वजन कमी करण्याचे उपाय Weight Loss Tips in Marathi

आजकल वजन वाढणे हा प्रॉब्लेम प्रत्येक एका दुसऱ्या व्यक्तीमध्ये आढळला जातो, तुमचं सुद्धा वजन वाढली का ? मग तुम्ही एकदम बरोबर साईटवर आला आहात कारण आपण आज ह्या लेखामध्ये पाहणार आहोत वजन कमी करण्याचे उपाय Weight Loss Tips in Marathi.

Advertisements

लोक वजन कमी करण्यासाठी काय काय उपाय करत नाहीत मात्र त्यांचे उपाय सायन्टिफिकली (विज्ञानाद्वारे) मंजूर केलेले नसतात म्हणून त्यांना फरक दिसून येत नाही. आजच्या लेखात आपण विज्ञानाद्वारे मंजूर केलेले वजन कमी करण्याचे उपाय बघणार आहोत. 

1.जेवण करण्याअगोदर भरपूर पाणी पिणे 

अनेक लोक म्हणतात की पाणी पिण्यामुळे वजन कमी होण्यास मदत होते आणि हे सत्य आहे. कारण पाणी पिल्याणे चयापचय () 24-30% ने वाढते, ज्यामुळे आपल्याला शरीरातील आणखी काही कॅलरी नष्ट करण्यास मदत होते.

एका रिसर्चनुसार असे दिसून आले आहे की जेवण करण्यापूर्वी सुमारे अर्धा तास अर्धा लिटर पाणी पिण्यामुळे डायट वर असणाऱ्या लोकांना कमी कॅलरी खायला मदत होते आणि ज्यांनी पाणी न पिल्याच्या तुलनेत 44% अधिक वजन कमी केले असेही दिसून आले. 

हा लेख वाचा – Vastu Shastra Tips In Marathi

2.ग्रीन टी प्या

अँटी ऑक्सिडंट ग्रीन टीचे आरोग्यासाठी बरेच फायदे आहेत, त्यातील एक म्हणजे वजन कमी करण्यास मददगार. ग्रीन टीमध्ये कॅफीनचे प्रमाण कमी प्रमाणात असले तरी, त्यामध्ये कॅटेचिन नावाच्या शक्तिशाली अँटीऑक्सिडंट्स भरपूर असतात, जे चरबी कमी करण्यासाठी कॅफिनसह एकत्रितपणे कार्य करतात असा विश्वास आहे.

ज्या प्रक्रिया शरीराला अन्न आणि पेय वापरण्यायोग्य उर्जेमध्ये रूपांतरित करण्यास प्रोत्साहन देतात त्यांना एकत्रितपणे चयापचय म्हणून ओळखले जाते. शरीराची चयापचय अधिक कार्यक्षम होण्यास मदत करुन वजन कमी करण्यासाठी ग्रीन टी फायदेशीर ठरू शकते.

3.सकाळच्या नाश्त्याला अंडी खाणे 

वजन कमी करण्याचे उपाय Weight Loss Tips in Marathi

संपूर्ण अंडी खाल्ल्याने वजन कमी करण्यास मदत होते व याने अनेक प्रकारचे फायदे होऊ शकतात. रिसर्च असे सांगते की अंडी सह धान्य-आधारित नाश्ता केल्यास पुढच्या ३६ तासांकरिता तुम्हाला कमी कॅलरी खाल्या जातील तसेच वजन आणि शरीराची चरबी कमी करण्यास मदत होते.

जर आपण अंडी खात नसाल तर नाश्त्यासाठी कोणत्याही गुणवत्तायुक्त प्रथिनेच्या स्त्रोताने युक्ती केली पाहिजे. हरभरा, हेम्पसीड, मटार, क्विनोआओट्सचिया बियाणे, यांना तुम्ही नाष्टामध्ये शामिल करू शकतात.

4.मधूनमधून उपवास करून पहा

अधूनमधून उपवास करणे ही एक लोकप्रिय खाण्याची पद्धत आहे ज्यामध्ये लोक उपवास आणि खाणे दरम्यान एक सायकल बनवतात. रिसर्च असे सुचवितो की अधूनमधून उपवास करणे वजन कमी करण्यासाठी कॅलरी निर्बंधाइतकेच प्रभावी आहे. 

याव्यतिरिक्त, हे सामान्यत: कमी-कॅलरी आहाराशी संबंधित स्नायूंच्या मासांचे नुकसान कमी करू शकते. तथापि, कोणतेही मजबूत दावे करण्यापूर्वी उच्च-गुणवत्तेच्या अभ्यासाची आवश्यकता आहे.

हा लेख वाचा – Ovulation Meaning In Marathi

5.जेवण्यासाठी लहान प्लेट्स वापरा

लहान प्लेट्स वापरल्याने लोकांना स्वयंचलितपणे कमी कॅलरी खाण्यास मदत होते, तथापि, प्लेट-आकाराचा प्रभाव प्रत्येकावर परिणाम होत नाही. ज्यांचे वजन जास्त आहे त्यांना जास्त त्रास होतो. 

6.चांगली झोप घेणे आवश्यक 

चांगली झोप घेणे हे वजन कमी करण्यासाठी आवश्यक वाटत नसले तरीही हे खूप आवश्यक आहे. रिसर्च असे सांगते कि ८९% लहान मुलांच्या वजन वाढण्यामागे खराब झोप आहे तसेच ५५% वयस्कांमध्ये  वजन वाढण्यामागे खराब झोप असते असे मानले गेले आहे. नियमित ८ तास झोप हे आवश्यक प्रमाण आहे. 

हा लेख वाचा – Insomnia Meaning In Marathi

वजन कमी करण्याचे घरगुती उपाय

1.दालचिनी आणि मधाची चहा 

वजन कमी करण्याचे उपाय Weight Loss Tips in Marathi

दालचिनी अनेक भारतीय पदार्थांमध्ये नियमितपणे वापरला जाणारा मसाला आहे, हा चवीने गोड आणि चवदार असतो. तथापि, दालचिनी वजन कमी करण्यास मदत करते. दालचिनी मसाला अंतर्गत गुणधर्मांसह येतो जो साखरेच्या लालसाला आळा घालतो आणि रक्तातील इन्सुलिन पातळी नियमित करण्यास देखील मदत करतो.

मध आणि दालचिनी चहा तयार करण्यासाठी, एक ग्लास पाणी गरम करा. दोन दालचिनीच्या तुकड्या आणि एक चमचे मध कोमट पाण्यात घाला. चांगले मिसळा आणि मिश्रण गाळा. दररोज सकाळी रिकाम्या पोटी दालचिनी आणि मधाची चहा प्या यामुळे तुम्हाला वजन कमी होण्यासाठी मद्य होईल. 

2.मेथीचे दाणे, ओवा आणि काळ्या जिऱ्याची पावडर

भारतीय पदार्थांमध्ये वापरल्या जाणार्‍या मसाल्यांमध्ये बहुतेक वेळा नकळत लपलेल्या फायदेशीर गुणधर्मांचा समावेश असतो. उदाहरणार्थ, मेथी बियाणे शरीराच्या चयापचयाशी दर वाढवते ज्यामुळे चरबी कमी होते. ओवा / अजवाइन वजन कमी करण्याच्या प्रक्रियेत देखील मदत करतात. काळे जिरे पोटाची चरबी कमी करण्यासाठी उत्कृष्ट असतात आणि एकूण वजन कमी करण्यास मदत करतात.

सर्वप्रथम ओवा, मेथीचे दाणे आणि काळे जिरे भाजून आणि उनात चांगले सुकवून घ्या. नंतर या सुकलेल्या बियांना वाट्यावर पिसून काढा ज्यामुळे त्यांची पावडर बनेल. दररोज हि पाऊडर ग्लासमध्ये घालून पाण्यात मिसळून प्या. वजन कमी करण्यासाठी हा आणखी एक सोपा परंतु प्रभावी घरगुती उपाय आहे.

हा लेख वाचा – वजन वाढवण्यासाठी काय खावे

Advertisements

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *