Small Pox in Marathi – स्मॉल पॉक्स म्हणजे काय? वाचा संपूर्ण माहिती मराठीत

Small Pox in Marathi

नमस्कार मित्रानों आणि मैत्रीणींनो, तुम्हाला Small Pox in Marathi – स्मॉल पॉक्स म्हणजे काय? हा प्रश्न पडलाय का! होय तर तुम्ही एकदम अचूक ठिकाणी आलेला आहात. हा लेख Small Pox ची लक्षणे, कारणे व उपचार यावर सविस्तर माहिती देण्यासाठी आम्ही लिहिला आहे.

Advertisements

Small Pox in Marathi - स्मॉल पॉक्स म्हणजे काय? वाचा संपूर्ण माहिती मराठीत

Small Pox in Marathi
Small Pox in Marathi

Small Pox in Marathi – स्मॉल पॉक्सला मराठीत देवी रोग असे म्हणतात. हा व्हेरिओला विषाणूमुळे होणारा अत्यंत संसर्गजन्य रोग आहे. याच्या लक्षणांमध्ये ताप, थंडी वाजून येणे, डोकेदुखी, पाठदुखी आणि पुरळ उठणे आणि अखेरीस खरुज होणे यांचा समावेश होतो.

विशेषतः लहान मुलांमध्ये स्मॉलपॉक्स एकेकाळी मृत्यूचे प्रमुख कारण होते, मात्र, लसीकरण कार्यक्रमांमुळे, 1980 मध्ये हा रोग निर्मूलन घोषित करण्यात आला. स्मॉलपॉक्सची लक्षणे विषाणूच्या संपर्कात आल्यानंतर 10-14 दिवसांनी दिसून येतात.

Small Pox in Marathi - स्मॉल पॉक्स बद्दल माहिती

Small Pox in Marathi – स्मॉलपॉक्स हा व्हेरिओला विषाणूमुळे होणारा अत्यंत संसर्गजन्य रोग आहे. हा रोग एक विशिष्ट पुरळ आणि उच्च ताप द्वारे दर्शविले जाते. एकेकाळी Small Pox हे मानवांच्या मृत्यूचे प्रमुख कारण होते. मात्र, 1980 मध्ये यशस्वी लसीकरण मोहिमेनंतर त्याचे निर्मूलन करण्यात आले.

वेरिओला विषाणू संक्रमित व्यक्तीच्या संपर्कातून पसरतो. जेव्हा संक्रमित व्यक्ती खोकते किंवा शिंकते तेव्हा हा विषाणू हवेतून पसरतो. रक्त किंवा पू यांसारख्या संक्रमित शारीरिक द्रवांच्या संपर्कातून देखील त्याचा प्रसार होऊ शकतो.(Source)

Small Pox ची लक्षणे विषाणूच्या संपर्कात आल्यानंतर 10-12 दिवसांनी दिसून येतात. सुरुवातीच्या लक्षणांमध्ये ताप, डोकेदुखी आणि स्नायू दुखणे यांचा समावेश होतो. यानंतर एक विशिष्ट पुरळ विकसित होते. पुरळ चेहऱ्यावर लहान लाल ठिपके म्हणून सुरू होते आणि शरीराच्या इतर भागात पसरते. हे डाग शेवटी पूने भरतात आणि चट्टे तयार होतात.

Small Poxच्या गंभीर प्रसंगामध्ये अंधत्व, न्यूमोनिया आणि मेंदूचे नुकसान यांचा समावेश असू शकतो. 30% प्रकरणांमध्ये हा रोग घातक ठरू शकतो.

यावर विशिष्ट उपचार नाही. उपचार लक्षणे दूर करणे आणि गुंतागुंत टाळण्यावर लक्ष केंद्रित करते. Small Pox टाळण्यासाठी लसीकरण हा सर्वोत्तम मार्ग आहे. चेचक लस सुरक्षित आणि प्रभावी आहे. हे साधारणपणे 12 महिने वयाच्या मुलांना दिले जाते.

Symptoms of Small Pox in Marathi

Symptoms of Small Pox in Marathi
Symptoms of Small Pox in Marathi

Small Pox हा व्हेरिओला विषाणूमुळे होणारा अत्यंत संसर्गजन्य रोग आहे. Small Poxच्या पहिल्या लक्षणांमध्ये ताप आणि फ्लू सारखी लक्षणे, त्यानंतर पुरळ उठणे यांचा समावेश होतो. पुरळ सपाट, लाल ठिपक्यांपासून सुरू होते जे उठलेल्या अडथळ्यांमध्ये बदलतात. अडथळे शेवटी पू ने भरतात आणि खरुज बनतात. स्कॅब्स शेवटी खाली पडतात आणि खोल चट्टे सोडतात.

स्मॉलपॉक्सच्या लक्षणांमध्ये हे समाविष्ट आहे:

 • ताप
 • डोकेदुखी
 • पाठदुखी
 • थंडी वाजणे
 • अत्यंत थकवा

जर तुम्हाला शंका असेल की तुम्हाला किंवा तुमच्या ओळखीच्या कोणाला Small Pox झाला आहे, तर ताबडतोब वैद्यकीय मदत घेणे महत्वाचे आहे. स्मॉलपॉक्स हा एक अत्यंत संसर्गजन्य रोग आहे आणि 30% प्रकरणांमध्ये प्राणघातक ठरू शकतो. Small Pox वर कोणताही विशिष्ट उपचार नाही, परंतु त्वरित वैद्यकीय सेवा जगण्याची शक्यता सुधारू शकते.

Causes of Small Pox in Marathi

Causes of Small Pox in Marathi
Causes of Small Pox in Marathi

Small Pox हा व्हेरिओला विषाणूमुळे होणारा अत्यंत संसर्गजन्य रोग आहे. हा रोग एक विशिष्ट पुरळ आणि उच्च ताप द्वारे आपली लक्षणे दाखवतो. Small Pox एकेकाळी जगभरात मृत्यूचे प्रमुख कारण होते. मात्र , लसीकरण कार्यक्रमांबद्दल धन्यवाद, स्मॉलपॉक्सचा शेवटचा ज्ञात केस 1977 मध्ये आला.

Small Pox चे दोन प्रकार आहेत:

 • व्हॅरिओला मेजर- हा रोगाचा सर्वात गंभीर प्रकार आहे आणि तो सर्वात सामान्य आहे. त्याचा मृत्यू दर सुमारे 30% आहे.
 • व्हॅरिओला मायनर- हा रोगाचा कमी गंभीर प्रकार आहे आणि तो कमी सामान्य होता. त्याचा मृत्यू दर सुमारे 1% आहे.

व्हेरिओला विषाणू संक्रमित व्यक्तीच्या थेट संपर्कातून किंवा दूषित वस्तूंच्या संपर्कातून पसरतो, जसे की बेडिंग किंवा कपडे. हा रोग सामान्यतः हवेतून पसरतो, जेव्हा संक्रमित व्यक्ती खोकते किंवा शिंकते.

Small Pox चा उष्मायन कालावधी साधारणतः 7 ते 17 दिवसांचा असतो. या आजाराच्या पहिल्या लक्षणांमध्ये ताप, डोकेदुखी, पाठदुखी आणि उलट्या यांचा समावेश होतो. काही दिवसांनंतर, वैशिष्ट्यपूर्ण पुरळ दिसून येते. पुरळ चेहऱ्यावर लहान लाल ठिपके म्हणून सुरू होते आणि शरीराच्या इतर भागात पसरते. डाग कालांतराने फोडांमध्ये बदलतात आणि नंतर खरुज होतात.

Treatment of Small Pox in Marathi

Treatment of Small Pox in Marathi
Treatment of Small Pox in Marathi

जर एखाद्याला Small Pox संसर्ग झाला असेल तर नवीन अँटीव्हायरल औषधे वापरली जाऊ शकतात.

 • Tecovirimat (Tpoxx) US FDA ने 2018 मध्ये हे औषध यू.एस.मध्ये वापरण्यासाठी मंजूर केले. संशोधनात असे आढळले की ते प्राण्यांमध्ये आणि प्रयोगशाळेच्या चाचण्यांमध्ये काम करते. मात्र, स्मॉलपॉक्सने आजारी असलेल्या लोकांमध्ये याची चाचणी केली गेली नाही. त्यामुळे तो प्रभावी औषध पर्याय आहे की नाही हे माहीत नाही. एका अभ्यासाने निरोगी लोकांमध्ये याची चाचणी केली आणि ते सुरक्षित असल्याचे आढळले.
 • Brincidofovir (Tembexa) US FDA ने 2021 मध्ये हे औषध यूएस मध्ये वापरण्यासाठी मंजूर केले टेकोविरिमॅट प्रमाणे, संशोधकांनी प्राण्यांमध्ये आणि प्रयोगशाळेत ब्रिन्सिडोफोव्हिरची चाचणी केली. Small Pox असलेल्या लोकांमध्ये संशोधनाने याची चाचणी केलेली नाही. हे निरोगी लोक आणि इतर व्हायरस असलेल्या लोकांना सुरक्षितपणे दिले गेले आहे.

Small Pox असलेल्या व्यक्तीमध्ये ही औषधे कार्य करतात की नाही हे अज्ञात आहे. Small Pox वर उपचार करण्यासाठी इतर अँटीव्हायरल औषधांचा अभ्यास व संशोधन चालू आहे.

Complications of Small Pox in Marathi

Complications of Small Pox in Marathi
Complications of Small Pox in Marathi

Small Pox च्या गुंतागुंतांमध्ये हे समाविष्ट असू शकते:

 • न्यूमोनिया
 • मेंदुला दुखापत
 • अंधत्व
 • मृत्यू

Small Poxवर विशिष्ट उपचार नाही. उपचार लक्षणे दूर करणे आणि गुंतागुंत टाळण्यावर लक्ष केंद्रित करते.

तुम्हाला Small Pox असल्यास, रोगाचा प्रसार रोखण्यासाठी तुम्हाला इतर लोकांपासून वेगळे केले जाईल. ताप आणि वेदना कमी करण्यासाठी तुम्हाला भरपूर द्रवपदार्थ आणि वेदना कमी करणारी औषधे दिली जातील. न्यूमोनिया टाळण्यासाठी तुम्हाला प्रतिजैविक देखील दिले जाऊ शकतात.

Small Pox लसीकरण हा रोग टाळण्यासाठी सर्वोत्तम मार्ग आहे. लसीकरण शॉट म्हणून दिले जाते. जर ते विषाणूच्या संपर्कात येण्यापूर्वी दिले गेले तर ते सर्वात प्रभावी आहे.

Prevention of Small Pox in Marathi

Prevention of Small Pox in Marathi
Prevention of Small Pox in Marathi

प्राथमिक प्रतिबंधात्मक उपाय म्हणून लस एखाद्या व्यक्तीला वेगवेगळ्या टप्प्यात दिली जाऊ शकते. ज्या लोकांना स्मॉलपॉक्सच्या विषाणूंचा संसर्ग होण्याची शक्यता असते त्यांना लसीकरण केले पाहिजे, कारण लसीकरणामुळे रोग होण्याची शक्यता लक्षणीयरीत्या कमी होते किंवा कमीतकमी, रोगाची तीव्रता कमी होते.

जर एखाद्या व्यक्तीला कोणत्याही विषाणूजन्य संसर्गापूर्वी लस दिली गेली, तर त्याला Small Pox होण्यापासून संरक्षण मिळण्याची शक्यता असते. व्हायरल एक्सपोजरच्या 3-7 दिवसांच्या आत लसीकरण देखील एखाद्या व्यक्तीला Small Pox पासून संरक्षण करू शकते; लसीकरणानंतरही ज्या लोकांना हा आजार होतो त्यांना लसीकरण न केलेल्या लोकांच्या तुलनेत खूपच कमी त्रास होतो. तथापि, एकदा पुरळ दिसू लागले की, लसीकरण कोणतेही संरक्षण देऊ शकत नाही.

Summary

Small Pox हा व्हेरिओला विषाणूमुळे होणारा अत्यंत संसर्गजन्य रोग आहे. लक्षणांमध्ये ताप, थंडी वाजून येणे, डोकेदुखी, पाठदुखी आणि पुरळ उठणे आणि फोड येणे यांचा समावेश होतो. चेचकांवर कोणताही विशिष्ट उपचार नाही, परंतु लसीकरणाने हा रोग टाळता येतो.

Small Poxचे शेवटचे ज्ञात प्रकरण 1977 मध्ये होते आणि 1980 मध्ये या रोगाचे निर्मूलन झाल्याचे घोषित करण्यात आले. तथापि, Small Poxना कारणीभूत असणारा व्हॅरिओला विषाणू जैविक शस्त्र म्हणून वापरला जाऊ शकतो, हा विषाणू अजूनही युनायटेड स्टेट्स आणि रशियामधील सुरक्षित प्रयोगशाळांमध्ये ठेवण्यात आला आहे. .

Advertisements

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *