Marathi Name of Tuna Fish | टुना माशाचे मराठी नाव

Marathi Name of Tuna Fish
Marathi Name of Tuna Fish – टुना माशाचे मराठी नाव हा प्रश्न नेहमीच आपल्याला पडत असतो. टुना मासा जगभरात एवढा प्रसिद्ध आहे कि याबद्दल आपण नेहमीच कुठेतरी पाहत असतो किंवा वाचत असतो. म्हणूनच आजच्या लेखामध्ये आपण पाहणार आहोत Marathi Name of Tuna Fish.

Marathi Name of Tuna Fish - टुना माशाचे मराठी नाव काय आहे ?

Marathi Name of Tuna Fish
Marathi Name of Tuna Fish

टुना या माशाला मराठीमध्ये आपण कुपा मासा असे म्हणतात, टूना मासा हा खाऱ्या पाण्यातील मासा आहे जो थुनस वंशाचा आहे. थुनस वंशातील प्रजाती सामान्यतः आकाराने खूप मोठी असतात आणि तुलनेने त्यांचे व्यावसायिक मूल्य खूप जास्त असते.

Advertisements

Tuna Fish Information In Marathi

Marathi Name of Tuna Fish
Marathi Name of Tuna Fish

टूना फिश हा जगातील सर्वात लोकप्रिय सीफूड माशांपैकी एक आहे. यामध्ये भरपूर प्रमाणात व्हिटॅमिन डी हे सत्व असते जे हाडांची मजबुती करते आणि व्यतिरिक्त मांसयुक्त चव हे टुना माशाचे वैशिष्ट्य आहे. (Vitamin D Foods In Marathi)

Tuna Fish Name In:

 • Marathi – कुपा मासा 
 • Malayalam – वल्लिया चुरा, पूवन चुरा 
 • Tamil – सुरई 
 • Hindi – चुरा 
 • Kannada – गेदारे 
 • Urdu – बाम मछली 
 • Bengali – टुना मछ 
 • Gujarati – टुना माछली 

Benefits of Tuna Fish In Marathi

Health Benefits of Tuna Fish In Marathi
Health Benefits of Tuna Fish In Marathi

टूना (Tuna Fish) हे व्हिटॅमिन बी 12 चा एक उत्कृष्ट स्त्रोत आहे, जे कि एक डीएनए तयार करण्यासाठी आवश्यक जीवनसत्व आहे. व्हिटॅमिन बी 12 आपल्याला नवीन लाल रक्तपेशी तयार करण्यास आणि एनिमियाच्या विकासास प्रतिबंध करण्यास देखील मदत करते.

 

वजन कमी करण्यास उपयोगी

टूना माशाचे मांस हे पातळ मांस असते. त्यात प्रथिने तुलनेने जास्त आहेत, व कॅलरीज कमी आहेत, याचा अर्थ ते तुम्हाला जास्त काळ पोटभर ठेवते आणि तुम्हाला अधिक खाण्यापासून थांबवते.

एका अभ्यासात, अनेक आठवडे नियमितपणे ट्यूनासारखे कमी कैलोरी व अधिक प्रथिने असलेले मासे जसे कि Salmon Fish In Marathi खाणाऱ्या पौगंडावस्थेतील मासे न खाणाऱ्या नियंत्रण गटापेक्षा सरासरी एक किलो जास्त वजन कमी झाले. या व्यतिरिक्त आपण आमचा लेख पोटावरील चर्बी कमी करण्यासाठी घरगुती उपाय पाहू शकता. 

कर्करोगाचा धोका कमी होतो

ट्यूनाच्या ओमेगा -3 फॅटी ऍसिडमुळे ट्यूमर पेशींची वाढ कमी होते आणि शरीरातील जळजळ कमी होते असे मानले जाते. हे महत्त्वाचे आहे कारण कर्करोगाचे अनेक प्रकार दीर्घकाळ जळजळीशी संबंधित आहेत.

अधिक वाचा – कर्करोगावर घरगुती उपाय

हृदयविकाराचा धोका कमी होतो

टुना माशातील ओमेगा -3 फॅटी ऍसिडची उच्च पातळी व ओमेगा -6 फॅटी ऍसिड आणि LDL कोलेस्टेरॉलची पातळी कमी करण्यास मदत करू शकते जे हृदयाच्या रक्तवाहिन्यांमध्ये जमा होऊ शकते.

अनेक मेडिकल अभ्यासातून असे दिसून आले आहे की अधिक ओमेगा -3 खाणे हृदयविकाराच्या झटक्यासह हृदय व रक्तवाहिन्यासंबंधी रोगांच्या कमी दरांशी संबंधित आहे.

अधिक वाचा – मधुमेह रोगींचा आहार कसा असावा

दृष्टी समस्या टाळण्यासाठी उपयोगी

टुनामधील ओमेगा-३ चा डोळ्यांच्या आरोग्यावरही सकारात्मक प्रभाव पडतो. 40,000 महिला आरोग्य व्यावसायिकांच्या अभ्यासात, ज्या महिलांनी आठवड्यातून अनेक वेळा टुना खाल्ल्या त्यांना कोरड्या डोळ्यांचा धोका 68% कमी होता. ओमेगा -3 देखील डोळयातील पडदा च्या एकंदर आरोग्यासाठी योगदान देतात असे मानले जाते.

नैराश्य दूर करण्यास मदत करते

ओमेगा-३ फॅटी ऍसिडस्मुळे, टुना माशाचे सेवन नैराश्य दूर करण्यासाठी चांगले आहे. एका संशोधन अभ्यासाचे निष्कर्ष असे सूचित करतात की माशांचे सेवन महिलांच्या मानसिक आरोग्यासाठी फायदेशीर ठरू शकते. यामुळे महिलांमधील नैराश्याचे प्रमाणही कमी होऊ शकते.

द जर्नल ऑफ क्लिनिकल सायकियाट्रीमध्ये प्रकाशित मेटा-विश्लेषणानुसार, ओमेगा -3 द्विध्रुवीय नैराश्याची लक्षणे कमी करू शकते हे दर्शवणारे भक्कम पुरावे आहेत.

रक्तदाब कमी करते

टुना फिश पोटॅशियममध्ये समृद्ध आहे – एक खनिज जे रक्तदाब लक्षणीयरीत्या कमी करते. ओमेगा -3 फॅट्ससह या घटकाचे संयोजन हृदय व रक्तवाहिन्यासंबंधी प्रणालीवर दाहक-विरोधी प्रभाव आणते.

याचा अर्थ कमी दाब, आणि स्ट्रोक, हृदयविकाराचा झटका आणि रक्तवाहिन्यांसारख्या गुंतागुंतीच्या समस्यांचा धोका कमी करतात.

रोगप्रतिकारक शक्ती सुधारते

टुना या माशाचे मांस मॅंगनीज, झिंक, व्हिटॅमिन सी आणि सेलेनियममध्ये समृद्ध आहे – अँटीऑक्सिडंट्स जे रोगप्रतिकारक शक्तीचे प्रमुख बूस्टर म्हणून ओळखले जातात. अँटिऑक्सिडंट्स मुक्त रॅडिकल्सशी लढतात, सेल्युलर स्तरावरील चयापचयातील उप-उत्पादने, ज्यामुळे कर्करोगासारखे अनेक गंभीर रोग होऊ शकतात.

त्वचेचे आरोग्य सुधारते

ट्यूनामध्ये ट्रेस खनिज असते, जे नशा आणि शरीराच्या आरोग्याच्या स्थितीमुळे रक्त पेशींना होणारे नुकसान टाळते. दुसरे, इलॅस्टिन नावाचे प्रथिने अतिरिक्त ऊती दुरुस्ती प्रदान करते आणि त्वचेला गुळगुळीतपणा देते. अधिक माहिती साठी वाचा त्वचारोगावर घरगुती उपाय.

मसल्स तयार करते

टूना माशाच्या मुख्य घटकांपैकी एक म्हणजे प्रथिने. टूना हे प्रथिने-समृद्ध माशापैकी एक आहे, ज्यामुळे ते स्नायूंच्या विकासासाठी आणि चरबी कमी करण्यासाठी योग्य साथीदार बनते. प्रथिनांपासून स्नायू वाढतात, जलद पुनर्प्राप्त होतात आणि शरीरातील चयापचय दर सुधारतात.

मूड चांगला ठेवण्यास मददगार

सेलेनियम मानवांमध्ये भूक आणि मूड हाताळते. संशोधनातून असे दिसून आले आहे की शरीरात सेलेनियमची कमतरता चिंता निर्माण करेल. ओमेगा -3 ऍसिडचा आणखी एक फायदा म्हणजे मूड सुधारण्याची प्रक्रिया जी ते ट्रिगर करतात. टुनामध्ये भरपूर प्रमाणात सेलेनियम व ओमेगा -3 ऍसिडची सामग्री आहे.

Frequently Asked Questions

टुना या माशाला मराठीमध्ये आपण कुपा मासा असे म्हणतात, टूना मासा हा खाऱ्या पाण्यातील मासा आहे जो थुनस वंशाचा आहे. थुनस वंशातील प्रजाती सामान्यतः आकाराने खूप मोठी असतात आणि तुलनेने त्यांचे व्यावसायिक मूल्य खूप जास्त असते.

टुना मासा हा ओमेगा ३ एसिड व प्रथिने ने भरपूर समृद्ध असतो. याचा उपयोग खालील साम्यांमध्ये केला जातो.

 • ह्रदयविकार कमी करतो
 • रक्तदाब कमी केला जाऊ शकतो
 • वजन कमी करण्यास उपयोगी
 • दृष्टी सुधारते
 • त्वचेचे व केसाचे आरोग्य वाढवते

टुना माशाचे भाव महाराष्ट्रात ७०० ते ८०० रुपये प्रति किलो आहे.

टुना माशाचे हिंदी नाव चुरा असे आहे, काही लोक पिला चुरा सुद्धा म्हणतात.

होय टुना मासा हा रोग प्रतिकारक शक्ती वाढवतो, यातील सामग्री जसे कि सेलेनियम व ओमेगा ३ फॅटी एसिड हे रोगप्रतिकार शक्ती वाढवण्यास मदद करते.

Advertisements

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *