Flowers name in marathi | Fulanchi nave in marathi | सर्व फुलांची नावे मराठी

Flowers name in marathi
Flowers name in marathi हा प्रश्न शाळेतील विद्यार्थी व पालकांना नक्की पडतो म्हणूनच हा लेख आम्ही लिहिला आहे.

आजच्या लेखामध्ये तुम्हाला Frangipani, Chameli, Hibiscus, Jasmine, Rose, Chrysanthemum अशा सर्व flowers name in marathi दिलेले आहेत.

Advertisements

बर्याच फुलांची नावे इंग्लिश मध्ये कधीही न ऐकल्यासारखी असतात म्हणूनच आजच्या या लेखामध्ये तुम्हाला जगातील सर्व फुलांची नावे व माहिती मराठी मध्ये दिलेली आहेत.

Flowers Name in Marathi

flowers name in marathi

Frangipani In Marathi

Frangipani या फुलाला मराठीमध्ये चाफ्याचे फुल असे म्हटले जाते. यालाच सोनचाफा असे देखील म्हटले जाते. चाफा भारत सोडून ऑस्टोलिया, जपान, चीन, रशिया व काही युरोपियन देशांमध्ये आढळतो.

flowers name in marathi

Hibiscus in marathi

Hibiscus ला मराठी मध्ये जास्वंद असे म्हटले जाते, हिबिस्कस ही मालो कुटुंबातील फुलांच्या वनस्पतींची एक प्रजाती आहे, काहीप्रजाती कमी प्रमाणात गुलाब मालो म्हणून ओळखल्या जातात. इतर नावांमध्ये हार्डी हिबिस्कस, शेरॉनचा गुलाब आणि उष्णकटिबंधीय हिबिस्कस या नावांचा समावेश आहे.

jasmine in marathi

Jasmine in marathi

jasmine ला मराठीमध्ये मोगरा असे म्हटले जाते, जास्मिन हे ऑलिव्ह कुटुंबातील झुडुपे आणि वेलींची एक प्रजाती आहे. यात युरेशिया, आफ्रिका आणि ओशनियाच्या उष्णकटिबंधीय आणि उष्ण समशीतोष्ण प्रदेशातील सुमारे 200 प्रजाती आहेत. त्यांच्या फुलांच्या वैशिष्ट्यपूर्ण सुगंधासाठी जास्मीनची मोठ्या प्रमाणावर लागवड केली जाते.

flowers name in marathi

Rose meaning in marathi

Rose meaning in marathi: गुलाब ही रोझा वंशातील एक वृक्षाच्छादित बारमाही फुलांची वनस्पती आहे, रोसेसी कुटूंबात तीनशेहून अधिक प्रजाती आणि हजारो जाती आहेत. असेच अनेक flowers name in marathi खाली सुद्धा दिलेले आहेत.

flowers name in marathi

Night Cestrum in marathi

Night Cestrum ला मराठीमध्ये रातराणी असे म्हटले जाते, हे मध्य आशिया खंडातील फुल आहे जे सुगंधी रात्री फुलते.

lotus in marathi

Lotus in marathi

Lotus ला मराठीमध्ये कमळ असे म्हटले जाते हे भारताचे राष्ट्रीय फुल आहे,ज्याला भारतीय कमळ, पवित्र कमळ, किंवा फक्त कमळ म्हणूनही ओळखले जाते. ही नेलुम्बोनेसी कुटुंबातील जलीय वनस्पतींच्या दोन विद्यमान प्रजातींपैकी एक आहे.

flowers name in marathi

Crossandra in marathi

Crossandra ला मराठीमध्ये आबोली असे म्हटले जाते हे झाड कोकणात अधिक आढळते. ही Acanthaceae कुटुंबातील वनस्पतींची एक प्रजाती आहे, ज्यामध्ये आफ्रिका, मादागास्कर, अरेबिया आणि भारतीय उपखंडात आढळणाऱ्या 54 प्रजातींचा समावेश आहे.

flowers name in marathi

Sunflower in marathi

Sunflower ला मराठीमध्ये सूर्यफूल असे म्हटले जाते, सूर्यफूल सहसा उंच वार्षिक किंवा बारमाही झाडे असतात जी काही प्रजातींमध्ये 300 सेंटीमीटर (120 इंच) किंवा त्याहून अधिक उंचीपर्यंत वाढू शकतात.

flowers name in marathi

Periwinkle meaning in marathi

Periwinkle ला मराठीमध्ये सदाफुली असे म्हटले जाते, पेरीविंकल हा निळा आणि वायलेट कुटुंबातील एक रंग आहे. त्याचे नाव कमी पेरीविंकल किंवा मर्टल औषधी वनस्पती (विंका मायनर) पासून घेतले गेले आहे ज्याला समान रंगाची फुले येतात. पेरीविंकल या रंगाला लैव्हेंडर ब्लू असेही म्हणतात. पेरीविंकल हा रंग फिकट जांभळ्या रंगाचा किंवा "पेस्टल जांभळा" मानला जाऊ शकतो.

marigold meaning in marathi

Marigold in marathi

Marigold ला मराठी मध्ये झेंडू चे फुल असे म्हणतात, घरगुती बागांमध्ये उगवल्या जाणाऱ्या दोन मुख्य प्रजाती फ्रेंच झेंडू (टेगेटेस पॅटुला) आणि आफ्रिकन झेंडू (टॅगेटेस इरेक्टा) आहेत. फ्रेंच झेंडू आकारात अधिक संक्षिप्त असतात, लहान फुलांसह. आफ्रिकन झेंडू खूप मोठे आहेत, 4 इंच पर्यंत फुलतात. झेंडूची पाने बारीक कापलेली आणि फर्नसारखी असतात.

flowers name in marathi

Peacock Flower

गुलमोहर असे या फुलाला मराठी नाव आहे, ही अमेरिकेतील उष्ण कटिबंध आणि उपोष्णकटिबंधीय प्रदेशातील मटार फॅबॅसी कुटुंबातील फुलांच्या वनस्पतीची एक प्रजाती आहे. हे मूळ वेस्ट इंडीजचे असू शकते, परंतु व्यापक लागवडीमुळे त्याचे नेमके मूळ अज्ञात आहे.

flowers name in marathi

magnolia flower marathi name

चंपा असे या फुलांचे मराठी नाव आहे, मॅग्नोलिया पसरणारी, सदाहरित किंवा पानझडी झाडे किंवा झुडुपे आहेत, ज्यामध्ये मोठ्या सुवासिक फुलांचे वैशिष्ट्य आहे जे वाटीच्या आकाराचे किंवा तारेच्या आकाराचे असू शकतात.

flowers name in marathi

Chrysanthemums flower name in marathi

Chrysanthemums ला मराठी मध्ये शेवंती असे म्हटले जाते, क्रायसॅन्थेमम हे फुलांच्या वनस्पती कुटुंबातील एस्टेरेसी (एस्टर, डेझी किंवा सूर्यफूल कुटुंब) मधील ताठ, वनौषधी असलेल्या बारमाही वनस्पतींच्या गटाचे सामान्य नाव आणि वंशाचे नाव आहे, सामान्यत: सुगंधी, खोलवर लोब असलेली, पर्यायी पाने आणि अनेकदा मोठी आणि आकर्षक फुले.

Calotropis gingantea in marathi

Calotropis gingantea in marathi

Calotropis gingantea ला मराठी मध्ये रुईचे फुल असे म्हटले जाते, कॅलोट्रॉपिस गिगांटीया, मुकुटाचे फूल, कॅलोट्रोपिसची एक प्रजाती आहे जी मूळ कंबोडिया, व्हिएतनाम, बांगलादेश, इंडोनेशिया, मलेशिया, फिलीपिन्स, थायलंड, श्रीलंका, भारत, चीन, पाकिस्तान, नेपाळ आणि उष्णकटिबंधीय आफ्रिकेतील आहे. हे 4 मीटर उंच वाढणारे मोठे झुडूप आहे.

flowers name in marathi

Crape Jasmine flower name in marathi

Crape Jasmine ला मराठी मध्ये तगर असे म्हटले जाते, ज्याला सामान्यतः पिनव्हील फ्लॉवर, क्रेप चमेली, ईस्ट इंडिया रोझबे आणि नीरोचा मुकुट म्हणतात, हे दक्षिण आशिया, आग्नेय आशिया आणि चीनमधील एक सदाहरित झुडूप किंवा लहान झाड आहे.

flowers name in marathi

Flax flower name in marathi

अंबाडी असे म्हटले जाते हे भारतात चांगलेलच आढळून येते, अंबाडीचे फूल हे एक सुंदर, जलद आणि सहज वाढणारे वार्षिक फुल आहे. एकदा परिपक्व झाल्यावर, ते भरपूर प्रमाणात अल्पायुषी परंतु आकर्षक आणि नाजूक निळ्या फुलांचे उत्पादन करते जे उन्हाळ्यात वारंवार बदलले जातात. हे सहसा घनतेने पेरले जाते आणि कुरण, जंगली किंवा कॉटेज गार्डन सेटिंगमध्ये चांगले कार्य करते, बहुतेकदा 3 फूट उंचीपर्यंत पोहोचते.

Datura flower name in marathi

Datura flower name in marathi

Datura flower name in marathi धोतरा असे म्हटले जाते, दातुरा ही नाइटशेड कुटुंबातील सोलानेसी या विषारी, वेस्पर्टिन-फुलांच्या नऊ प्रजातींची एक प्रजाती आहे. ते सामान्यतः काटेरी झुडूप किंवा jimsonweeds म्हणून ओळखले जातात.

तर अशा प्रकारे आपण आपला लेख flowers name in marathi इथेच थांबवत आहोत, सर्वच फुलांची नावे या लेखामध्ये दिलेली आहेत. जर तुम्हाला इतर कुठल्याही फुलांची मराठी नावे हवी असल्यास आपण कमेंटमध्ये लिहावेत.

Advertisements

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *