Retroverted Uterus Meaning in Marathi – रेट्रोव्हर्टेड युटेरस म्हणजे काय?

Retroverted Uterus Meaning in Marathi

Retroverted Uterus Meaning in Marathi – रेट्रोव्हर्टेड युटेरस म्हणजे काय? याबद्दल सर्व माहिती दिलेली आहे. आपण हा लेख पूर्ण वाचावा जेणेकरून तुम्हाला हि परिस्थिती काय आहे व यावर काय उपाय आहेत हे समजून येईल.

Advertisements

Retroverted Uterus Meaning in Marathi – रेट्रोव्हर्टेड युटेरस म्हणजे काय?

Retroverted Uterus Meaning in Marathi
Retroverted Uterus Meaning in Marathi

Retroverted Uterus Meaning in Marathi – रेट्रोव्हर्टेड युटेरस म्हणजे काय? तुमचे गर्भाशय हा एक अवयव आहे जिथे गर्भधारणेदरम्यान बाळ वाढते. हे वरच्या बाजूच्या नाशपातीसारखे आकाराचे आहे आणि तुमच्या मूत्राशय आणि गुदाशय यांच्यामध्ये तुमच्या श्रोणीमध्ये बसते.

रेट्रोव्हर्टेड गर्भाशय म्हणजे तुमचे गर्भाशय मागे झुकलेले किंवा टीपलेले असते, त्यामुळे ते तुमच्या पोटाच्या पुढे जाण्याऐवजी तुमच्या मणक्याकडे वळते.

Retroverted Uterus, ज्याला टिप्ड गर्भाशय म्हणून देखील ओळखले जाते, ही अशी स्थिती आहे ज्यामध्ये गर्भाशय पुढे जाण्याऐवजी मागे झुकलेले असते. हे सर्व वयोगटातील स्त्रियांना प्रभावित करू शकते आणि सामान्यत: सामान्य शारीरिक भिन्नता मानली जाते.

बहुतेक प्रकरणांमध्ये, Retroverted Uterus लक्षणे नसलेला असतो आणि त्याला उपचारांची आवश्यकता नसते. तथापि, पेल्विक क्षेत्रातील अस्थिबंधन आणि नसांवर गर्भाशयाच्या दाबामुळे संभोग किंवा मासिक पाळीच्या दरम्यान वेदना होऊ शकते.

याव्यतिरिक्त, शुक्राणू अंड्यापर्यंत पोहोचू शकत नसल्यास ते प्रजननक्षमतेमध्ये व्यत्यय आणू शकते. अशा परिस्थितीत, गर्भाशयाच्या झुकाव दुरुस्त करण्यासाठी आणि प्रजनन क्षमता सुधारण्यासाठी शस्त्रक्रिया आवश्यक असू शकतात. इतर उपचारांमध्ये हार्मोन थेरपी किंवा पेल्विक फ्लोअर फिजिकल थेरपीचा समावेश असू शकतो.

Retroverted Uterus किती सामान्य आहे?

Retroverted Uterus बर्‍यापैकी सामान्य आहे. अंदाजे 25% महिलांमध्ये हे गर्भाशय आढळते जे त्यांच्या गर्भाशयाच्या मुखाकडे मागे झुकते.

रेट्रोव्हर्टेड गर्भाशय आणि anteverted गर्भाशयात काय फरक आहे?

anteverted गर्भाशय म्हणजे तुमचे गर्भाशय तुमच्या ग्रीवाच्या पुढे झुकते आणि तुमच्या पोटाकडे निर्देशित करते. ही गर्भाशयाची सर्वात सामान्य स्थिती आहे. या स्थितीत, तुमचे गर्भाशय तुमच्या मूत्राशयाच्या वर असते. Retroverted गर्भाशयात, तुमचे गर्भाशय सामान्यतः तुमच्या गुदाशयावर दाबत असते.

Does a retroverted uterus affect fertility in marathi?

जर तुम्ही गरोदर राहण्यास असमर्थ असाल आणि तुमचे Retroverted Uterus असेल, तर हे बहुधा तुमच्या गर्भाशयाच्या दुसर्‍या स्थितीमुळे झाले आहे ज्यामुळे प्रजननक्षमतेवर परिणाम होतो. Retroverted Uterusमुळे तुमच्या प्रजनन क्षमतेवर परिणाम होत नाही. तुम्ही अजूनही गर्भवती होऊ शकता आणि सामान्य गर्भधारणा प्राप्त करू शकता.

Retroverted Uterusशी संबंधित काही अटी ज्या प्रजनन समस्यांना कारणीभूत ठरतात:

  • एंडोमेट्रिओसिस.
  • गर्भाशयाच्या फायब्रॉइड्स.
  • ओटीपोटाचा दाहक रोग (PID).

Symptoms of Retroverted Uterus in Marathi

काही महिलांना Retroverted Uterusची कोणतीही लक्षणे जाणवत नाहीत. ज्यांना लक्षणे आहेत त्यांच्यासाठी, सर्वात सामान्य आहेत:

  • मासिक पाळी दरम्यान वेदना.
  • लैंगिक संभोग दरम्यान वेदना, विशेषत: विशिष्ट स्थितीत.
  • मासिक पाळी दरम्यान टॅम्पन्स वापरण्यात समस्या.
  • मूत्रमार्गात संक्रमण (यूटीआय) किंवा मूत्रमार्गात असंयम यांसारख्या मूत्रविषयक समस्या.

Retroverted Uterusचे निदान कसे केले जाते?

तुमचे डॉक्टर श्रोणि तपासणी करून तुम्हाला पूर्वगामी गर्भाशय आहे की नाही हे सांगू शकतो. या परीक्षेदरम्यान, तुमचा डॉक्टर तुमच्या गर्भाशयाचे आणि गर्भाशयाचे स्थान कोणत्या दिशेने झुकते हे निर्धारित करू शकतो.

काहीवेळा अल्ट्रासाऊंडचा वापर पूर्ववर्ती गर्भाशयाची पुष्टी करण्यासाठी आणि गर्भाशयाच्या फायब्रॉइड्स किंवा एंडोमेट्रिओसिस सारख्या अधिक गंभीर कारणांना नाकारण्यासाठी केला जातो.

Retroverted Uterusमुळे गर्भपात होऊ शकतो का?

Retroverted Uterus मुळे गर्भपात होऊ शकत नाही. तुमच्याकडे झुकलेले गर्भाशय असल्यास आणि गर्भपाताचा अनुभव येत असल्यास, हे गुणसूत्रातील विकृती किंवा अंतर्निहित गर्भाशयाच्या स्थितीसारख्या दुसर्‍या कारणामुळे होऊ शकते. क्वचित प्रसंगी, Retroverted Uterus स्तिथीत गर्भपात होऊ शकतो.

Frequently Asked Questions

Retroverted Uterus Meaning in Marathi – रेट्रोव्हर्टेड युटेरस म्हणजे काय?

Retroverted Uterus Meaning in Marathi – रेट्रोव्हर्टेड युटेरस म्हणजे काय? तुमचे गर्भाशय हा एक अवयव आहे जिथे गर्भधारणेदरम्यान बाळ वाढते. हे वरच्या बाजूच्या नाशपातीसारखे आकाराचे आहे आणि तुमच्या मूत्राशय आणि गुदाशय यांच्यामध्ये तुमच्या श्रोणीमध्ये बसते.

Retroverted Uterus कशामुळे होते?

बहुतेक प्रकरणांमध्ये, Retroverted Uterusचे नेमके कारण अज्ञात आहे. हे एक शारीरिक भिन्नता आहे असे मानले जाते जे जन्मापासून अस्तित्वात आहे.

Retroverted Uterus प्रजननक्षमतेवर परिणाम करू शकतो का?

साधारणपणे, Retroverted Uterusचा प्रजनन क्षमतेवर परिणाम होत नाही. तथापि, काही प्रकरणांमध्ये, यामुळे गर्भधारणा होण्यात किंवा गर्भधारणा पूर्ण करण्यात अडचण येऊ शकते. प्रजनन क्षमता ही समस्या असल्यास, संभाव्य उपचारांबद्दल आपल्या डॉक्टरांशी बोलणे चांगले.

Retroverted Uterus साठी काही उपचार आहेत का?

बहुतेक प्रकरणांमध्ये, उपचारांची आवश्यकता नसते. तथापि, प्रत्यावर्तीमुळे वेदना होत असल्यास किंवा गर्भधारणा करण्यात अडचण येत असल्यास, तेथे शस्त्रक्रिया आणि गैर-शस्त्रक्रिया पर्याय आहेत ज्यांची शिफारस केली जाऊ शकते.

Retroverted Uterusची लक्षणे काय आहेत?

पाठीच्या खालच्या भागात दुखणे हे Retroverted Uterusचे सर्वात सामान्य लक्षण आहे. इतर लक्षणांमध्ये ओटीपोटात वेदना, संभोग करताना वेदना, लघवी किंवा आतड्यांसंबंधी हालचाल करण्यात अडचण आणि मासिक पाळीत अनियमितता यांचा समावेश असू शकतो.

Retroverted Uterusचे निदान कसे केले जाते?

Retroverted Uterusचे निदान श्रोणि तपासणी आणि अल्ट्रासाऊंड किंवा एक्स-रे सारख्या इमेजिंग चाचण्यांद्वारे केले जाऊ शकते.

Advertisements

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *