French Beans in Marathi – फ्रेंच बीन्स ला मराठीत काय म्हणतात?

French Beans in Marathi

French Beans in Marathi – फ्रेंच बीन्स ला मराठीत काय म्हणतात? हे शोधत असाल तर तुम्ही योग्य ठिकाणी आलेला आहात कारण आजच्या लेखात French Beans बद्दल संपूर्ण माहिती Marathi मध्ये देण्यात आलेली आहे.

Advertisements

French Beans in Marathi - फ्रेंच बीन्स ला मराठीत काय म्हणतात?

French Beans in Marathi
French Beans in Marathi

French Beans in Marathi – फ्रेंच बीन्स ला मराठीत घेवडा किंवा श्रावणी घेवडा असे म्हणतात. फ्रेंच बीन्स किंवा ग्रीन बीन्स हा सामान्य बीन्सचा प्रकार आहे. तुम्ही त्यांना स्ट्रिंग बीन्स, स्नॅप्स, स्नॅप बीन्स आणि हॅरीकोट व्हर्ट सारख्या इतर अनेक नावांनी देखील ओळखू शकता.

ते वैज्ञानिकदृष्ट्या Phaseolus vulgaris नावाने ओळखले जातात. इतर सोयाबीनच्या विपरीत, तुम्ही फ्रेंच बीन्स त्यांच्या आवरणासह खाऊ शकता. ते हिरव्या रंगाचे असतात आणि पोषक आणि जीवनसत्त्वे समृद्ध आहेत.

French Beans हे हृदय, आतडे आणि हाडांचे आरोग्य सुधारण्यासारखे अनेक आरोग्य फायदे देतात. ते गर्भवती महिलांमध्ये जन्मजात अपंगत्व टाळू शकतात, अनिमिया आणि कर्करोग देखील रोखू शकतात.

याव्यतिरिक्त, French Beans रोग प्रतिकारशक्ती वाढवू शकतात. हिरव्या बीन्समध्ये भरपूर प्रमाणात जीवनसत्त्वे आणि खनिजे असणे आपल्या आरोग्यासाठी फायदेशीर आहे. तुम्ही तुमच्या आहारात फ्रेंच बीन्सचा सहज समावेश करू शकता. फरसबी तयार करण्याचे विविध मार्ग आहेत, ते उकळण्यापासून भाजण्यापर्यंत.

Read – Oats in Marathi

Nutritional Performance of French Beans in Marathi

USDA नुसार, प्रत्येक 100 ग्रॅम French Beansमध्ये खालील पौष्टिक तत्वे समाविष्ट आहे:

 • कर्बोदके: 7 ग्रॅम
 • प्रथिने: 1.8 ग्रॅम
 • चरबी: 0.1 ग्रॅम
 • आहारातील फायबर: 3.4 ग्रॅम
 • ऊर्जा (कॅलरी): 31 kcal

Benefits of French Beans in Marathi

Benefits of French Beans in Marathi
Benefits of French Beans in Marathi

1. वजन कमी करण्यास प्रोत्साहन देते

फ्रेंच बीन्स वजन कमी करण्यास मदत करतात. ते वजन कमी करण्यास मदत करू शकतात कारण त्या कमी कॅलरी आणि चरबीसह अत्यंत पौष्टिक भाज्या आहेत. तसेच, त्यांच्याकडे उच्च प्रथिने आणि आहारातील फायबर सामग्री आहे. उच्च फायबर सामग्री आपल्याला तृप्त ठेवते. हे तुम्हाला जेवणादरम्यान कमी भूक लागेल आणि पोट भरेल. वजन कमी करण्यासाठी उच्च-प्रथिने आणि कमी-कॅलरी आहार आवश्यक आहे.

आहारातील फायबर कार्बोहायड्रेट शोषण कमी करण्यास देखील मदत करतात. परिणामी, फ्रेंच बीन्स तुमचे चयापचय सुधारू शकतात आणि रक्तातील साखरेचे प्रमाण कमी करू शकतात.

2. रक्तातील साखरेचे नियमन करते

फ्रेंच बीन्समध्ये ग्लायसेमिक इंडेक्स कमी असतो. सेवन केल्यावर ते रक्तातील ग्लुकोजची पातळी वाढवत नाहीत. ते शरीरासाठी फायदेशीर आहेत कारण ते रक्तातील साखर राखून पोषक, खनिजे आणि ऊर्जा प्रदान करतात. म्हणूनच मधुमेह असलेल्या लोकांसाठी ती सर्वात आरोग्यदायी भाज्यांपैकी एक मानली जाते.

याव्यतिरिक्त, हिरव्या बीन्समधील आहारातील फायबर देखील रक्तातील साखरेचे नियमन करण्यास मदत करते. कारण आतड्यातील तंतू कार्बोहायड्रेट्सचे पचन आणि शोषण मंद करतात. त्यामुळे रक्तातील साखरेची पातळी जास्त काळ स्थिर ठेवण्यास मदत होते.

3. हृदयाचे आरोग्य सुधारते

फ्रेंच बीन्समध्ये कमी चरबी असते आणि जवळजवळ कोलेस्टेरॉल आणि सोडियम नसते. उच्च रक्तदाब किंवा इतर प्रकारचे हृदयरोग असलेल्या लोकांसाठी हे उत्कृष्ट आहे. हृदयविकाराचे प्रमुख कारण म्हणजे आहाराप्रमाणे जीवनशैलीची निवड. तुम्हाला तुमच्या आहारात आढळणारी एक अस्वास्थ्यकर चरबी म्हणजे LDL कोलेस्टेरॉल. हे कोलेस्टेरॉल रक्तवाहिन्यांमध्ये जमा होऊ शकते आणि प्लेक तयार होऊ शकते. यामुळे स्ट्रोक आणि हृदयविकाराचा झटका यांसारख्या हृदयविकाराचा धोका वाढतो.

फ्रेंच बीन्समध्ये असलेले उच्च फायबर रक्तातील एलडीएल कोलेस्ट्रॉलचे प्रमाण कमी करते. परिणामी, ते उच्च रक्तदाब किंवा उच्च रक्तदाब असलेल्या लोकांमध्ये रक्तदाब कमी करण्यास मदत करू शकतात. हे रक्त परिसंचरण देखील सुधारू शकते. तसेच, शरीरातील जळजळ कमी करण्यास मदत करते.

4. हाडांचे आरोग्य सुधारते

कॅल्शियम, मॅग्नेशियम सारखी खनिजे आणि व्हिटॅमिन के सारखी जीवनसत्त्वे निरोगी हाडांसाठी आवश्यक आहेत. या पोषक तत्वांच्या कोणत्याही कमतरतेमुळे ऑस्टिओपोरोसिस, हाडे फ्रॅक्चर आणि ठिसूळ हाडे यांसारखे हाडांचे विकार होऊ शकतात.

शंभर ग्रॅम फ्रेंच बीन्समध्ये दररोज शिफारस केलेल्या व्हिटॅमिन के 20% प्रमाण असते. व्हिटॅमिन के हाडांमध्ये कॅल्शियम शोषण सुधारू शकते. परिणामी, ते हाड मजबूत करू शकते आणि हाडांचे आरोग्य सुधारू शकते.

तसेच, ते हाडांमधील प्रथिने वाढवू शकतात जे त्यांना एकत्र चिकटवतात. परिणामी, कर्करोग आणि हाडांशी संबंधित इतर विकारांचा धोका कमी होतो.

5. कर्करोगापासून बचाव करते

एका अभ्यासात असे दिसून आले आहे की फ्रेंच बीन्सचे नियमित सेवन केल्याने कर्करोगाची शक्यता कमी होते. फ्रेंच बीन्सला क्लोरोफिल नावाच्या रेणूपासून हिरवा रंग मिळतो. क्लोरोफिल रेणूंमध्ये कर्करोगविरोधी गुणधर्म असतात. ते आपल्या शरीरातील कार्सिनोजेन्स अवरोधित करण्यात मदत करू शकतात, ज्यामुळे कर्करोग होऊ शकतो.

क्लोरोफिल कार्सिनोजेनला बांधू शकते आणि शरीरात त्याचे शोषण रोखू शकते. त्याऐवजी, ते विषारी कचरा उत्पादने म्हणून काढून टाकले जातात. त्यामुळे फ्रेंच बीनचे सेवन केल्याने कर्करोगाचा धोका कमी होऊ शकतो.

हे अनेक बायोएक्टिव्ह संयुगे, विशेषतः, फ्रेंच बीन्समध्ये ग्लूटेन आणि बीटा कॅरोटीनच्या उपस्थितीमुळे आहे ज्यामुळे कर्करोगाचा धोका कमी होऊ शकतो. हे बायोएक्टिव्ह संयुगे कर्करोगाच्या पेशींमधील पेशी चक्र थांबवू शकतात आणि त्यांची वाढ रोखू शकतात.

6. नैराश्य कमी करते

अनेक कारणांमुळे कोणत्याही वयोगटातील लोकांमध्ये नैराश्य येऊ शकते. मेंदूतील रसायने आणि न्यूरोट्रांसमीटरचे असंतुलन हे मुख्य कारणांपैकी एक आहे. सेरोटोनिन, डोपामाइन आणि नॉरपेनेफ्रिनची पातळी चांगल्या मेंदूच्या आरोग्यासाठी आवश्यक आहे. तथापि, कधीकधी त्यांची पातळी मेंदूमध्ये कमी होऊ शकते, ज्यामुळे नैराश्यासारखे मानसिक आरोग्य विकार होऊ शकतात.

होमोसिस्टीन नावाचे रसायन सेरोटोनिन आणि नॉरपेनेफ्रिनच्या उत्पादनात हस्तक्षेप करते. तुम्ही फोलेट किंवा व्हिटॅमिन बी 9 चे सेवन करून शरीरातील होमोसिस्टीनची पातळी कमी करू शकता.

फ्रेंच बीन्समध्ये मोठ्या प्रमाणात फोलेट आणि बी9 असते, त्यामुळे त्याचे सेवन केल्याने तुम्हाला नैराश्याशी लढण्यास मदत होऊ शकते.

Recipes of French Beans in Marathi

Recipes of French Beans in Marathi
Recipes of French Beans in Marathi

Buttery French Beans Recipes in Marathi

साहित्य

 • फ्रेंच बीन्स: 400-500 ग्रॅम
 • लोणी: 1 ½ टीस्पून
 • पाणी: 473 मिली
 • लसूण : ३ पाकळ्या (किसलेल्या)
 • मीठ (चवीनुसार)
 • लिंबू मिरची (चवीनुसार)

कृती

 1. फ्रेंच बीन्स आणि पाणी एका मोठ्या कढईत ठेवा.
 2. झाकण ठेवा आणि उकळी आणा.
  पाणी काढून टाकावे.
 3. फ्रेंच बीन्समध्ये लोणी घाला आणि 2-3 मिनिटे शिजवा.
 4. आता लसूण घालून १-२ मिनिटे परता.
  नंतर, चवीनुसार मसाला आणि मीठ घाला.

French Bean Salad Recipe in Marathi

साहित्य

 • फरसबी: ४५० ग्रॅम (चिरलेला)
 • ऑलिव्ह तेल: 2 टेस्पून
 • बदाम: 43 ग्रॅम
 • लिंबाचा रस: 1 टेस्पून
 • मोहरी: 2 टीस्पून
 • लसूण: 2 पाकळ्या (किसलेल्या)
 • काळी मिरी: ½ टीस्पून
 • फेटा चीज: 32 ग्रॅम (पर्यायी)
 • तुळशीची पाने: 3-4 पाने
 • मीठ: ½ टीस्पून
 • काळी मिरी: ½ टीस्पून
 • लाल मिरची फ्लेक्स (चिमूटभर)

कृती

 1. एका मोठ्या कढईत बदाम घालून २-३ मिनिटे भाजून घ्या. बाजूला ठेवा.
 2. फरसबी, पाणी आणि मीठ घाला. 7-10 मिनिटे शिजवा.
 3. झाकण ठेवा आणि उकळी आणा.
  पाणी काढून टाकावे.
 4. ऑलिव्ह ऑईल, लिंबाचा रस, लसूण, मोहरी, मीठ, मिरपूड आणि लाल मिरचीचे फ्लेक्स घाला.
 5. पुढील फेटा चीज किंवा पर्याय.
  वर भाजलेले बदाम घाला.

Side Effects of French Beans in Marathi

Side Effects of French Beans in Marathi
Side Effects of French Beans in Marathi

जरी फ्रेंच बीन्स आश्चर्यकारकपणे निरोगी आहेत आणि बरेच फायदे देतात, काही साइड इफेक्ट्स असू शकतात. तसेच काही लोकांनी फ्रेंच बीन्सचे सेवन करू नये. उदाहरणार्थ, रक्त पातळ करणारे जे लोक घेतात त्यांनी फ्रेंच बीन्स खाणे टाळावे कारण त्यात व्हिटॅमिन के जास्त असते.

त्यामुळे जखमांमध्ये रक्त गोठण्यास गती मिळते. शिवाय, ते रक्त पातळ करणाऱ्या औषधांमध्ये व्यत्यय आणू शकतात.

फ्रेंच बीन्सचे जास्त सेवन केल्याने फुगणे, गॅस आणि पोट फुगणे यांसारख्या पाचन समस्या उद्भवू शकतात. म्हणून, फ्रेंच बीन्सचे दररोज शिफारस केलेले सेवन मूल्य दिवसातून 1-2 कप आहे. याव्यतिरिक्त, त्यात लेक्टिन असते, ज्यामुळे अनेक आतड्यांसंबंधी समस्या उद्भवू शकतात.

फ्रेंच बीन्स खाण्यापूर्वी ते शिजवणे आवश्यक आहे. बीन्स शिजवल्याने सोडियम देखील कमी होतो, विशेषत: ते कॅन केलेले असल्यास.

French Beans in Marathi – फ्रेंच बीन्स ला मराठीत घेवडा किंवा श्रावणी घेवडा असे म्हणतात. फ्रेंच बीन्स किंवा ग्रीन बीन्स हा सामान्य बीन्सचा प्रकार आहे.

100 ग्रॅम हरित बीन्समध्ये 7 ग्रॅम कर्बोदके, जवळपास 2 ग्रॅम प्रथिने, जवळपास 3 ग्रॅम आहारातील तंतू आणि 31 किलो कॅलरी असतात. त्यात व्हिटॅमिन ए, बी कॉम्प्लेक्स आणि सी सारखी जीवनसत्त्वे देखील असतात.

याशिवाय लोह, कॅल्शियम, पोटॅशियम आणि मॅग्नेशियम यांसारखी इतर खनिजे देखील असतात.

फ्रेंच बीन्सचे अनेक आरोग्य फायदे आहेत. उदाहरणार्थ, ते हृदय, आतडे आणि हाडांचे आरोग्य सुधारू शकते. हे रोग प्रतिकारशक्ती वाढवू शकते, जन्मजात अपंगत्व टाळू शकते आणि अशक्तपणाचे नियमन करू शकते. याव्यतिरिक्त, ते मूड वाढवू शकते आणि नैराश्य टाळू शकते.

फ्रेंच बीन्स हृदय, हाडे आणि आतड्यांचे आरोग्य नियंत्रित करण्यासाठी चांगले आहेत. हे कर्करोग, नैराश्य, अशक्तपणा आणि जन्मजात अपंगत्व टाळू शकते. याव्यतिरिक्त, त्यात भरपूर प्रमाणात खनिजे आणि जीवनसत्त्वे असतात, जे शरीराच्या कार्यक्षम कार्यास मदत करतात.

होय, फ्रेंच बीन्स वजन कमी करण्यासाठी उत्तम आहेत. हे पौष्टिकदृष्ट्या दाट अन्न आहे ज्यामध्ये अनेक जीवनसत्त्वे, खनिजे, प्रथिने आणि आहारातील तंतू असतात परंतु कमी कॅलरी असतात. वजन कमी करण्यासाठी ते सर्वोत्तम पदार्थांपैकी एक आहेत.

होय, फ्रेंच बीन्स हे मधुमेहासाठी चांगले अन्न आहे. हे कमी ग्लायसेमिक अन्न आहे जे रक्तातील साखरेची पातळी वाढवत नाही. तसेच, आहारातील तंतू आतड्यांमध्ये कार्बोहायड्रेट शोषण कमी करतात. त्यामुळे मधुमेह असलेल्या लोकांसाठी ते आरोग्यदायी नाश्ता बनते.

ग्रीन बीन्स किंवा फ्रेंच बीन्स हे प्रथिनयुक्त अन्न आहे. उदाहरणार्थ, 100 ग्रॅम फ्रेंच बीन्समध्ये जवळजवळ 2 ग्रॅम प्रथिने असतात. इतर प्रथिनेयुक्त बीन्स म्हणजे चणे, काळे बीन्स आणि पिंटो बीन्स.

Advertisements

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *