CBC Test in Marathi – सीबीसी चाचणी मराठीत

CBC Test in Marathi

CBC Test in Marathi – सीबीसी चाचणी मराठीत

CBC Test in Marathi
CBC Test in Marathi

CBC Test in Marathi – संपूर्ण रक्त गणना (CBC) चाचणी ही एक सामान्य रक्त चाचणी आहे जी आरोग्याचे मूल्यांकन करण्यासाठी आणि परिस्थितीचे निदान करण्यासाठी वापरली जाते. हे सामान्यत: नियमित तपासणीचा भाग म्हणून किंवा रुग्णाला थकवा, ताप किंवा जखम यांसारखी लक्षणे आढळल्यास ऑर्डर केली जाते.

Advertisements

लाल आणि पांढऱ्या रक्तपेशी, हिमोग्लोबिन, हेमॅटोक्रिट आणि प्लेटलेट्ससह सीबीसी रक्तातील अनेक घटक मोजते. हे शरीराच्या रोगप्रतिकारक प्रणाली आणि एकूण आरोग्याविषयी महत्त्वपूर्ण माहिती प्रदान करू शकते.

CBC Test संक्रमण, अनिमिया, ल्युकेमिया आणि ऑटोइम्यून रोगांसह विविध परिस्थिती शोधू शकते. हे केमोथेरपी आणि इतर उपचारांच्या परिणामकारकतेवर लक्ष ठेवण्यासाठी देखील वापरले जाते. ज्या लोकांना लक्षणे आहेत किंवा दीर्घ आजार आहे त्यांनी त्यांच्या डॉक्टरांशी CBC Test घेण्याच्या फायद्यांबद्दल बोलले पाहिजे.

Normal Range of CBC Test in Marathi

कम्प्लीट ब्लड काउंट (CBC) चाचणी ही एक स्क्रीनिंग चाचणी आहे जी रक्तातील लाल रक्तपेशी, पांढऱ्या रक्त पेशी आणि प्लेटलेट्स यांसारखे विविध घटक मोजण्यासाठी वापरली जाते. अनिमिया, इन्फेक्शन आणि ल्युकेमिया यासारख्या विस्तृत परिस्थिती आणि रोगांचे निदान करण्यात मदत करण्यासाठी याचा वापर केला जातो.

CBC Testच्या प्रत्येक घटकाची सामान्य श्रेणी वय आणि लिंग यासारख्या घटकांवर अवलंबून थोडीशी बदलते. सर्वसाधारणपणे, निरोगी प्रौढ पुरुषाची हिमोग्लोबिन पातळी 13.8-17.2 g/dL, पांढऱ्या रक्त पेशींची संख्या 4.5-11.0 x10^9/L दरम्यान आणि प्लेटलेटची संख्या 150-400 x10^9/L दरम्यान असते.

निरोगी प्रौढ मादीसाठी, सामान्य श्रेणी थोडी कमी असते. हे लक्षात घेणे महत्त्वाचे आहे की ही सामान्य मार्गदर्शक तत्त्वे आहेत आणि तुमच्या वैयक्तिक परिस्थितीनुसार तुमच्या डॉक्टरांच्या अपेक्षा वेगळ्या असू शकतात.

CBC Test का घेतली जाते?

CBC Test अशक्तपणा, संक्रमण, जळजळ आणि रक्त विकारांसह विविध परिस्थितींचे निदान आणि निरीक्षण करण्यात मदत करू शकते. हे औषधोपचार किंवा उपचारांच्या परिणामकारकतेवर लक्ष ठेवण्यासाठी आणि कर्करोग किंवा इतर रोग दर्शवू शकणार्‍या असामान्य पेशींची संख्या शोधण्यासाठी देखील वापरला जाऊ शकतो.

प्राथमिक अवस्थेत आरोग्य समस्या शोधून त्यांचे निदान करण्यासाठी CBC Test हे एक महत्त्वाचे साधन आहे, जेव्हा त्यांच्यावर सहज उपचार केले जातात. या कारणास्तव, प्रत्येकाने नियमितपणे CBC चाचणी घेण्याची शिफारस केली जाते.

CBC Test दरम्यान काय होते?

एक आरोग्य सेवा व्यावसायिक लहान सुई वापरून तुमच्या हातातील रक्तवाहिनीतून रक्ताचा नमुना घेईल. सुई घातल्यानंतर, थोड्या प्रमाणात रक्त चाचणी ट्यूब किंवा कुपीमध्ये गोळा केले जाईल. जेव्हा सुई आत जाते किंवा बाहेर जाते तेव्हा तुम्हाला थोडासा डंक जाणवू शकतो. यास सहसा पाच मिनिटांपेक्षा कमी वेळ लागतो.

CBC Test ची तयारी करण्यासाठी मला काही करावे लागेल का?

सामान्यतः संपूर्ण रक्त मोजणीसाठी कोणतीही विशेष तयारी आवश्यक नसते. परंतु तुमच्या प्रदात्याने तुमच्या रक्ताच्या नमुन्यावर इतर चाचण्या करण्याचे आदेश दिल्यास, तुम्हाला चाचणीपूर्वी कित्येक तास उपवास (खाणे किंवा पिणे नाही) करावे लागेल. अनुसरण करण्यासाठी काही विशेष सूचना असल्यास तुमचा प्रदाता तुम्हाला कळवेल.

CBC Test परिणामांचा अर्थ काय?

CBC Test तुमच्या रक्तातील पेशींची गणना करते. तुमचे स्तर सामान्य श्रेणीत नसण्याची अनेक कारणे आहेत. उदाहरणार्थ:

  • लाल रक्तपेशी, हिमोग्लोबिन किंवा हेमॅटोक्रिटची ​​असामान्य पातळी हे अशक्तपणा, हृदयविकार किंवा तुमच्या शरीरात खूप कमी लोहाचे लक्षण असू शकते.
  • कमी पांढऱ्या पेशींची संख्या स्वयंप्रतिकार विकार, अस्थिमज्जा विकार किंवा कर्करोगाचे लक्षण असू शकते.
  • पांढऱ्या पेशींची उच्च संख्या हे संसर्गाचे लक्षण किंवा औषधाची प्रतिक्रिया असू शकते.
  • तुमची कोणतीही पातळी असामान्य असल्यास, याचा अर्थ असा नाही की तुमची वैद्यकीय स्थिती आहे ज्यासाठी उपचार आवश्यक आहेत. आहार, क्रियाकलाप पातळी, औषधे, मासिक पाळी, पुरेसे पाणी न पिणे आणि इतर घटक परिणामांवर परिणाम करू शकतात. तुमचे परिणाम काय आहेत हे जाणून घेण्यासाठी तुमच्या प्रदात्याशी बोला.

CBC Test Cost in Marathi

CBC Test, किंवा संपूर्ण रक्त मोजणी चाचणी, ही एक सामान्य प्रयोगशाळा चाचणी आहे जी एखाद्या व्यक्तीच्या एकूण आरोग्याचे विश्लेषण करण्यासाठी वापरली जाते. चाचणी लाल आणि पांढऱ्या रक्त पेशींची संख्या तसेच रक्तातील हिमोग्लोबिन आणि इतर पदार्थांची पातळी मोजते.

हे सहसा नियमित शारीरिक तपासणीचा भाग म्हणून केले जाते किंवा जेव्हा एखाद्या डॉक्टरला काहीतरी चुकीचे असल्याची शंका येते. सीबीसी चाचणीची किंमत ती कुठे केली जाते आणि ती कोण करत आहे यावर अवलंबून असते. साधारणपणे, किंमत ५०० ते १००० पर्यंत असू शकते. जर चाचणी डॉक्टरांनी लिहून दिली असेल तर काही विमा योजना खर्च कव्हर करू शकतात.

Advertisements

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *