Vertebrates Meaning in Marathi – व्हर्टेब्रेट्सचा मराठीत अर्थ व व्याख्या

Vertebrates Meaning in Marathi

Vertebrates Meaning in Marathi – व्हर्टेब्रेट्सचा मराठीत अर्थ व व्याख्या

Vertebrates Meaning in Marathi – व्हर्टेब्रेट्सला मराठीत कशेरुक असे म्हणतात, हे असे प्राणी आहेत ज्यांना पाठीचा कणा असतो आणि ते बहुतेक प्राण्यांचे साम्राज्य बनवतात. यामध्ये सस्तन प्राणी, पक्षी, सरपटणारे प्राणी, उभयचर प्राणी आणि मासे यांचा समावेश होतो.

Advertisements

पृष्ठवंशीयांमध्ये काही प्रमुख वैशिष्ट्ये आहेत जी त्यांना प्राण्यांच्या इतर गटांपासून वेगळे करतात. उदाहरणार्थ, त्यांच्याकडे हाडे किंवा उपास्थि बनलेला अंतर्गत सांगाडा असतो आणि त्यांचे शरीर डोके, मान आणि खोडाच्या प्रदेशात विभागलेले असते.

कशेरुकांमध्ये एक मज्जासंस्था देखील असते जी इतर प्राण्यांच्या तुलनेत अधिक प्रगत असते, ज्यामुळे जटिल वर्तन आणि कृती होतात. पाठीचा कणा असण्याचा अर्थ असा होतो की कशेरुकांमध्ये एक स्नायू प्रणाली असते, ज्यामुळे त्यांना त्यांच्या वातावरणात फिरता येते.

या सर्व वैशिष्ट्यांमुळे पृष्ठवंशी प्राण्यांच्या साम्राज्यातील प्राण्यांचा सर्वात जटिल आणि वैविध्यपूर्ण गट बनतात.

Advertisements

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *