Photosynthesis Meaning in Marathi – फोटोसिंथेसिसचा मराठीत अर्थ

Photosynthesis Meaning in Marathi

Photosynthesis Meaning in Marathi – फोटोसिंथेसिसचा मराठीत अर्थ

Photosynthesis Meaning in Marathi – फोटोसिंथेसिसला मराठीत प्रकाशसंश्लेषण म्हणतात, ही प्रक्रिया आहे ज्याद्वारे वनस्पती, एकपेशीय वनस्पती आणि काही जीवाणू सूर्यप्रकाशाचे रासायनिक उर्जेमध्ये रूपांतर करतात.

Advertisements

प्रकाशसंश्लेषणादरम्यान, सौर ऊर्जेचे रासायनिक उर्जेमध्ये रूपांतर होते आणि साखरेच्या रेणूंच्या स्वरूपात साठवले जाते. ही रासायनिक ऊर्जा नंतर वाढ आणि पुनरुत्पादनासह वनस्पतीच्या चयापचय प्रक्रियांना शक्ती देण्यासाठी वापरली जाते.

प्रकाशसंश्लेषणाच्या प्रक्रियेत दोन टप्प्यांचा समावेश होतो: प्रकाश-आश्रित प्रतिक्रिया, ज्यात कार्बन डायऑक्साइड आणि पाण्याचे साखरेच्या रेणूंमध्ये रूपांतर करण्यासाठी प्रकाश उर्जेची आवश्यकता असते आणि कॅल्व्हिन चक्र, जे ATP सारखे ऊर्जा-समृद्ध रेणू तयार करण्यासाठी साखर रेणू वापरते.

प्रकाशसंश्लेषण हे पृथ्वीवरील बहुतेक जीवनासाठी आवश्यक आहे, कारण ते वनस्पतींना वाढण्यासाठी आणि श्वास घेण्यासाठी आवश्यक असलेला ऑक्सिजन तयार करण्यासाठी आवश्यक ऊर्जा प्रदान करते.

Advertisements

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *