Fermentation Meaning in Marathi – फर्मेंटेशनचा मराठीत अर्थ व व्याख्या

Fermentation Meaning in Marathi

Fermentation Meaning in Marathi – फर्मेंटेशनचा मराठीत अर्थ व व्याख्या

Fermentation Meaning in Marathi – फर्मेंटेशनला मराठीत किण्वन असे म्हणतात, ही एक चयापचय प्रक्रिया आहे ज्यामध्ये सूक्ष्मजीव कार्बोहायड्रेट्ससारख्या सेंद्रिय संयुगेचे अल्कोहोल किंवा सेंद्रिय ऍसिडमध्ये रूपांतर करतात.

Advertisements

प्रक्रिया बिअर, वाइन आणि स्पिरिट्स सारख्या अल्कोहोलिक पेयांच्या उत्पादनात वापरली जाते; तसेच चीज आणि इतर अन्न उत्पादनांच्या उत्पादनात. किण्वन देखील विशिष्ट एंजाइम आणि जीवनसत्त्वे तयार करण्यासाठी वापरले जाते आणि अक्षय ऊर्जा निर्मितीसाठी देखील वापरले जाऊ शकते.

त्याच्या सर्वात मूलभूत व्याख्येमध्ये, किण्वन ही यीस्ट किंवा बॅक्टेरियासारख्या सूक्ष्मजीवांचा वापर करून कार्बोहायड्रेट्सचे अल्कोहोल, कार्बन डायऑक्साइड किंवा सेंद्रिय ऍसिडमध्ये रूपांतरित करण्याची प्रक्रिया आहे.

ही प्रक्रिया एकतर ऑक्सिजनच्या उपस्थितीसह किंवा त्याशिवाय होते आणि किण्वन प्रतिक्रियेची उत्पादने वापरलेल्या सूक्ष्मजीवांच्या प्रकारानुसार बदलू शकतात.

अनेक शतके अन्न आणि पेय पदार्थ तयार करण्यासाठी आंबायला ठेवा वापरला जात आहे आणि आजही अनेक पदार्थांच्या निर्मितीमध्ये ही एक महत्त्वाची प्रक्रिया आहे.

Advertisements

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *