Mayboli.in

Weil Felix Test in Marathi – वेल फेलिक्स टेस्ट म्हणजे काय?

Weil Felix Test in Marathi

Weil Felix Test in Marathi – वेल फेलिक्स टेस्ट म्हणजे काय? याबद्दल सर्व माहिती या लेखात तुम्हाला वाचायला मिळेल. आपण हा लेख संपूर्ण वाचावा व काही प्रश्न असल्यास कमेंट बॉक्समध्ये विचारावे.

Weil Felix Test in Marathi – वेल फेलिक्स टेस्ट म्हणजे काय?

Weil Felix Test in Marathi
Weil Felix Test in Marathi

Weil Felix Test in Marathi – रिकेट्सियाचे निदान वेइल फेलिक्स या ऍग्ग्लुटिनेशन चाचणीच्या मदतीने केले जाते. वर्षानुवर्षे, संसर्ग शोधण्यासाठी ही सर्वात मोठ्या प्रमाणावर वापरली जाणारी निदान चाचणी आहे. Weil Felix Test आधार रुग्णाच्या सीरम नमुन्यात उपस्थित अँटी-रिकेट्सियल ऍन्टीबॉडीज शोधणे यावर आहे.

Weil Felix Test टायफस आणि विशिष्ट रिकेट्सियल संक्रमण शोधते. रिकेट्सिया हा टिक्स, पिसू आणि उवांद्वारे प्रसारित होणारा जीवाणू आहे आणि तो मनुष्यांमधील रोगांचे मूळ बनू शकतो.

रिकेट्सियल रोगामध्ये टायफस, रिकेट्सियलपॉक्स, बुटोन्युज ताप, आफ्रिकन टिक चाव्याचा ताप, रॉकी माउंटन स्पॉटेड फीव्हर, ऑस्ट्रेलियन टिक टायफस, फ्लिंडर्स आयलंड स्पॉटेड फीवर, क्वीन्सलँड टिक टायफस, क्यू-साउथ फिव्हर, क्यून्सलँड टिक टायफस यासारख्या सूक्ष्मजीवांमुळे होणा-या रोगांचा समावेश होतो.1Role of Weil Felix Test for Rickettsial Infections

Reasons to take Weil Felix Test in Marathi

Weil Felix Test घेण्यामागे खालील लक्षणे गृहीत धरले जातात:

 • भूक न लागणे, डोकेदुखी
 • पाठदुखी,
 • ताप
 • मळमळ
 • उलट्या होणे
 • तीव्र डोकेदुखी
 • स्नायू दुखणे
 • पॅरोटीड ग्रंथींची सूज (कानामागील) नंतरच्या चिन्हे आणि लक्षणांमध्ये हे समाविष्ट आहे:
 • पोटदुखी
 • सांधेदुखी त्वचेचे घाव
 • मॅक्युलोपापुलर पुरळ
 • पेटेचियल रॅशेस

Weil Felix Test कशी केली जाते?

या प्रक्रियेमध्ये रुग्णाकडून रक्ताचे नमुने ट्यूबमध्ये किंवा कुपीमध्ये गोळा करणे आणि विश्लेषणासाठी पाठवणे समाविष्ट आहे. प्रयोगशाळेत विश्लेषण आयोजित करण्याच्या दोन पद्धती आहेत.

 • स्‍लाइड पद्धत: स्‍लाइडवर रुग्णाच्‍या सीरमच्‍या नमुन्‍याची थोडीशी मात्रा ठेवली जाते आणि त्यानंतर प्रतिजन ड्रॉप त्यात जोडला जातो. पुढील पायरी म्हणजे परिणामी पुढे ढकलणे एका मिनिटासाठी फिरवणे. जर याचा परिणाम दृश्यमान एग्ग्लुटिनेशनमध्ये झाला, तर सकारात्मक परिणाम दर्शविला जातो.
 • ट्यूब पद्धत: या पद्धतीनुसार सीरम नमुन्याचे दुप्पट पातळ करून ट्यूबमध्ये 0.25% फिनॉल सलाईन मिसळले जाते. ट्यूबची अंतिम मात्रा 1 मिली पर्यंत करावी लागेल. प्रतिजन पुढे ढकलले जाते आणि 50 ते 55 डिग्री सेल्सियस तापमानात चार ते सहा तास उष्मायन केले जाते. ग्रॅन्युलेशन किंवा दृश्यमान flocculation असल्यास सकारात्मक परिणाम सूचित केले जातात.

Conclusion

टायफस आणि इतर विविध रिकेट्सियल इन्फेक्शनच्या तपासणीसाठी Weil Felix Test in Marathi हे एक महत्त्वाचे निदान साधन असू शकते. वेइल फेलिक्स चाचणी सकारात्मक उपचार संसर्गाच्या प्रकारावर अवलंबून असेल.

Frequently Asked Question

वेल-फेलिक्स चाचणी ही एक निदानात्मक रक्त चाचणी आहे जी टायफस आणि रिकेट्सियल ताप यांसारख्या रोगांना कारणीभूत असलेल्या विशिष्ट जीवाणूंसाठी प्रतिपिंड शोधण्यासाठी वापरली जाते. चाचणीबद्दल येथे काही सामान्य वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न आहेत:

वेल-फेलिक्स चाचणी कशी केली जाते?

वेल-फेलिक्स चाचणीमध्ये रुग्णाच्या रक्ताचा नमुना घेतला जातो. नंतर रक्ताचा नमुना वेगवेगळ्या प्रकारच्या जीवाणूंमधून प्रतिजनांसह मिसळला जातो आणि एकत्रीकरण (क्लम्पिंग) साठी निरीक्षण केले जाते. जर रक्तामध्ये कोणत्याही बॅक्टेरियासाठी अँटीबॉडीज असतील तर ते एकत्रित होईल.

मी वेल-फेलिक्स चाचणीची तयारी कशी करू?

वेल-फेलिक्स चाचणीसाठी कोणत्याही विशेष तयारीची आवश्यकता नाही. तथापि, आपण कोणतीही औषधे घेत असल्यास किंवा चाचणी परिणामांवर परिणाम करणारी कोणतीही वैद्यकीय स्थिती असल्यास आपण आपल्या डॉक्टरांना सूचित केले पाहिजे.

वेल-फेलिक्स चाचणीचे निकाल मिळण्यासाठी किती वेळ लागतो?

प्रयोगशाळेवर अवलंबून, Weil-Felix चाचणीचे परिणाम काही दिवसात उपलब्ध होऊ शकतात. परिणाम आणि आवश्यक पुढील कोणत्याही चाचणी किंवा उपचारांबद्दल चर्चा करण्यासाठी तुमच्या डॉक्टरांशी पाठपुरावा करणे महत्त्वाचे आहे.

वेल-फेलिक्स चाचणीचे सामान्य उपयोग काय आहेत?

वेल-फेलिक्स चाचणी सामान्यतः टायफस आणि रिकेट्सियल ताप यांसारख्या रोगांचे निदान करण्यासाठी वापरली जाते.

वेल-फेलिक्स चाचणी किती अचूक आहे?

Weil-Felix चाचणीची अचूकता अनेक घटकांवर अवलंबून असते, ज्यामध्ये तपासले जाणारे बॅक्टेरियाचा प्रकार आणि रोगाचा टप्पा समाविष्ट असतो. खोटे नकारात्मक आणि चुकीचे सकारात्मक येऊ शकतात, त्यामुळे पुष्टीकरणासाठी इतर चाचण्या आवश्यक असू शकतात.

वेल-फेलिक्स चाचणीशी संबंधित कोणते धोके आहेत?

Weil-Felix चाचणी ही एक साधी रक्त चाचणी आहे आणि त्यात कमीत कमी धोका असतो. ज्या ठिकाणी रक्त काढले होते त्या ठिकाणी काही रुग्णांना किरकोळ जखम किंवा रक्तस्त्राव जाणवू शकतो.

 • Leave a Reply

  Your email address will not be published. Required fields are marked *

  Trending Articles

  प्राकृतिक भूगोल म्हणजे काय?

  प्राकृतिक भूगोल म्हणजे काय? वाचा सविस्तर लेख

  हा लेख प्राकृतिक भूगोलाच्या विविध पैलूंचा सखोल अभ्यास करेल, ज्यामध्ये भूस्वरूप, हवामानाचे स्वरूप, बायोम्स आणि…