Mayboli.in

Serum Creatinine Test Meaning in Marathi

Serum Creatinine Test Meaning in Marathi

Serum Creatinine Test Meaning in Marathi बद्दल संपूर्ण माहिती या लेखात देण्यात आली आहे. आपण हा लेख संपूर्ण वाचावा व काही प्रश्न असल्यास कमेंट करून विचारावे.

Serum Creatinine Test Meaning in Marathi

Serum Creatinine Test Meaning in Marathi
Serum Creatinine Test Meaning in Marathi

Serum Creatinine Test Meaning in Marathi – सीरम क्रिएटिनिन चाचणी ही रक्त चाचणी आहे जी रक्तातील क्रिएटिनिनचे प्रमाण मोजण्यासाठी वापरली जाते. क्रिएटिनिन हे शरीराद्वारे तयार केलेले आणि मूत्रात उत्सर्जित होणारे एक कचरा उत्पादन आहे.

रक्तातील क्रिएटिनिनचे प्रमाण मूत्रपिंडाच्या कार्याबद्दल आणि आरोग्याच्या इतर परिस्थितींबद्दल महत्त्वाचे संकेत देऊ शकते. मूत्रपिंडाचा आजार, मधुमेह आणि इतर परिस्थितींचे निदान करण्यासाठी किंवा निरीक्षण करण्यात मदत करण्यासाठी डॉक्टर सामान्यतः चाचणीचे आदेश देतात.

चाचणी दरम्यान हातातील रक्तवाहिनीतून रक्ताचा नमुना घेतला जातो आणि विश्लेषणासाठी प्रयोगशाळेत पाठविला जातो. चाचणी परिणाम सामान्यत: काही दिवसात उपलब्ध होतात. जर परिणामांमध्ये क्रिएटिनिनची असामान्य उच्च किंवा निम्न पातळी दिसून आली, तर ते अंतर्निहित वैद्यकीय स्थिती दर्शवू शकते ज्यासाठी पुढील मूल्यांकन आवश्यक आहे.

माझ्या Serum Creatinine Testचा अर्थ काय आहे?

Serum Creatinine Testचे परिणाम मिलीग्राम प्रति डेसीलिटर (mg/dL) मध्ये मोजले जातात. तुमचे लिंग, वय आणि स्नायूंच्या प्रमाणानुसार क्रिएटिनिनची सामान्य पातळी बदलते. सर्वसाधारणपणे, एक सामान्य पातळी आहे:

 • पुरुषांसाठी 0.7 – 1.3 mg/dL
 • महिलांसाठी 0.6 – 1.1 mg/dL

Serum Creatinine पेक्षा जास्त परिणाम म्हणजे तुमचे मूत्रपिंड चांगले काम करत नाहीत. पुढील पायऱ्या ठरवण्यासाठी तुमचे डॉक्टर तुमच्या रक्तातील युरिया नायट्रोजन (BUN) सारख्या इतर चाचणी परिणामांशी तुमच्या सीरम क्रिएटिनिन परिणामांची तुलना करतील. तुमच्या सीरम क्रिएटिनिनचा परिणाम सामान्यपेक्षा जास्त असल्यास, तुमचे डॉक्टर इतर चाचण्या करू शकतात.

तुमचा सीरम क्रिएटिनिन परिणाम तुमच्या डॉक्टरांना तुमच्या eGFR (अंदाजे ग्लोमेरुलर फिल्टरेशन रेट) अंदाज लावण्यास मदत करेल, जे तुमचे मूत्रपिंड तुमच्या रक्तातील कचरा किती चांगले फिल्टर करते याचे एक माप आहे.

Serum Creatinine Test कशी केली जाते?

तुमचे सीरम क्रिएटिनिन शोधण्यासाठी, तुमचे रक्त तुमच्या डॉक्टरांच्या कार्यालयात काढले जाईल. तुमच्या रक्तात क्रिएटिनिन किती आहे हे पाहण्यासाठी प्रयोगशाळा तुमच्या रक्ताच्या नमुन्याची चाचणी करेल. त्यानंतर, तुमचे डॉक्टर तुमच्यासोबत चाचणीचे परिणाम शेअर करतील.

Serum Creatinine Test cost in Marathi

Serum Creatinine Test ही एक साधी रक्त चाचणी आहे जी रक्तातील क्रिएटिनिनचे प्रमाण मोजते. हे सामान्यतः मूत्रपिंडाच्या कार्याचे मूल्यांकन करण्यासाठी वापरले जाते. चाचणीची किंमत लॅब आणि तुमच्याकडे असलेल्या विम्याच्या प्रकारानुसार बदलू शकते परंतु सामान्यतः २०० ते १५०० रुपयांपर्यंत असते.

चाचणी सहसा विम्याद्वारे संरक्षित केली जाते, परंतु तुमच्याकडे विमा नसल्यास, प्रयोगशाळेकडून अंदाजे खर्च मिळविण्यासाठी पुढे कॉल करणे चांगले. जर तुम्ही विमा नसलेले असाल, तर तुम्ही सवलतीच्या दरासाठी देखील पात्र होऊ शकता किंवा हप्त्यांमध्ये पैसे देऊ शकता.

Conclusion

शेवटी, मूत्रपिंडाच्या कार्यावर परिणाम करणाऱ्या परिस्थितीचे निदान आणि निरीक्षण करण्यासाठी Serum Creatinine Test हे एक मौल्यवान साधन असू शकते.

रक्तातील क्रिएटिनिन पातळी मोजून, मूत्रपिंड किती चांगले काम करत आहेत आणि आरोग्य सुधारण्यासाठी काही बदल करणे आवश्यक असल्यास डॉक्टर अधिक चांगल्या प्रकारे समजू शकतात.

 • Leave a Reply

  Your email address will not be published. Required fields are marked *

  Trending Articles

  प्राकृतिक भूगोल म्हणजे काय?

  प्राकृतिक भूगोल म्हणजे काय? वाचा सविस्तर लेख

  हा लेख प्राकृतिक भूगोलाच्या विविध पैलूंचा सखोल अभ्यास करेल, ज्यामध्ये भूस्वरूप, हवामानाचे स्वरूप, बायोम्स आणि…