Blueberry in Marathi – ब्लूबेरी म्हणजे काय? वाचा संपूर्ण माहिती मराठीत

Blueberry in Marathi

Blueberry in Marathi – ब्लूबेरी म्हणजे काय? वाचा संपूर्ण माहिती मराठीत या लेखात दिलेली आहे. या लेखात आपण Blueberry चे फायदे दुष्प्रभाव व इतर माहिती जाणून घेणार आहोत.

Advertisements

Blueberry in Marathi - ब्लूबेरी म्हणजे काय? वाचा संपूर्ण माहिती मराठीत

Blueberry in Marathi
Blueberry in Marathi

Blueberry in Marathi – ब्लूबेरी ला मराठीत काळी करवंद असे म्हणतात. ब्लूबेरी मूळ उत्तर अमेरिकेतील फळ आहेत आणि अनेक शतकांपासून मूळ अमेरिकन लोक वापरत आहेत. आज, ते युनायटेड स्टेट्स, कॅनडा, युरोप आणि चिलीसह जगाच्या अनेक भागांमध्ये वापरले जातात.

Blueberry हे गुलाब कुटुंबातील एक फळ आहे. हे एक गोड फळ आहे ज्यामध्ये अँटीऑक्सिडंट्स जास्त असतात. Blueberry हे आहारातील फायबर, व्हिटॅमिन सी आणि पोटॅशियमचे स्त्रोत देखील आहेत. Blueberry खाण्याच्या फायद्यांमध्ये हृदयरोग, कर्करोग आणि पक्षाघाताचा धोका कमी होतो. ते अल्झायमर रोगाचा धोका कमी करण्यासाठी आणि संज्ञानात्मक कार्य सुधारण्याशी देखील जोडलेले आहेत.

Nutritional Profile of Blueberry in Marathi

Nutritional Profile of Blueberry in Marathi
Nutritional Profile of Blueberry in Marathi

अर्धा कप (अंदाजे 80 ग्रॅम) Blueberry च्या सर्व्हिंगमध्ये खालील पौष्टिक तत्वे समाविष्ट आहे:

  • कॅलरी: 42
  • प्रथिने: 1 ग्रॅम
  • साखर: 7 ग्रॅम
  • चरबी: 1 ग्रॅमपेक्षा कमी
  • कर्बोदकांमधे: 11 ग्रॅम
  • फायबर: 2 ग्रॅम

या बेरींना ग्लायसेमिक इंडेक्स (GI) वर ५३ गुण मिळतात. काही पदार्थ रक्तातील साखरेची पातळी किती लवकर वाढवू शकतात हे मोजते. ब्लूबेरी फळामध्ये आणखी बरेच काही आहे जे ब्लूबेरीच्या परिणामी आरोग्य फायद्यांमध्ये जोडते.

Blueberry मध्ये आहारातील फायबर असते. आणि आपल्याला माहित आहे की, फायबर आपल्या पचनसंस्थेला सुरळीतपणे कार्य करण्यास मदत करते. याशिवाय, ब्लूबेरी फळ विविध जीवनसत्त्वे आणि खनिजे देखील एक उत्कृष्ट स्रोत आहे,

Read- Codo millet in marathi

Health Benefits of Blueberries in Marathi

Health Benefits of Blueberries in Marathi
Health Benefits of Blueberries in Marathi

ब्लूबेरीची त्यांच्या आरोग्याच्या फायद्यांसाठी आणि चांगल्या कारणास्तव प्रशंसा केली गेली आहे. ही छोटी फळे पोषक आणि अँटिऑक्सिडंट्सने भरलेली असतात जी तुमचे आरोग्य अनेक प्रकारे सुधारण्यास मदत करू शकतात. ब्लूबेरीचे सर्वात प्रभावी आरोग्य फायदे येथे आहेत:

1. यामुळे हृदयविकाराचा धोका कमी होतो

Blueberry एलडीएल कोलेस्टेरॉलची पातळी कमी करू शकतात. LDL हा कोलेस्टेरॉलचा एक वाईट प्रकार आहे जो धमन्यांमध्ये जमा होऊ शकतो आणि त्यांना अडवू शकतो. कोरोनरी धमनी रोग ही हृदयाची गंभीर स्थिती आहे. एका अभ्यासानुसार, दररोज एक कप Blueberry खाल्ल्याने हृदयविकाराचा धोका 15% पर्यंत कमी होतो.

Blueberry फळामध्ये शक्तिशाली अँटिऑक्सिडंट्स (अँथोसायनिन) असतात, जे मानवी शरीरातील खराब कोलेस्टेरॉलची पातळी कमी करते. याव्यतिरिक्त, ते रक्तवाहिन्यांमध्ये सुरळीत रक्त प्रवाह वाढवते. ब्लूबेरीमध्ये सुमारे 25 भिन्न अँथोसायनिन्स असतात, ज्यामुळे ते बेरीचा राजा बनतात.

Blueberryला त्याचा दोलायमान रंग देण्यासाठी अँथोसायनिन देखील जबाबदार आहे. हे रक्तातील मुक्त रॅडिकल्स देखील काढून टाकते आणि शरीराचे विविध रोगांपासून संरक्षण करते.

2. हे कर्करोगाशी लढण्यास मदत करू शकते

Blueberry फळातील अँटिऑक्सिडंट्स आणि फायटोकेमिकल्स फ्री रॅडिकल्स काढून टाकण्यास मदत करतात. तथापि, हे रॅडिकल्स तुमच्या डीएनए प्रोफाइलला हानी पोहोचवण्यासाठी जबाबदार असू शकतात. या मुक्त रॅडिकल्सचा सामना न केल्यास, आपल्या डीएनएला गंभीर नुकसान होऊ शकते आणि परिणामी कर्करोगाची परिस्थिती उद्भवू शकते.

अमेरिकन इन्स्टिट्यूट फॉर कॅन्सर रिसर्च अभ्यास दर्शवितो की Blueberryमध्ये कर्करोगविरोधी घटक असतात. अशा प्रकारे, ब्ल्यूबेरीच्या नियमित सेवनाने शरीराला कर्करोगाच्या पेशींशी लढण्यासाठी फायदा होईल. अभ्यासात असेही सूचित केले आहे की ब्लूबेरीमधील व्हिटॅमिन सी धूम्रपान करणार्या लोकांमध्ये कोलन कर्करोग आणि फुफ्फुसाचा कर्करोग होण्याचा धोका कमी करू शकतो. याव्यतिरिक्त, ते तोंड आणि पोटाच्या कर्करोगाचा धोका देखील कमी करू शकते.

3. नैराश्याशी लढण्यास मदत करतात

ब्लूबेरीच्या अनेक आरोग्य फायद्यांपैकी एक म्हणजे ते सकारात्मक मूड बूस्टर म्हणून काम करते. त्यामुळे, ब्लूबेरी तुमचा सोमवार ब्लूज काढून घेऊ शकतात. तेही प्रभावी, बरोबर?

अभ्यास दर्शविते की Blueberry, फ्लेव्होनॉइड्सने समृद्ध, मज्जासंस्थेचे कार्य सुरळीत राखण्यासाठी जबाबदार आहेत. त्याचा न्यूरोप्लास्टिकिटीवरही सकारात्मक परिणाम होतो. एकूणच, ब्लूबेरी केवळ शरीरासाठीच नाही तर मनासाठी देखील आश्चर्यकारक काम करतात. अशा प्रकारे ते नैराश्याचा सामना करण्यास मदत करते.

त्यामुळे पुढच्या वेळी जेव्हा तुम्हाला उदास वाटत असेल तेव्हा तुमचा मूड सुधारण्यासाठी काही कच्च्या ब्लूबेरीजवर नाश्ता करा.

Read – Anxiety Meaning in Marathi

4. हाडे मजबूत करण्यास मदत करतात

Blueberryच्या फळामध्ये मॅंगनीज, लोह, कॅल्शियम, फॉस्फरस आणि जस्त यांसारखे भरपूर पोषक असतात. हे पोषक तत्व ब्लूबेरीचे पौष्टिक मूल्य वाढवतात.

लोह आणि जस्त हाडे आणि सांध्याची ताकद आणि लवचिकता राखण्यासाठी आवश्यक भूमिका बजावतात. त्याच वेळी, कॅल्शियम हाडांची घनता वाढवण्यास मदत करते. परिणामी, हे ऑस्टिओपोरोसिसची शक्यता कमी करते, विशेषत: 40 वर्षांनंतर महिलांमध्ये.

कमकुवत हाडे सहजपणे फ्रॅक्चर होण्याची शक्यता असते, बरे होण्यास जास्त वेळ लागतो. पोषण-समृद्ध Blueberry हाडांची ताकद वाढवतात आणि व्हिटॅमिन K च्या मदतीने बरे होण्याची वेळ वाढवतात.

5. मूत्रमार्गाच्या संसर्गापासून संरक्षण करू शकतात

बॅक्टेरिया अनेकदा ओलसर मूत्रमार्गाच्या स्थितीतून शरीरात प्रवेश करतात. अभ्यासातून असे दिसून आले आहे की ब्लूबेरी मूत्रमार्गाच्या अस्तरावरील जीवाणू नष्ट करण्यास मदत करते.

Blueberry फळामध्ये असे घटक असतात जे बॅक्टेरियाला वाढण्यास आणि मूत्राशयाच्या भिंतीवर राहण्यास थांबवतात. हे विशेषत: E Coli सारख्या जीवाणूंशी लढते, जे मूत्रमार्गाच्या संसर्गाच्या (UTIs) मुख्य उत्तेजकांपैकी एक आहे.

6. रोग प्रतिकारशक्ती वाढवण्यास आणि स्नायूंना मजबूत करण्यास मदत करतात

Blueberry स्नायूंच्या वाढीस आणि त्यांची दुरुस्ती करण्यास मदत करतात. व्यायाम करणे ही एक आरोग्यदायी सवय असली तरी, स्नायू दुखावले जाणे पुरेसे आहे. दुर्दैवाने, तो विराम लवकरच वर्कआउट्स वगळण्याच्या पॅटर्नमध्ये बदलू शकतो. आपल्या सर्वांना ते माहित नाही का?

स्नायू फायबरला बळकट होण्यासाठी काही उपचार वेळ आणि भरपूर पोषण आवश्यक आहे. आणि, Blueberry खाण्याचा एक फायदा म्हणजे स्नायूंच्या ऊतींची जलद गतीने दुरुस्ती करण्याची क्षमता.

Blueberry फळातील जीवनसत्त्वे आणि खनिजे शरीरातील पोषण वाढवतात आणि शरीराला विविध रोगांपासून वाचवतात. याव्यतिरिक्त, ब्लूबेरीमधील फ्लेव्होनॉइड्स पेशींचे नुकसान दुरुस्त करतात आणि शरीराची प्रतिकारशक्ती मजबूत करतात.

वाचा – रोगप्रतिकारक शक्ती काय आहे?

7. वृद्धत्व विरोधी गुणधर्म

Blueberry खाल्ल्याने शरीरावर वृद्धत्वविरोधी प्रभाव पडतो. हे टेरोस्टिलबेन आणि अँथोसायनिनच्या उपस्थितीमुळे होते. या स्वादिष्ट बेरीच्या अर्ध्या कपमध्ये 42 कॅलरीज असतात. आपल्या शरीराला दररोज आवश्यक असलेल्या व्हिटॅमिन सीच्या 24% भाग हे आहे. त्वचेची खंबीरता आणि लवचिकता टिकवून ठेवण्यासाठी कोलेजन उत्पादनास प्रोत्साहन देण्याची ही गुरुकिल्ली आहे. खराब झालेल्या पेशी जलद दुरुस्त करताना ते त्वचा तरुण आणि ताजे ठेवते.

अभ्यास दर्शविते की Blueberry जळजळ आणि पेशींच्या अस्तित्वात गुंतलेल्या सिग्नलिंग मार्गांमध्ये सुधारणा करू शकतात. याव्यतिरिक्त, ते न्यूरोप्लास्टिकिटी आणि न्यूरोप्रोटेक्टिव्ह गुणधर्म वाढवते. म्हणून, ब्लूबेरी न्यूरोडीजेनेरेटिव्ह रोगांविरूद्ध लढण्यास देखील मदत करतात.

8. रक्तातील साखरेचे नियंत्रण

ब्लूबेरी रक्तातील साखरेची पातळी नियंत्रित करण्यास देखील मदत करू शकतात. अभ्यासातून असे दिसून आले आहे की ब्लूबेरी इंसुलिन संवेदनशीलता सुधारण्यास आणि रक्तातील साखरेची पातळी कमी करण्यास मदत करू शकतात. हे परिणाम मधुमेह किंवा पूर्व-मधुमेह असलेल्या लोकांसाठी उपयुक्त ठरू शकतात.

Read – शुगर लेव्हल किती असावी?

9. पाचक आरोग्य सुधारते

Blueberry पाचन आरोग्यासाठी देखील फायदेशीर ठरू शकतात.

अभ्यासातून असे दिसून आले आहे की Blueberry गॅस्ट्रोइंटेस्टाइनल विकार, जसे की अल्सर आणि क्रोहन रोगाचा धोका कमी करण्यास मदत करू शकतात. हे परिणाम ब्लूबेरीमधील फायबर आणि अँटिऑक्सिडंट्समुळे असल्याचे मानले जाते.

Frequently Asked Question

खालील लेखात Blueberry in Marathi बद्दल प्रश्न व उत्तर दिलेली आहेत. याव्यतिरिक्त तुम्हाला इतर कोणताही प्रश्न असल्यास कमेंट बॉक्स मध्ये विचारावे.

Advertisements

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *