Meprate Tablet Uses in Marathi – मेप्रेट टॅब्लेटचे उपयोग मराठीत

meprate tablet uses in marathi

Meprate Tablet Uses in Marathi – मेप्रेट टॅब्लेटचे उपयोग मराठीत

Meprate Tablet Uses in Marathi – Medroxyprogesterone acetate (MPA) हा Meprate टॅब्लेटमध्ये सक्रिय घटक आहे. हे औषध मासिक पाळीच्या समस्या, असामान्य रक्तस्त्राव, एंडोमेट्रिओसिस आणि वंध्यत्व यासह विविध परिस्थितींवर उपचार करते.

Advertisements

हे ओव्हुलेशन रोखून आणि गर्भधारणा टाळण्यासाठी गर्भाशयाच्या अस्तरात बदल करून कार्य करते. याव्यतिरिक्त, हे विशिष्ट प्रकारच्या कर्करोगावर उपचार करण्यासाठी आणि एंडोमेट्रियल हायपरप्लासियाचा धोका कमी करण्यासाठी देखील वापरला जाऊ शकतो.

Meprate च्या इतर उपयोगांमध्ये हे समाविष्ट आहे:

  1. मासिक पाळीचे नियमन करण्यास मदत करते.
  2. मासिक पाळीच्या सिंड्रोमची लक्षणे कमी करणे.
  3. एंडोमेट्रिओसिस-संबंधित वेदनांचे व्यवस्थापन.

कोणत्याही औषधाप्रमाणे, मेप्रॅक्स घेण्यापूर्वी वैद्यकीय व्यावसायिकाचा सल्ला घेणे महत्त्वाचे आहे.

Dosage of meprate tablet in marathi

मेड्रोक्सीप्रोजेस्टेरॉन एसीटेट, किंवा एमपीए, हा हार्मोन प्रोजेस्टेरॉनचा एक कृत्रिम प्रकार आहे जो विविध वैद्यकीय परिस्थितींवर उपचार करण्यासाठी वापरला जातो. Mepraxe टॅब्लेटमध्ये 10mg Medroxyprogesterone acetate असते.

हा डोस सामान्यत: एंडोमेट्रिओसिस, गर्भाशयाच्या फायब्रॉइड्स, असामान्य योनीतून रक्तस्त्राव आणि इतर संप्रेरक-संबंधित विकारांवर उपचार करण्यासाठी वापरला जातो. हे कधीकधी जन्म नियंत्रणाचे एक प्रकार म्हणून देखील वापरले जाते.

Meprate टॅब्लेटसाठी शिफारस केलेले डोस म्हणजे एक टॅब्लेट दिवसातून एकदा तोंडी घेतले जाते. हे औषध प्रत्येक दिवशी एकाच वेळी घेणे आणि कोणतेही डोस वगळणे महत्वाचे आहे.

तुम्‍हाला एखादा डोस चुकवल्‍यास, तो लवकरात लवकर घेणे महत्त्वाचे आहे जेणेकरून पुढील डोस दुप्पट होऊ नये. आपल्या स्थितीसाठी योग्य डोसबद्दल आपल्याला काही प्रश्न असल्यास, आपल्या डॉक्टरांचा किंवा आरोग्य सेवा प्रदात्याचा सल्ला घेणे सर्वोत्तम आहे.

Side Effects of meprate tablet in marathi

हे सामान्यतः सुरक्षित आणि प्रभावी असले तरी, काही संभाव्य दुष्परिणाम Medroxyprogesterone acetate (10mg) शी संबंधित आहेत.

सामान्य दुष्परिणामांमध्ये मळमळ, उलट्या, चक्कर येणे, डोकेदुखी, थकवा आणि गोळा येणे यांचा समावेश असू शकतो. इतर गंभीर दुष्परिणामांमध्ये छातीत दुखणे, श्वास घेण्यास त्रास होणे, दृष्टी बदलणे आणि नैराश्य यांचा समावेश असू शकतो.

Mepraxe घेत असताना तुम्हाला अशी लक्षणे जाणवली, तर ताबडतोब वैद्यकीय लक्ष द्या.

याव्यतिरिक्त, तुम्ही गर्भवती किंवा स्तनपान देत असाल तर Meprate tablet घेऊ नये. तुम्ही घेत असलेल्या इतर कोणत्याही औषधांबद्दल तुमच्या डॉक्टरांना सांगण्याची खात्री करा.

Advertisements

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *