मुलींना पाळी कधी येते? कोणत्या वयात येते?

मुलींना पाळी कधी येते

मुलींना पाळी कधी येते? कोणत्या वयात येते? अशे प्रश्न तुम्हाला पडले असतील तर तुम्ही या जगात एकटे नाहीत कारण आमचे अनेक वाचक या बद्दल आम्हाला विचारत होते. म्हणूनच आजचा आपला हा लेख लिहिला आहे.

Advertisements

मुलींना पाळी येणे याचाच अर्थ कि ती आता अंडी देण्यास तयार झाली आहे, होय महिला त्यांच्या शरीरात दर २५-३० दिवसांना हि अंडी निर्माण करतात. अशा वेळेस संभोग केल्यास गर्भप्राप्ती होते.

 

मुलींना पाळी कधी येते? कोणत्या वयात येते?

मुलींना पाळी कधी येते
मुलींना पाळी कधी येते

बहुतेक मुलींना मासिक पाळी 12 वर्षांची असताना सुरू होते, परंतु काही मुलींना पाळी 8 व्या वर्षीच सुरू होऊ शकते, त्यामुळे या बदलावासाठी मुली तयार आहेत याची खात्री करण्यासाठी लहानपणापासूनच त्यांच्याशी मासिक पाळी बद्दल बोलणे महत्त्वाचे आहे.

मुलींना अंडरआर्म आणि जघनाचे केस येऊ लागले असतील तर समजून जा कि हे तुमची मासिक पाळी सुरू होत असल्याची चिन्हे आहेत. सामान्यतः, तुमचे स्तन वाढू लागल्यानंतर सुमारे 2 वर्षांनी तुमची मासिक पाळी सुरू होते. सरासरी मुलीला तिची पहिली मासिक पाळी १२ वर्षांच्या आसपास येते, परंतु ती प्रत्येक मुलीला वेगळ्या वर्षी येऊ शकते.

मुलीला मासिक पाळी सुरू झाल्यानंतर पहिली काही वर्षे ती नियमितपणे येत नाही. असे होणे सुरुवातीला सामान्य आहे. पहिल्या मासिक पाळीनंतर सुमारे 2-3 वर्षांनी, मुलीची मासिक पाळी दर 4-5 आठवड्यांतून एकदा येऊ शकते.

मुलींना पाळी आल्यावर असे वाटू शकते कि तिचे पुष्कळ रक्त वाहत आहे, परंतु संपूर्ण कालावधीत एक मुलगी सहसा फक्त काही चमचे रक्त गमावते. बहुतेक मुलींना त्यांचे पॅड, टॅम्पन किंवा मासिक पाळीचा कप दिवसातून 3-6 वेळा बदलावा लागतो.

तर मैत्रिणींनो वरील लेखात आपण पाहिले मुलींना पाळी कधी येते व कोणत्या वयात येते. आता खालील लेखात आपण मासिक पाळीबद्दल इतर माहिती जाणून घेणार आहोत.

 

मुलींना पाळी कशामुळे येते?

मुलींना पाळी कशामुळे येते
मुलींना पाळी कशामुळे येते

शरीरातील हार्मोन्समधील बदलांमुळे मासिक पाळी येते. हार्मोन्स रासायनिक संदेशवाहक असतात. अंडाशय, महिला हार्मोन्स इस्ट्रोजेन आणि प्रोजेस्टेरॉन सोडतात. या संप्रेरकांमुळे गर्भाशयाचे (किंवा गर्भ) अस्तर तयार होते. बिल्ट-अप अस्तर फलित अंड्याला जोडण्यासाठी आणि विकसित होण्यासाठी तयार असते. परंतु अंडी फलित न झाल्यास, अस्तर तुटून रक्तस्त्राव होतो. यालाच मासिक पाळी म्हणतात मग तीच प्रक्रिया पुन्हा पुन्हा घडते.

अस्तर तयार होण्यास साधारणतः एक महिना लागतो, नंतर तुटतो. म्हणूनच बहुतेक मुली आणि महिलांना महिन्यातून एकदा मासिक पाळी येते.

वाचा – एका दिवसात पाळी येण्यासाठी घरगुती उपाय

 

मी माझ्या पहिल्या मासिक पाळीसाठी कसे तयार होऊ?

मासिक पाळी प्रत्यक्षात येण्यापूर्वी तुम्ही काय अपेक्षा करू शकता याबद्दल तुमच्या पालकांशी किंवा तुमचा विश्वास असलेल्या दुसर्‍या प्रौढ व्यक्तीशी बोला.

तुमच्यासोबत सॅनिटरी पॅड किंवा टॅम्पन्स आधीच घेऊन ठेवणे ही चांगली कल्पना आहे.

जर तुम्ही शाळेत पॅड किंवा टॅम्पनशिवाय गेलात, तर याबद्दल महिला शिक्षक किंवा शाळेच्या नर्सला विचारा.

 

माझी पहिली मासिक पाळी किती काळ टिकेल?

माझी पहिली मासिक पाळी किती काळ टिकेल?
माझी पहिली मासिक पाळी किती काळ टिकेल?

तुमची पहिली पाळी फार काळ टिकणार नाही, कारण तुमच्या शरीराला नियमित स्वरूप येण्यासाठी काही महिने लागू शकतात. सामान्य नियमानुसार, एकदा ते स्थायिक झाल्यानंतर, दर 23 ते 35 दिवसांनी तुमचा कालावधी असेल आणि तो 2 ते 7 दिवस टिकेल.

 

मी पॅड, टॅम्पन्स, मासिक पाळीचे कप किंवा पीरियड अंडरवेअर काय वापरावे व का?

हे तुमच्यावर अवलंबून आहे. टॅम्पन्स, मासिक पाळीचे कप, डिस्पोजेबल किंवा पुन्हा वापरता येण्याजोगे पॅड (टॉवेल) आणि पीरियड अंडरवेअर तुकाय वापरावे ते. तुम्हाला कदाचित तुमच्या पहिल्याच कालावधीसाठी पॅड वापरावेसे वाटतील कारण टॅम्पन्स आणि कप काही प्रमाणात अंगवळणी पडू शकतात. जोपर्यंत तुम्हाला तुमच्यासाठी सर्वात योग्य उत्पादन सापडत नाही तोपर्यंत प्रयोग करणे योग्य ठरेल.

वाचा – पाळी येण्यासाठी कोणती गोळी घ्यावी

 

मासिक पाळीची लक्षणे कोणती आहेत?

काही मुलींना मासिक पाळीची लक्षणे दिसतात तर काहींना नाही. या लक्षणांची तीव्रता देखील बदलू शकते. सर्वात सामान्य लक्षण म्हणजे पेटके. तुमच्या पेल्विक भागात तुम्हाला जाणवणारी क्रॅम्पिंग म्हणजे तुमचे गर्भाशय त्याचे अस्तर सोडण्यासाठी आकुंचन करत असते.

मुलींना मासिक पाळी येण्याची इतर चिन्हे आहेत:

 • मूड बदलतो.
 • झोपायला त्रास होतो.
 • डोकेदुखी.
 • अन्नाची लालसा.
 • पोटात गोळा येणे.
 • स्तनाची कोमलता.
 • पुरळ.

 

पाळीत होणाऱ्या वेदना

बर्‍याच मुलींना त्यांच्या मासिक पाळीत वेदना होतात. हे निस्तेज वेदनांपासून ते तीव्र वेदनांपर्यंत कशाही असू शकतात ज्या असह्य वाटते आणि सहज आराम मिळत नाही.

सौम्य कालावधीच्या वेदनांवर उपचार करण्यासाठी बरेच पर्याय आहेत, उदाहरणार्थ:

 • गरम पाण्याची बाटली
 • सौम्य व्यायाम
 • पॅरासिटामॉल किंवा आयबुप्रोफेन सारख्या वेदनाशामक गोळ्या
 • वेदना कमी करण्याच्या सल्ल्यासाठी तुम्ही तुमच्या फार्मासिस्टशी बोलू शकता. अधिक तीव्र
 • वेदनांसाठी, इतर प्रकारची औषधे आहेत जी फक्त तुमच्या डॉक्टरांकडून उपलब्ध आहेत.

वाचा – मासिक पाळीतील वेदना कमी करण्यासाठी घरगुती उपाय

 

जसजसे माझे वय वाढत जाते तसतसे माझे मासिक पाळी कसे बदलते?

तुमचे वय वाढत असताना तुमची मासिक पाळी वेगवेगळ्या प्रकारे बदलू शकते. बहुतेकदा, तुम्ही लहान असताना (तुम्ही किशोरवयीन असताना) मासिक पाळी जास्त असते आणि साधारणपणे तुमच्या 20 आणि 30 च्या दशकात हलकी होते. हे सामान्य आहे.

 • तुमच्या पहिल्या मासिक पाळीनंतर काही वर्षांपर्यंत, मासिक पाळी 38 दिवसांपेक्षा जास्त असते. मुलींना मासिक पाळी सुरू झाल्यापासून तीन वर्षांच्या आत अधिक नियमित पाळी येतात. जर यापेक्षा जास्त काळ किंवा अनियमित चक्र चालू राहिल्यास, पॉलीसिस्टिक ओव्हरी सिंड्रोम (PCOS) सारख्या आरोग्य समस्या होऊ शकतात.
 • तुमच्या 20 आणि 30 च्या दशकात, तुमचे चक्र सामान्यतः नियमित असतात आणि 24 ते 38 दिवसांपर्यंत कुठेही टिकू शकतात.
 • तुमच्या 40 च्या दशकात, तुमचे शरीर रजोनिवृत्तीमध्ये संक्रमण सुरू करते, तुमचे चक्र अनियमित होऊ शकते. तुमची मासिक पाळी एक महिना किंवा काही महिने थांबू शकते आणि नंतर पुन्हा सुरू होऊ शकते. ते नेहमीपेक्षा लहान किंवा जास्त काळ टिकू शकतात किंवा सामान्यपेक्षा हलके किंवा जड असू शकतात.
 • जर तुम्हाला मासिक पाळी 38 दिवसांपेक्षा जास्त किंवा 24 दिवसांपेक्षा कमी असेल किंवा तुम्हाला तुमच्या मासिक पाळीबद्दल काळजी वाटत असेल तर तुमच्या डॉक्टरांशी किंवा नर्सशी बोला.

 

Key Takeway

मुलींना पाळी कधी येते – बर्‍याच मुलींना त्यांची पहिली मासिक पाळी 10 ते 15 वर्षांच्या दरम्यान कधीतरी येते. मात्र, पहिली मासिक पाळी 8 वर्षांच्या वयात देखील येऊ शकते, त्यामुळे तयार राहणे ही चांगली कल्पना आहे. पहिल्या मासिक पाळीच्या वयावर आनुवंशिकता, आहार, वातावरण, वजन आणि इतर घटकांचा परिणाम होऊ शकतो.

मासिक पाळी आणि काय अपेक्षा करावी याबद्दल खुले आणि थेट संभाषण करून तुम्ही तुमच्या मुलीला पहिल्या मासिक पाळीसाठी तयार करण्यात मदत करू शकता. तुमच्या मुलासाठी मासिक पाळीचा पुरवठा आणि पॅंटची अतिरिक्त जोडी त्यांच्या बॅगेत किंवा शाळेत ठेवणे देखील चांगली कल्पना आहे.

वाचा – 8 घरगुती व सोप्पे मासिक पाळी येण्यासाठी उपाय

पहिल्या कालावधीबद्दल तयार असणे आणि शिक्षित असणे हा तुमच्या मुलींसाठी वाढत्या टप्प्यापर्यंत पोहोचण्याचा एक उत्तम मार्ग आहे.

 

तर मैत्रिणींनो, आजचा आपला लेख “मुलींना पाळी कधी येते” आपण इथे संपवत आहोत. मात्र, तुम्हाला कोणतेही प्रश्न असल्यास खालिलकमेण्ट बॉक्समध्ये विचारावे.

 

Advertisements

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *