Anti CCP Test in Marathi – अँटी सीसीपी टेस्ट मराठीत

Anti CCP Test in Marathi
Facebook
Twitter
LinkedIn

या लेखात Anti CCP Test in Marathi – अँटी सीसीपी टेस्ट बद्दल संपूर्ण माहिती देण्यात आली आहे. हि चाचणी काय आहे, तिची किंमत व याचे धोके काय आहेत हे देखील या लेखात दिले आहे.

Anti CCP Test in Marathi – अँटी सीसीपी टेस्ट मराठीत

Anti CCP Test in Marathi
Anti CCP Test in Marathi

Anti CCP Test in Marathi – अँटी सीसीपी चाचणी ही एक प्रयोगशाळेत केली जाणारी चाचणी आहे जी संधिवात संधिवात (RA) चे निदान करण्यात मदत करण्यासाठी एखाद्या व्यक्तीच्या संधिवात घटक (RF) पातळीचे मोजमाप करते. चाचणी रक्तातील अँटी-सायक्लिक सिट्रुलिनेटेड प्रोटीन (अँटी-सीसीपी) प्रतिपिंडांची पातळी शोधते.

जेव्हा शरीराची रोगप्रतिकारक शक्ती स्वतःवर हल्ला करते तेव्हा हे ऍन्टीबॉडीज तयार होतात, हे RA चे वैशिष्ट्य आहे. सकारात्मक चाचणी परिणाम सूचित करतो की रुग्णाला RA आहे आणि तज्ञाद्वारे त्याचे अधिक मूल्यांकन केले पाहिजे.

RA च्या निदानाची पुष्टी करण्यासाठी क्ष-किरण किंवा अल्ट्रासाऊंड सारख्या इतर चाचण्यांसोबत अँटी सीसीपी चाचणी वापरली जाते.

Anti CCP Test कशी केली जाते?

Anti CCP Test सामान्यतः ईएसआर (एरिथ्रोसाइट सेडिमेंटेशन रेट) आणि सीआरपी (सी-रिअॅक्टिव्ह प्रोटीन) सारख्या इतर चाचण्यांच्या संयोगाने केली जाते. चाचणी RA च्या निदानाची पुष्टी करण्यात किंवा रोगाच्या क्रियाकलापांचे निरीक्षण करण्यात आणि उपचारांना प्रतिसाद देण्यास मदत करू शकते.

अँटी-सीसीपी चाचणी प्रक्रिया सोपी आहे आणि सहसा 10 मिनिटांपेक्षा कमी वेळ लागतो. हातातील रक्तवाहिनीतून रक्ताचा नमुना घेतला जातो आणि विश्लेषणासाठी प्रयोगशाळेत पाठविला जातो. परिणाम सामान्यतः काही दिवसात उपलब्ध होतात. चाचणी सकारात्मक असल्यास, निदानाची पुष्टी करण्यासाठी अतिरिक्त चाचण्यांचा पाठपुरावा केला जाऊ शकतो.

Normal Range of Anti CCP Test in Marathi

Anti CCP Test रक्तातील चक्रीय सायट्रुलिनेटेड पेप्टाइड (सीसीपी) विरुद्ध प्रतिपिंडांची पातळी मोजते. या चाचणीचा उपयोग संधिवाताचे निदान करण्यात मदत करण्यासाठी तसेच रोगाच्या प्रगतीवर लक्ष ठेवण्यासाठी केला जाऊ शकतो.

अँटी-सीसीपी चाचणीसाठी सामान्य श्रेणी 0 ते 20 U/mL आहे. 20 U/mL पेक्षा जास्त परिणाम सकारात्मक परिणाम दर्शवतो, जो संधिवात असल्याचे दर्शवतो.

हे लक्षात घेणे महत्त्वाचे आहे की अँटी-सीसीपी चाचणी नेहमीच 100% अचूक नसते, त्यामुळे निदानाची पुष्टी करण्यासाठी ती इतर चाचण्यांसोबत वापरली जावी. याव्यतिरिक्त, विशिष्ट प्रयोगशाळा आणि वापरलेल्या पद्धतीनुसार अँटी-सीसीपी चाचणीचे परिणाम बदलू शकतात.

Cost of Anti CCP Test in Marathi

Anti CCP Testची किंमत चाचणी करणारी प्रयोगशाळा आणि वापरलेल्या पद्धतीनुसार बदलते. साधारणपणे, प्रयोगशाळा आणि चाचणीच्या प्रकारानुसार चाचणी २०० ते २००० रुपये पर्यंत असू शकते. काही प्रकरणांमध्ये, तुमचा विमा चाचणीचा खर्च कव्हर करू शकतो.

अँटी-सीसीपी चाचणी करण्यापूर्वी त्याची अचूक किंमत निश्चित करण्यासाठी तुमच्या डॉक्टरांचा आणि विमा प्रदात्याचा सल्ला घेणे महत्त्वाचे आहे. अन्यथा, तुम्हाला खिशातून पैसे द्यावे लागतील. याव्यतिरिक्त, चाचणी परिणामांचा अर्थ लावण्यासाठी तुमचे डॉक्टर अतिरिक्त शुल्क आकारू शकतात.

Conclusion

एखाद्या व्यक्तीच्या रक्तातील अँटीबॉडीजच्या उपस्थितीचे मूल्यांकन करण्यासाठी Anti CCP Test हे एक महत्त्वाचे साधन आहे. चाचणी IgM आणि IgG अँटीबॉडीज शोधू शकते, जे एखाद्या व्यक्तीला व्हायरसच्या संपर्कात आले आहे की नाही हे निर्धारित करण्यासाठी महत्वाचे चिन्हक आहेत आणि त्याला सक्रिय संसर्ग असू शकतो.

चाचणीचा सकारात्मक परिणाम ऍन्टीबॉडीजची उपस्थिती दर्शवितो आणि सूचित करतो की एखाद्या व्यक्तीस व्हायरसच्या संपर्कात आले आहे.

तथापि, सकारात्मक परिणामाचा अर्थ असा नाही की व्यक्तीला सध्या संसर्ग झाला आहे, कारण ऍन्टीबॉडीची पातळी एक्सपोजरनंतर काही आठवड्यांपर्यंत वाढू शकते.

हे लक्षात घेणे देखील महत्त्वाचे आहे की Anti CCP Test चुकीचे सकारात्मक परिणाम देऊ शकते, म्हणून PCR चाचणीसारख्या अधिक संवेदनशील चाचणीसह कोणत्याही सकारात्मक परिणामांची पुष्टी करणे महत्त्वाचे आहे.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *