Widal Test Meaning in Marathi – व्हायडल चाचणीचा मराठीत अर्थ

Widal Test Meaning in Marathi

आजच्या लेखात तुम्हाला Widal Test Meaning in Marathi – व्हायडल चाचणीचा मराठीत अर्थ बद्दल संपूर्ण माहिती वाचायला मिळेल तसेच आपणास याची सामान्य पातळी काय असते हे देखील सांगितले आहे.

Advertisements

Widal Test Meaning in Marathi – व्हायडल चाचणीचा मराठीत अर्थ

Widal Test Meaning in Marathi
Widal Test Meaning in Marathi

Widal Test Meaning in Marathi – व्हायडल चाचणी म्हणजे शरीरातील टायफॉइड किंवा आतड्यांसंबंधी ताप शोधण्यात मदत करणारी सेरॉलॉजी रक्त चाचणी. ही चाचणी प्रथम 1896 मध्ये जॉर्जेस फर्डिनांड विडाल यांनी घेतली होती आणि त्यांचे नाव देण्यात आले.

टायफॉइड तापास कारणीभूत असलेल्या साल्मोनेला बॅक्टेरियाविरूद्ध तुमचे शरीर तयार करणारे अँटीबॉडीज तपासण्याचा Widal Test हा एक प्रगत मार्ग आहे. हे रुग्णाच्या नमुन्यातील रक्तामध्ये (सीरम) O आणि H प्रतिपिंडे शोधते.

ही चाचणी टायफॉइड सारख्या जीवघेण्या आजारांचा शोध घेण्यास मदत करते. तथापि, अचूक निकाल येण्यासाठी Widal चाचणीचा अर्थ लावणे महत्त्वाचे आहे.

Widal Test चा अर्थ, त्याचे तत्त्व, कार्यपद्धती आणि चाचणी निकालाचा अर्थ समजून घेण्यासाठी हा ब्लॉग वाचत रहा.

Widal Test for Typhoid in Marathi

टायफॉइड ताप, ज्याला आतड्यांचा ताप देखील म्हणतात, हा साल्मोनेला बॅक्टेरियामुळे होणारा गंभीर आजार आहे. तुम्ही विष्ठेने दूषित अन्न किंवा पाणी खाल्ल्यानंतर हा जीवाणू तुमच्या पचनसंस्थेवर परिणाम करतो.

विषमज्वर असलेल्या व्यक्तीला थकवा, खूप ताप, डोकेदुखी, अतिसार किंवा बद्धकोष्ठता, ओटीपोटात दुखणे, वजन कमी होणे आणि लाल ठिपके यांसारखी लक्षणे दिसतात. गंभीर आतड्यांमधून रक्तस्त्राव किंवा छिद्र पडणे यासारख्या पुढील गुंतागुंत टाळण्यासाठी विषमज्वर शक्य तितक्या लवकर ओळखणे आणि त्यावर उपचार करणे महत्वाचे आहे.

विषमज्वर शोधण्यासाठी विविध चाचण्या उपलब्ध आहेत, जसे की स्टूल कल्चर, बोन मॅरो, इ. अशी एक चाचणी म्हणजे Widal Test, जी टायफॉइड दरम्यान सॅल्मोनेला बॅक्टेरियाच्या विरूद्ध तुमच्या शरीरात तयार होणाऱ्या प्रतिपिंडांची उपस्थिती ओळखते.

Widal Test Result Interpretation in Marathi

जर तुम्हाला टायफॉइड झाला असेल आणि काही प्रमाणात समागम होत असेल, तर तुम्हाला दिसेल की 9वी ट्यूब (पॉझिटिव्ह कंट्रोल) इतर आठ नळ्यांसारखीच दिसेल. आतड्याचा ताप नसल्यास, आठ नळ्या आणि वाइडल चाचणीच्या सामान्य श्रेणीमध्ये कोणताही बदल होणार नाही.

ज्या नळीने एग्ग्लुटिनेशन दाखवले आहे त्याचे टायटर O च्या बाबतीत 1:100 पेक्षा जास्त आणि H मध्ये 1: 200 असल्यास, ती वाइडल टेस्ट पॉझिटिव्ह (सक्रिय संसर्ग) असेल. या व्यतिरिक्त, रेस्ट टायटर्सला वाइडल टेस्टची सामान्य श्रेणी मानली जाते.

Limitations of Widal Test in Marathi

टायफॉइडचे निदान करण्यासाठी वायडल टेस्ट हा एक जलद आणि प्रभावी मार्ग आहे यात काही शंका नाही, परंतु त्याला काही मर्यादा देखील आहेत, ज्यात खालील गोष्टींचा समावेश आहे:

  1. भूतकाळातील लसीकरण किंवा एस. टायफी संसर्गाच्या बाबतीत Widal चाचणीचे निकाल चुकीचे सकारात्मक असू शकतात.
  2. Widal चाचणी वेळखाऊ आहे; निदान होईपर्यंत, उपचार सुरू करण्यास उशीर होतो.
  3. रूग्णाचा भूतकाळातील संसर्ग, सध्याचा संसर्ग किंवा एस. टायफी लसीकरण यामध्ये व्यापक चाचणी फरक करू शकत नाही.
  4. चाचणीचे परिणाम टायफस, तीव्र फाल्सीपेरम मलेरिया, जुनाट यकृत रोग, संधिवात, नेफ्रोटिक सिंड्रोम आणि मायलोमॅटोसिसमध्ये चुकीचे सकारात्मक असू शकतात.
  5. चाचणीच्या परिणामांवर अनेक घटक प्रभाव टाकू शकत असल्यामुळे, टायफॉइड निदानासाठी केवळ या चाचणीवर अवलंबून न राहणे चांगले.

Cost of Widal Test in Marathi

वाइडल टेस्ट ही एक जलद आणि परवडणारी चाचणी आहे जी बहुतेक विकसनशील देशांमध्ये वापरली जाते जेथे टायफॉइड ताप प्रचलित आहे. स्थान, प्रयोगशाळा केंद्र आणि इतर निकषांवर आधारित विस्तृत चाचणी किंमत भिन्न असू शकते. मेट्रोपोलिस लॅबसह, विडल चाचणीची किंमत फक्त ५०० ते १५०० रुपये आहे.

Conclusion

टायफॉइड किंवा आतड्यांसंबंधी तापाचे निदान करण्यासाठी Widal Test ही एक जलद प्रक्रिया आहे. हा ताप शोधण्यासाठी फक्त रुग्णाच्या सीरम आणि काही अभिकर्मकांची आवश्यकता असते. मात्र, भिन्न घटक चाचणी परिणामांवर प्रभाव टाकू शकत असल्यामुळे, योग्य सूचनांचे पालन करून, संसर्ग झाल्यानंतर एक आठवड्यानंतर ही चाचणी करणे केव्हाही चांगले.

Advertisements

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *