CRP Test Meaning in Marathi – सीआरपी चाचणीचा मराठीत अर्थ

crp test meaning in marathi

नमस्कार मित्रानों आणि मैत्रिणींनो, तुम्ही CRP Test Meaning in Marathi – सीआरपी चाचणीचा मराठीत अर्थ शोधत आहात का? होय तर तुमची अचूक ठिकाणी आलेला आहात या लेखात आपण पाहणार आहोत. CRP Test म्हणजे काय व त्याची सामान्य पातळी काय आहे.

Advertisements

CRP Test Meaning in Marathi – सीआरपी चाचणीचा मराठीत अर्थ

CRP Test Meaning in Marathi – म्हणजेच सी-रिएक्टिव्ह प्रोटीन चाचणी तुमच्या रक्ताच्या नमुन्यातील सी-रिएक्टिव्ह प्रोटीन (CRP) चे स्तर मोजते. सीआरपी हे प्रोटीन आहे जे तुमचे यकृत बनवते. साधारणपणे, तुमच्या रक्तात सी-रिएक्टिव्ह प्रोटीनची पातळी कमी असते. तुमच्या शरीरात जळजळ होत असल्यास तुमचे यकृत तुमच्या रक्तप्रवाहात अधिक CRP सोडते. CRP च्या उच्च पातळीचा अर्थ असा असू शकतो की तुम्हाला गंभीर आरोग्य स्थिती आहे ज्यामुळे जळजळ होत आहे.

जळजळ हा तुमच्या शरीराच्या ऊतींचे संरक्षण करण्याचा आणि त्यांना दुखापत, संसर्ग किंवा इतर रोगापासून बरे होण्याचा मार्ग आहे. जळजळ तीव्र (अचानक) आणि तात्पुरती असू शकते. या प्रकारची जळजळ सहसा उपयुक्त असते. उदाहरणार्थ, जर तुम्ही तुमची त्वचा कापली तर ती लाल होऊ शकते, फुगते आणि काही दिवस दुखते. ही जळजळ होण्याची चिन्हे आहेत. ही जळजळ आपल्या शरीरात देखील होऊ शकते.

जळजळ बराच काळ राहिल्यास, ते निरोगी ऊतींचे नुकसान करू शकते. याला क्रॉनिक (दीर्घकालीन) दाह म्हणतात. क्रॉनिक इन्फेक्शन, काही ऑटोइम्यून डिसऑर्डर आणि इतर रोगांमुळे हानिकारक तीव्र दाह होऊ शकतो. जर तुमच्या ऊतींना वारंवार दुखापत होत असेल किंवा चिडचिड होत असेल, उदाहरणार्थ धुम्रपान किंवा वातावरणातील रसायनांमुळे देखील दीर्घकाळ जळजळ होऊ शकते.

तुमच्या शरीरात जळजळ आहे की नाही आणि किती आहे हे CRP Test दाखवू शकते. पण जळजळ कशामुळे होत आहे किंवा तुमच्या शरीराच्या कोणत्या भागाला सूज आली आहे हे चाचणी दाखवू शकत नाही.

CRP Test कशासाठी घेतली जाते?

CRP Testचा वापर तीव्र किंवा जुनाट स्थितींमध्ये जळजळ शोधण्यात किंवा निरीक्षण करण्यात मदत करण्यासाठी केला जाऊ शकतो, यामध्ये:

  • जिवाणू किंवा विषाणू पासून संक्रमण
  • दाहक आंत्र रोग, आतड्यांचे विकार ज्यात क्रोहन रोग आणि अल्सरेटिव्ह कोलायटिस यांचा समावेश होतो
  • स्वयंप्रतिकार विकार, जसे की ल्युपस, संधिवात आणि रक्तवहिन्यासंबंधीचा दाह
  • फुफ्फुसाचे आजार, जसे की दमा

यासारख्या रोगांचे निदान करण्यासाठी तुमचा डॉक्टर सीआरपी चाचणी घेऊ शकतो जेणेकरुन या दीर्घकालीन जळजळांवर उपचार कार्य करत आहेत की नाही हे पाहण्यासाठी किंवा तुम्हाला सेप्सिस असल्यास उपचाराचे निर्णय घेऊ शकतात. सेप्सिस हा तुमच्या रक्तात पसरणाऱ्या संसर्गाला तुमच्या शरीराचा तीव्र प्रतिसाद आहे. ही एक जीवघेणी वैद्यकीय आणीबाणी आहे.

CRP Test दरम्यान काय केले जाते?

डॉक्टर लहान सुई वापरून तुमच्या हातातील रक्तवाहिनीतून रक्ताचा नमुना घेईल. सुई घातल्यानंतर, थोड्या प्रमाणात रक्त ट्यूब किंवा कुपीमध्ये गोळा केले जाईल. जेव्हा सुई आत जाते किंवा बाहेर जाते तेव्हा तुम्हाला थोडासा डंक जाणवू शकतो. या प्रक्रियेस सहसा पाच मिनिटांपेक्षा कमी वेळ लागतो.

CRP Test ची तयारी करण्यासाठी मला काही करावे लागेल का?

काही औषधे तुमच्या CRP Test च्या परिणामांवर परिणाम करू शकतात. म्हणून, तुमच्या डॉक्टरला तुम्ही ibuprofen, ऍस्पिरिन आणि इतर नॉन-स्टेरॉइडल अँटी-इंफ्लेमेटरी ड्रग्स (NSAIDS) घेत असलेल्या कोणत्याही पूरक किंवा औषधांबद्दल सांगा. तुमच्या डॉक्टरांशी आधी बोलल्याशिवाय कोणतीही प्रिस्क्रिप्शन औषधे घेणे थांबवू नका.

CRP Testमध्ये काही धोके आहेत का?

रक्त तपासणी करण्यात फार कमी धोका असतो. ज्या ठिकाणी सुई टाकली होती त्या ठिकाणी तुम्हाला किंचित वेदना किंवा जखम होऊ शकतात, परंतु बहुतेक लक्षणे लवकर निघून जातात.

CRP Test Normal Range in Marathi

CRP Test चे निकाल येण्यासाठी काही दिवस लागू शकतात. तुमचा आरोग्य सेवा प्रदाता चाचणी परिणामांचा अर्थ काय हे स्पष्ट करू शकतो.

CRP Test मिलिग्राम प्रति लिटर (मिग्रॅ/एल) मध्ये मोजले जाते. 8 mg/L किंवा 10 mg/L पेक्षा जास्त किंवा जास्त परिणाम उच्च मानले जातात. चाचणी करत असलेल्या प्रयोगशाळेवर अवलंबून श्रेणी मूल्ये बदलतात.

उच्च चाचणी परिणाम जळजळ लक्षण आहे. हे गंभीर संसर्ग, दुखापत किंवा जुनाट आजारामुळे असू शकते. तुमचे आरोग्य सेवा प्रदाता कारण निश्चित करण्यासाठी इतर चाचण्यांची शिफारस करू शकतात.

एचएस-सीआरपी चाचणीचे परिणाम सामान्यतः खालीलप्रमाणे दिले जातात:

  • हृदयरोगाचा धोका कमी: 2.0 mg/L पेक्षा कमी
  • हृदयविकाराचा उच्च धोका: 2.0 mg/L च्या बरोबरीने किंवा त्याहून अधिक

एखाद्या व्यक्तीची CRP पातळी कालांतराने बदलते. कोरोनरी धमनी रोग जोखीम मूल्यांकन दोन hs-CRP चाचण्यांच्या सरासरीवर आधारित असावे. ते दोन आठवड्यांच्या अंतराने घेतले तर उत्तम. 2.0 mg/L वरील मूल्ये म्हणजे हृदयविकाराचा झटका येण्याचा धोका किंवा पुनरावृत्ती हृदयविकाराचा धोका.

Advertisements

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *