Respiration Meaning in Marathi – रिस्पायरेशनचा अर्थ व व्याख्या

Respiration Meaning in Marathi

Respiration Meaning in Marathi – रिस्पायरेशनचा अर्थ व व्याख्या

Respiration Meaning in Marathi – रिस्पायरेशनला मराठीत श्वसन असे म्हणतात, ही एक प्रक्रिया आहे ज्याद्वारे सजीव प्राणी त्यांच्या वातावरणातून ऑक्सिजन घेतात आणि अन्नाचे उर्जेमध्ये रूपांतर करण्यासाठी त्याचा वापर करतात.

Advertisements

ही प्रक्रिया सर्व सजीवांमध्ये घडते, एकल-पेशी जीवांपासून ते जटिल वनस्पती आणि प्राण्यांपर्यंत. श्वासोच्छवासादरम्यान, ऑक्सिजन हवेतून आत घेतला जातो आणि पेशींमध्ये वितरित केला जातो, जिथे त्याचा वापर शर्करा आणि इतर रेणू तोडण्यासाठी केला जातो.

या प्रक्रियेचे उपउत्पादन कार्बन डायऑक्साइड आहे, जे नंतर शरीरातून बाहेर टाकले जाते. जीवन टिकवण्यासाठी श्वसन ही एक महत्त्वपूर्ण प्रक्रिया आहे, कारण आपण जे अन्न खातो त्यातून ऊर्जा निर्माण करण्याचा हा एकमेव मार्ग आहे. श्वासोच्छवासाशिवाय जीवन शक्य नाही.

Advertisements

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *