Apgar Score In Marathi – अपगार स्कोर मराठीत

Apgar Score In Marathi
Facebook
Twitter
LinkedIn

Apgar Score In Marathi – अपगार स्कोर मराठीत

Apgar जन्मानंतर 1 आणि 5 मिनिटांनी बाळावर केली जाणारी एक द्रुत चाचणी आहे. 1-मिनिटाचा स्कोअर ठरवतो की बाळाने जन्माची प्रक्रिया किती चांगली सहन केली. 5-मिनिटांचा स्कोअर आरोग्य सेवा प्रदात्याला सांगते की आईच्या पोटाबाहेर बाळ किती चांगले आहे. क्वचित प्रसंगी, चाचणी जन्मानंतर 10 मिनिटांनी केली जाते.

Apgar चाचणी डॉक्टर, दाई किंवा नर्सद्वारे केली जाते. प्रदाता बाळाची तपासणी करतो:

  • श्वास घेण्याचा प्रयत्न
  • हृदयाची गती
  • स्नायू टोन
  • प्रतिक्षेप
  • त्वचा रंग

Read – CBC Test in Marathi

Conclusion

  • Apgar स्कोअर वैयक्तिक नवजात मृत्यू किंवा न्यूरोलॉजिक परिणामाचा अंदाज लावत नाही आणि त्या हेतूसाठी वापरला जाऊ नये.
  • श्वासोच्छवासाचे निदान स्थापित करण्यासाठी केवळ Apgar स्कोअर वापरणे अयोग्य आहे. श्वासोच्छ्वास, जे अंतिम बिंदू ऐवजी भिन्न तीव्रता आणि कालावधीच्या प्रक्रियेचे वर्णन करते, जन्माच्या घटनांवर लागू केले जाऊ नये जोपर्यंत स्पष्टपणे अशक्त इंट्रापार्टम किंवा तत्काळ प्रसवोत्तर गॅस एक्सचेंजचे विशिष्ट पुरावे दस्तऐवजीकरण केले जाऊ शकत नाहीत.
  • जेव्हा नवजात अर्भकाचा Apgar स्कोअर 5 मिनिटांनी 5 किंवा त्यापेक्षा कमी असतो, तेव्हा नाभीसंबधीच्या धमनीतील रक्त वायू नाभीसंबधीच्या दोरखंडाच्या घट्ट भागातून मिळणे आवश्यक आहे. पॅथॉलॉजिकल तपासणीसाठी प्लेसेंटा सबमिट करणे मौल्यवान असू शकते.
  • प्रसूतिपूर्व आरोग्यसेवा व्यावसायिकांनी पुनरुत्थान दरम्यान सातत्याने अपगर स्कोअर नियुक्त केला पाहिजे; म्हणून, अमेरिकन ऍकॅडमी ऑफ पेडियाट्रिक्स (एएपी) आणि अमेरिकन कॉलेज ऑफ ऑब्स्टेट्रिशियन्स अँड गायनॅकॉलॉजिस्ट (कॉलेज) विस्तारित Apgar Score रिपोर्टिंग फॉर्म वापरण्यास प्रोत्साहित करतात जे समकालीन पुनरुत्थान हस्तक्षेपांसाठी जबाबदार आहेत.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *