Tapioca in Marathi – टॅपिओकाला मराठीत काय म्हणतात

tapioca in marathi

Tapioca in Marathi – टॅपिओकाला मराठीत काय म्हणतात असा प्रश्न पडलाय का? होय ना? मला सुद्धा हा प्रश्न पडला होता आणि म्हणूनच मी हा लेख लिहिण्याचा निर्णय घेतला. सध्या बाजारामध्ये व आहार तज्ञाच्या तोंडी Tapioca हे खाद्य अतिशय मोठ्या प्रमाणात ऐकले जाते.

Advertisements

Tapioca हा कसावा वनस्पतीच्या मुळांपासून काढलेला स्टार्च आहे, ही वनस्पती ब्राझीलच्या उत्तर आणि ईशान्य प्रदेशातील मूळ प्रजाती आहे, परंतु ज्याचा वापर आता संपूर्ण दक्षिण अमेरिकेत व जगभर पसरला आहे. हे एक बारमाही झुडूप झाड आहे जे उष्णकटिबंधीय सखल प्रदेशातील उष्ण परिस्थितीशी जुळवून घेते. इतर अनेक अन्न वनस्पतींपेक्षा कसावा खराब मातीत चांगला सामना करतो.

Tapioca in Marathi - टॅपिओकाला मराठीत काय म्हणतात ?

tapioca in marathi
tapioca in marathi

Tapioca in Marathi – टॅपिओकाला मराठीत साबुदाणा असे म्हटले जाते, भारतासह जगातील अनेक भागांमध्ये हे मुख्य अन्न आहे. टॅपिओका कार्बोहायड्रेट्सचा समृद्ध स्रोत आहे म्हणूनच याला उपवासामध्ये अधिक वापरले जाते.

टॅपिओकामध्ये तटस्थ चव आणि मजबूत जेलिंग शक्ती असते, ज्यामुळे ते गोड आणि चवदार दोन्ही पदार्थांमध्ये घट्ट करणारे एजंट म्हणून प्रभावी बनते. शिजवलेल्या टॅपिओकाची सुसंगतता जाड आणि चिकट असते. त्याची रचना मक्याच्या पिठासारखी असते.

कसावाच्या मुळांपासून टॅपिओका कसा बनवतात

कसावाच्या मुळांमध्ये लिनामारिन हे संयुग असते जे सायनाइडमध्ये रूपांतरित होऊ शकते. हे संयुग काढून टाकण्यासाठी कसावा मुळांवर उपचार केल्याने टॅपिओकाला उप-उत्पादन मिळते.

कसावा रूट उचलला जातो, साफ केला जातो आणि गिरणीमध्ये लगदामध्ये ठेचला जातो. नंतर बारीक टॅपिओका स्टार्च मागे ठेवून लगदा कोरडा पिळून काढला जातो.

कसावाच्या मुळांपासून टॅपिओका काढण्याची प्रक्रिया जरा अवघड असली तरी ती काही कठीण नाही. यामध्ये सायनाईड देखील असते परंतु ते योग्य पद्धतीने काढले देखील जाऊ शकते.

Nutritional Profile of Tapioca in Marathi

Nutritional Profile of Tapioca in Marathi
Nutritional Profile of Tapioca in Marathi

वाळलेल्या टॅपिओका (152 ग्रॅम) च्या एका सर्व्हिंगमध्ये खालील प्रमाणे पौष्टिक आहार असतो:

 • 544 – कॅलरीज
 • 135 ग्रॅम – कर्बोदकांमधे
 • 0 ग्रॅम – प्रथिने
 • 0 ग्रॅम – चरबी

टॅपिओका हे पूर्णपणे स्टार्चपासून बनलेले असते आणि त्यामुळे त्यात कार्बोहायड्रेटचे प्रमाण जास्त असते. त्यात प्रथिने आणि चरबीचे प्रमाण नगण्य असते. दररोज शिफारस केलेल्या मूल्यांच्या दृष्टीने जीवनसत्व आणि खनिज प्रोफाइल जवळजवळ नगण्य आहेत.

यामुळेच टॅपिओका रिक्त कॅलरीजचा स्रोत मानला जातो. मात्र, हे कार्बोहायड्रेटयुक्त अन्न प्रभावी ऊर्जा बूस्टर म्हणून कार्य करते. आपण याचा वापर संतुलित आहारात करू शकता.

टॅपिओका भारतीय घरांमध्ये सामान्य आहे. भारतातील टॅपिओका डिशेसमध्ये भाज्या, नट, दूध इत्यादींचा समावेश करून त्यांची पौष्टिक मूल्ये वाढवली जातात. टॅपिओका शरीराला थंडावा देणारा असल्याने, उन्हाळ्यात अनेकदा नाश्त्याच्या मेनूमध्ये त्याचा समावेश केला जातो. टॅपिओका मोत्यांना येथे ‘साबुदाणा’ म्हणतात आणि उपवास करताना त्याची खीर व वडे हा मुख्य पदार्थ आहे.

Read – Foxtail millet in marathi

टॅपिओकाचे विविध प्रकार

टॅपिओका व्यावसायिक वापरासाठी अनेक स्वरूपात तयार केले जाते. विद्राव्य स्टार्च पावडर, फ्लेक्स, आयताकृती काड्या आणि साबुदाणा हे त्यापैकी सर्वात सामान्य आहेत.

टॅपिओका फ्लेक्स, साबुदाणा आणि काड्या शिजवण्यापूर्वी त्यांना पुरेसे भिजवणे आवश्यक असते. हे त्यांना रीहायड्रेट करण्यास मदत करते. रीहायड्रेशन झाल्यावर त्यांचा आवाज दुप्पट होतो. टॅपिओका उत्पादने त्यांच्या शिजवलेल्या अवस्थेत चामड्याच्या पोतसह सुजलेला देखावा प्राप्त करतात.

साबुदाणा हे गोलाकार स्टार्च बॉल आहेत जे वेगवेगळ्या आकारात येतात. जरी ते सामान्यतः पांढरे असले तरी त्यांना रंगविले जाऊ शकते. ते गरम झाल्यानंतर त्यांची अपारदर्शकता गमावतात आणि पारदर्शक होतात. बोबा हे मोठे गोड केलेले टॅपिओका मोती आहे जे अनेकदा काळ्या रंगात रंगवले जाते आणि बबल चहासाठी वापरले जाते.

Benefits of Tapioca in Marathi

Benefits of Tapioca in Marathi
Benefits of Tapioca in Marathi

योग्य प्रकारे तयार आणि सेवन केल्यावर, टॅपिओकाचे असंख्य फायदे आहेत. त्यापैकी काही खाली दिले आहेत.

1. निरोगी वजन वाढण्यास मदत करते

टॅपिओका वजन वाढवण्याचा एक सोपा आणि पौष्टिक खाद्यआहे. उच्च कार्बोहायड्रेट सामग्रीमुळे, आपल्या दैनंदिन कॅलरीज वाढवण्याचा हा एक सोपा मार्ग आहे. टॅपिओका कोलेस्ट्रॉल मुक्त आहे. तथापि, कसावाच्या मुळांमध्ये सुक्रोज मोठ्या प्रमाणात शर्करा बनवते आणि ते जास्त प्रमाणात सेवन करू नये.

वाचा – शुगर लेव्हल किती असावी

2. रक्ताभिसरण वाढण्यास मदत करते

टॅपिओकामध्ये कमी प्रमाणात लोह आणि तांबे असतात. ही खनिजे रक्ताच्या आरोग्यासाठी महत्त्वाची आहेत. चांगले रक्ताभिसरण आणि पुरेशा ऑक्सिजनसह, ही खनिजे अनिमियासारख्या आजारांशी लढतात. अधिक माहितीसाठी वाचा – Anemia meaning in marathi

3. जन्म दोष कमी करते

टॅपिओकामध्ये बी-कॉम्प्लेक्स जीवनसत्त्वे असतात. स्विस फेडरल इन्स्टिट्यूट ऑफ टेक्नॉलॉजीने केलेल्या अभ्यासानुसार, झुरिचमध्ये गर्भधारणेदरम्यान टॅपिओकाचे प्रमाण मध्यम प्रमाणात असणे हे बाळांमध्ये न्यूरल ट्यूब दोषांच्या कमी जोखमीशी जोडलेले आहे.

4. अन्न पचनास मदत करते

टॅपिओकामध्ये आहारातील फायबर मुबलक प्रमाणात असते. बद्धकोष्ठता, गैस होणेआणि पचनाचे दुखणे हे सर्व फायबरमुळे कमी होते. हे स्टूलमध्ये मोठ्या प्रमाणात जोडते आणि त्याचा सहज मार्ग सुलभ करते.

5. हाडांची खनिज घनता मजबूत करते

या कंदमध्ये प्रथिने, कॅल्शियम आणि व्हिटॅमिन के जास्त असते. ते स्नायू आणि हाडांच्या आरोग्यासाठी फायदेशीर असतात. ते तुमचे हातपाय आणि सांधे निरोगी, लवचिक आणि लवचिक बनवू शकतात. वयोमानानुसार हाडांची घनता आणि लवचिकता कमी होते ज्यामुळे ऑस्टिओपोरोसिस आणि ऑस्टियोआर्थरायटिस सारख्या परिस्थिती निर्माण होतात. हे इतर आरोग्य मापदंडांवर नियंत्रण ठेवताना आपल्या हाडांच्या आरोग्याची काळजी घेण्यासाठी टॅपिओकाला निरोगी अन्न बनवते.

6.अल्झायमर टाळण्यासाठी उपयोगी

एका अभ्यासानुसार, व्हिटॅमिन के मानसिक आरोग्यासाठीही फायदेशीर आहे. व्हिटॅमिन के मेंदूच्या न्यूरोनल क्रियाकलाप वाढवून अल्झायमर रोगाच्या घटना कमी करते. हे फ्री रॅडिकल्सशी देखील लढते ज्यामुळे मेंदूच्या पेशींना नुकसान होते.

7.हृदयाच्या समस्यांना प्रतिबंध करते

टॅपिओका हृदयरोग आणि स्ट्रोकच्या प्रतिबंधासह अनेक हृदय-आरोग्य फायदे प्रदान करते. कमी सोडियम सामग्रीमुळे उच्च रक्तदाब असलेल्या लोकांना याचा सर्वाधिक फायदा होतो. शिवाय, टॅपिओकामध्ये कोणतीही जोडलेली शर्करा किंवा कोलेस्ट्रॉल नसते.

Tapioca benefits for Skin & Hair

 • तुमचा चेहरा उजळतो
 • फेस मास्क म्हणून वापरले जाऊ शकते
 • तुमची त्वचा हायड्रेट करते
 • केसांच्या वाढीस मदत करते
 • केस गळतीवर नियंत्रण ठेवते
 • केसांचे पोषण करते

Tapioca Pudding Recipe in Marathi

Tapioca Pudding Recipe in Marathi
Tapioca Pudding Recipe in Marathi

हे पुडिंग तोंडाला पाणी आणणारी मिष्टान्न आहे.

लागणारे साहित्य:

 1. टॅपिओका दाणे (लहान आकार) – ½ कप
 2. गायीचे दूध किंवा कोणत्याही वनस्पतीचे दूध – 3 कप
 3. मीठ – ¼ टीस्पून
 4. अंडी – २
 5. मॅपल सिरप – 1 टेबलस्पून
 6. मध व्हॅनिला अर्क – 1 चमचे

बनवण्याची पद्धत:

 1. साबुदाणा 2 कप पाण्यात 2-3 तास भिजत ठेवा.
 2. एका पॅनमध्ये दूध, मीठ आणि साबुदाणा एकत्र करा. त्यांना मंद आचेवर शिजवा.
 3. जेव्हा ते आकाराने दुप्पट होतात आणि अर्धपारदर्शक पोत असते तेव्हा मोती पूर्णपणे शिजतात.
 4. मोती तळाशी चिकटू नयेत म्हणून अधूनमधून ढवळत रहा.
 5. एक वेगळा वाडगा घ्या आणि त्यात अंडी फेटा.
 6. अंड्याच्या भांड्यात हळूहळू गरम टॅपिओकाचे काही मिश्रण घाला. हे मिश्रण वेगवेगळ्या तापमानामुळे दही होणार नाही याची खात्री करण्यासाठी आहे.
 7. आता पॅनमध्ये उरलेल्या टॅपिओकामध्ये अंड्याचे मिश्रण घाला.
 8. मध्यम आचेवर दोन मिनिटे ढवळावे.
 9. साबुदाणा उकळू देऊ नका.
  एकदा आपण पुडिंगची सुसंगतता प्राप्त केल्यानंतर, मिश्रण 20 मिनिटे थंड करायला ठेवा.
 10. त्यात मध आणि व्हॅनिला अर्क घाला. पर्यायी तुम्ही यामध्ये चिया सीड्स घालू शकता. 
 11. आवडीनुसार गरम किंवा थंडगार सर्व्ह करा.

Final Thoughts

Tapioca in Marathi – हे कसावा मुळांचे उप-उत्पादन आहे. टॅपिओकाचे मोत्याचे स्वरूप पीठ, फ्लेक्स आणि दाण्यांमध्ये सर्वात सामान्य आहे. हे कार्बोहायड्रेट्स तसेच कॅलरीजचा समृद्ध स्रोत आहे. जरी त्यात आकर्षक पौष्टिक प्रोफाइल नसले तरी त्यात लक्षणीय प्रमाणात आरोग्य फायदे आहेत.

हे मूळ-आधारित पीठ असल्याने, ग्लूटेन-मुक्त आहारासाठी हा एक उत्कृष्ट पर्याय आहे. शिवाय, गोड पदार्थ आणि ब्रेडमध्ये टॅपिओका ही चांगली भर आहे. हे बटाटे आणि कॉर्न स्टार्चला पर्याय म्हणून उपयुक्त आहे.

वजन वाढवण्याचा प्रयत्न करणाऱ्यांसाठी हा एक पौष्टिक पर्याय आहे. मात्र, मधुमेहाच्या रुग्णांनी त्यांचे सेवन करण्यापूर्वी डॉक्टरांचा सल्ला घ्यावा. टॅपिओकाचे फायदे मिळवण्यासाठी आपल्या आहारात मध्यम प्रमाणात समाविष्ट करा.

Frequently Asked Question

Advertisements

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *