तुम्हाला किमान 6 तास रिकाम्या पोटी राहण्यास सांगितले जाईल.

2d Echo test ECG पेक्षा चांगला आहे का?

2d Echo test ही एक अतिशय सामान्य निदान चाचणी आहे जी हृदयाद्वारे तयार केलेल्या विद्युत आवेगांचे मोजमाप करण्यासाठी वापरली जाते. ही एक प्रारंभिक चाचणी आहे जी हृदयाशी संबंधित समस्यांची लक्षणे अनुभवणाऱ्या लोकांमध्ये हृदयाच्या स्नायूच्या कार्यात्मक क्रियाकलापांचे मूल्यांकन करण्यासाठी केली जाते. या दोन्ही चाचण्या हृदयाच्या कार्यक्षमतेचे निरीक्षण करतात आणि हृदयाच्या समस्यांचे निदान करण्यासाठी एकमेकांना पूरक असतात.

तर मित्रानो What is 2d Echo test in Marathi – 2d इको टेस्ट म्हणजे काय? हा लेख तुम्हाला कसा वाटला व याबद्दल तुमचे मत किंवा प्रश्न असल्यास तुम्ही आम्हाला कमेंट करून विचारावे.

Advertisements

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *