HRCT Test in Marathi – एचआरसीटी चाचणी संपूर्ण माहिती मराठीत

HRCT Test in Marathi

HRCT Test in Marathi – एचआरसीटी चाचणी संपूर्ण माहिती मराठीत या लेखामध्ये तुम्हाला वाचायला मिळेल. तुम्ही हा लेख संपूर्ण वाचावा व हा लेख कसा वाटला हे कमेंट बॉक्समध्ये लिहून घ्यावे.

Advertisements

HRCT Test in Marathi – एचआरसीटी चाचणी संपूर्ण माहिती मराठीत

HRCT Test in Marathi
HRCT Test in Marathi

HRCT Test in Marathi – हाय रिझोल्यूशन कॉम्प्युटेड टोमोग्राफी (एचआरसीटी) चाचणी हे वैद्यकीय इमेजिंग तंत्र आहे जे विविध वैद्यकीय परिस्थितींचे निदान करण्यासाठी वापरले जाते.

ही चाचणी शरीराची तपशीलवार त्रिमितीय चित्रे तयार करण्यासाठी क्ष-किरणांचा वापर करते, ज्यामुळे डॉक्टरांना अनेक रोग ओळखण्यात आणि निदान करण्यात मदत होऊ शकते. फुफ्फुसांचे मूल्यांकन करण्यासाठी आणि फुफ्फुसाचा कर्करोग, दमा, COPD आणि न्यूमोनिया यांसारख्या स्थितींचे निदान करण्यासाठी HRCT चाचणीचा वापर केला जातो.

हृदयविकार, स्ट्रोक आणि विशिष्ट प्रकारच्या कर्करोगासह इतर परिस्थितींचे निदान करण्यासाठी देखील याचा वापर केला जातो. HRCT Test सामान्यतः हॉस्पिटल किंवा इमेजिंग सेंटरमध्ये केली जाते.

HRCT Test हे पूर्ण होण्यासाठी सुमारे 10 मिनिटे लागतात आणि त्यात कोणत्याही रेडिएशन एक्सपोजरचा समावेश नाही. स्कॅन केल्यानंतर, रेडिओलॉजिस्ट प्रतिमांचे पुनरावलोकन करेल आणि डॉक्टरांना अहवाल पाठवेल, जो नंतर निदान करू शकेल.

HRCT चाचणी घेण्यापूर्वी, रुग्णाला छातीच्या भागातून सर्व दागिने आणि उपकरणे काढून टाकण्यास सांगितले जाते जे स्कॅनमध्ये अडथळा आणू शकतात. गर्भवती महिलांनी त्यांच्या डॉक्टरांना कळवावे कारण रेडिएशनचा गर्भावर परिणाम होऊ शकतो. स्कॅनला काही सेकंद लागतात पण पूर्व तयारीला 5-15 मिनिटे लागतील.

HRCT Test का केली जाते?

  1. फुफ्फुसांचे कार्य आणि पसरलेल्या फुफ्फुसाच्या रोगाच्या विकासाच्या जोखमीचे मूल्यांकन करण्यासाठी
  2. फुफ्फुसातील कोणत्याही असामान्य वाढीची उपस्थिती शोधण्यासाठी
  3. फुफ्फुसातून हवेच्या प्रवाहातील अडथळे शोधण्यासाठी
  4. आवश्यक असल्यास फुफ्फुसाची बायोप्सी करण्यासाठी स्थान ओळखण्यासाठी

HRCT Test Normal Range for Covid Patients in Marathi

CO-RADS Scoreमहत्त्व
1नकारात्मक COVID-19 – सामान्य फुफ्फुस
2 – 4संशयित COVID-19 संसर्ग
5 – 6कोरोना झालेला आहे
HRCT Test Normal Range in Marathi

सीटी तीव्रता स्कोअर – हा स्कोअर आपणास संसर्गामुळे फुफ्फुसांच्या प्रत्यक्ष सहभागाच्या टक्केवारीबद्दल सांगतो.

CT Severity Scoreमहत्त्व
≤ 8सौम्य रोग
9 – 15मध्यम रोग
16 – 25गंभीर आजार
HRCT Test Normal Range in Marathi

जर तुमचा स्कोअर यापैकी एकामध्ये जास्त असेल तर घाबरून जाऊ नका आणि रुग्णालयात दाखल होण्यासाठी घाई करू नका. लक्षात ठेवा, हॉस्पिटलायझेशनचा निर्णय इतर संबंधित घटकांवर अवलंबून असतो जसे की आधीच अस्तित्वात असलेला रोग, लक्षणे आणि प्रयोगशाळेच्या पॅरामीटर्स.

Cost of HRCT Test in Marathi

HRCT Test, किंवा उच्च-रिझोल्यूशन संगणित टोमोग्राफी, विविध वैद्यकीय स्थितींचे निदान करण्यासाठी वापरल्या जाणार्‍या इमेजिंग स्कॅनचा एक प्रकार आहे. एचआरसीटी चाचणीची किंमत स्कॅनचा प्रकार आणि चाचणी करत असलेल्या सुविधेनुसार बदलू शकते. साधारणपणे, एचआरसीटी स्कॅनची किंमत ५०० ते 1,500 रुपये पर्यंत असते.

या खर्चामध्ये स्कॅन करण्यासाठी लागणारे शुल्क, तसेच रेडिओलॉजिस्टच्या निकालांचे स्पष्टीकरण समाविष्ट आहे. खर्चामध्ये अतिरिक्त सेवांचा समावेश असू शकतो जसे की कॉन्ट्रास्ट इंजेक्शन्स आणि विशेष दृश्ये. विशिष्ट पॉलिसीवर अवलंबून, विमा कंपन्या HRCT स्कॅनचा काही किंवा सर्व खर्च कव्हर करतील.

Conclusion

HRCT Test ही फुफ्फुसांची तपासणी करण्यासाठी वापरली जाणारी इमेजिंग तंत्र आहे. हे फुफ्फुसांची तपशीलवार चित्रे तयार करण्यासाठी एक्स-रे बीम वापरते, ज्याचा उपयोग विविध वैद्यकीय परिस्थितींचे निदान करण्यासाठी केला जाऊ शकतो.

रुग्णाच्या वैद्यकीय इतिहासावर आणि डॉक्टरांच्या निष्कर्षांवर अवलंबून, एचआरसीटी चाचणी परिणामांचा विविध प्रकारे अर्थ लावला जाऊ शकतो. शेवटी, HRCT Test हे फुफ्फुसाच्या स्थितीचे निदान करण्यासाठी एक महत्त्वाचे साधन आहे आणि रुग्णाच्या आरोग्याबद्दल मौल्यवान अंतर्दृष्टी प्रदान करण्यात मदत करू शकते.

Advertisements

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *