Ajinomoto Meaning in Marathi – अजिनोमोटो काय आहे? खाण्यास योग्य कि अयोग्य?

ajinomoto meaning in marathi

Ajinomoto Meaning in Marathi / Ajinomoto in Marathi – अजिनोमोटो काय आहे? खाण्यास योग्य कि अयोग्य? असे प्रश्न तुम्हाला पडले असल्यास असे तुम्ही एकटे आहात असे नाही. हे काही सामान्य प्रश्न आहेत ज्यांचे उत्तर व सविस्तर माहिती या लेखात दिली गेलेली आहे.

Advertisements

Ajinomoto Meaning in Marathi - अजिनोमोटो काय आहे? खाण्यास योग्य कि अयोग्य?

ajinomoto meaning in marathi
ajinomoto meaning in marathi

Ajinomoto Meaning in Marathi / Ajinomoto in Marathi – अजिनोमोटो हे एक लोकप्रिय चव वाढवणारे एक प्रकारचे मीठ आहे जे सहसा त्याच्या आरोग्यावरील प्रतिकूल परिणामांबद्दल बर्याच विवादांनी वेढलेले असते. हे मूळचे भारतीय नसल्याने याला भारतीय नाव नाही काही लोक याला MSG किंवा अजिनोमोटो असे म्हणणे सोयीस्कर समजतात.

Ajinomoto बद्दल काही जण म्हणतात की ते धमन्या ब्लॉक करू शकते, तर बरेच लोक म्हणतात की यामुळे हृदयविकाराचा झटका येऊ शकतो. पण अजिनोमोटो खरोखरच आरोग्यासाठी वाईट आहे की हे सर्व दावे खोटे आहेत? अजिनोमोटो म्हणजे काय आणि ते तुमच्या आरोग्यासाठी चांगले आहे की नाही हे जाणून घेण्यासाठी खालील लेख वाचा.

MSG आणि Ajinomoto एकच आहेत का?

अजिनोमोटो किंवा एमएसजी (एमएसजी किंवा मोनोसोडियम ग्लूटामेट) हे मुळात एकच आहेत.

MSG हे एक उत्पादनाचे नाव आहे तसेच Ajinomoto हे जपानी कंपनीचे नाव आहे.

अजिनोमोटो नावानेच हे उत्पादन खूप लोकप्रिय झाले आणि आता लोक MSG ला अजिनोमोटो असे म्हणतात.

What is Ajinomoto in Marathi?

What is Ajinomoto in Marathi?
What is Ajinomoto in Marathi?

अजिनोमोटो किंवा एमएसजी हे सोडियम आणि ग्लुटामिक ऍसिडपासून बनवलेले एक संयुग आहे, जे सर्वात सामान्य नैसर्गिकरित्या आढळणारे अमीनो ऍसिड आहे.

एमएसजी ऊस, साखर बीट, सोडियम, कसावा किंवा कॉर्न यांसारख्या वनस्पती-आधारित घटकांसह तयार केले जाते.

हा आशियाई पाककृतीचा एक महत्त्वाचा भाग आहे आणि सामान्यतः नूडल्स, तळलेले तांदूळ, सूप इत्यादींमध्ये जोडले जाते.

1908 मध्ये जपानी केमिस्ट किकुने इकेडा यांनी ग्लूटामिक ऍसिडमुळे अन्नाला एक अनोखी चवदार उमामी चव दिल्याचे निरीक्षण केल्यानंतर ते प्रथम तयार केले गेले.

त्यानंतर त्याने कोंबूपासून एक विशिष्ट चव तयार करून हा स्वाद वाढवणारा पदार्थ तयार करण्याचा प्रयत्न केला जो एक प्रकारचा खाण्यायोग्य समुद्री शैवाल आहे.

Is Ajinomoto Safe?

अन्न आणि औषध प्रशासन (FDA) ने MSG ला “सामान्यत: सुरक्षित म्हणून ओळखले जाणारे” अन्न घटक म्हणून वर्गीकृत केले आहे जे MSG ला धोकादायक असल्याचे प्रमाणित करणारे सर्व दावे संपवते.

मात्र, MSG कमी प्रमाणात वापरला पाहिजे आणि या फ्लेवरिंगचा जास्त किंवा नियमित वापर आपल्या शरीरासाठी हानिकारक असू शकतो.

Ajinomoto हे ग्लुटामिक ऍसिडसह बनवलेले एक फ्लेवरिंग आहे, जे भाज्या, चीज, टोमॅटो, मासे, मांस, अंडी, मसूर आणि इतर दुग्धजन्य पदार्थ यासारख्या पदार्थांमध्ये आढळणारे एक सामान्य अमीनो ऍसिड आहे. MSG मांसाहारी नाही, कारण ते नैसर्गिकरित्या तयार होणारे पदार्थ वापरून तयार केलेले रासायनिक उत्पादन आहे.

वाचा – स वरून मुलींची नावे ५०० पेक्षा अधिक नावे अर्थासहित

Benefits of Ajinomoto in Marathi

Benefits of Ajinomoto in Marathi
Benefits of Ajinomoto in Marathi

Ajinomoto / MSG म्हणजे ‘मोनोसोडियम ग्लुटामेट’. हे फक्त 12% सोडियम, 78% ग्लूटामेट आणि 10% बांधलेले पाणी यांचे मिश्रण आहे.

ग्लूटामेट एक अमीनो आम्ल आहे जे उमामी चव प्रदान करते. हे मांस, मासे, अंडी, दूध (मानवी आईच्या दुधासह) इत्यादी प्रथिनेयुक्त पदार्थांमध्ये मुबलक प्रमाणात आढळते.

1.अन्नाची चव वाढवते

Ajinomoto च्या वापराने पदार्थांची चव वाढते आणि जेवणातील सर्व चवींमध्ये समतोल साधते आणि पुढील चाव्याव्दारे भूक वाढवणारी समृद्ध चव देते.

2.रोजच्या आहारात मीठ/सोडियमचे सेवन कमी करते

Ajinomoto मध्ये फक्त 12% सोडियम असते तर टेबल सॉल्टमध्ये 39% असते. सोडियमच्या प्रमाणामध्ये Ajinomoto हे टेबल मीठापेक्षा 2/3 कमी सोडियम आहे. म्हणून, टेबल मिठाचा काही भाग Ajinomoto ने बदलून, एकंदरीत सोडियमचे सेवन 40% पर्यंत कमी केले जाऊ शकते आणि समान चव टिकवून ठेवता येते.

Read – Virgin Meaning in Marathi

3.वृद्धांच्या पोषण आहारास प्रोत्साहन देते

मनुष्य जसजसा मोठा होत जातो तसतसे स्वाद कळ्या कमी संवेदनशील होत जातात आणि यामुळे भूक लागत नाही ज्यामुळे वृद्धांसाठी कुपोषन होऊ शकते.

Ajinomoto च्या वापराने, तुम्ही वृद्धांची भूक सुधारून त्यांच्या निरोगी जीवनाला चालना देऊ शकतो, अशा प्रकारे त्यांचे अन्न सेवन वाढवू शकतो आणि त्यांचे पोषक शोषण सुधारू शकतो.

4.प्रथिने पचन होण्यास प्रोत्साहन

शास्त्रज्ञांनी शोधून काढले की Ajinomoto वापरल्याने जीवनाचा दर्जा सुधारण्यास मदत होऊ शकते कारण पोटात उमामी रिसेप्टर्स असतात जे जीवनासाठी आवश्यक असलेल्या प्रथिनांचे अंतर्ग्रहण, पचन/शोषण आणि चयापचय यामध्ये महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावतात.

वाचा – समानार्थी शब्द मराठी – samanarthi shabd in marathi 1000 पेक्षा अधिक

Frequently Asked Questions

Ajinomoto Meaning in Marathi / Ajinomoto in Marathi – अजिनोमोटो हे चव वाढवणारे/उमामी मसाला आहे, जे खाद्यपदार्थांमध्ये उत्कृष्ट चव आणण्यासाठी जवळपास शतकभर मोठ्या प्रमाणावर वापरले जात आहे. अजिनोमोटो प्रत्यक्षात ग्लुटामिक ऍसिड किंवा ग्लूटामेट म्हणून ओळखल्या जाणार्‍या सर्वात मुबलक अमीनो ऍसिडपासून बनलेले आहे, ज्यामध्ये सोडियम, ग्लुटामिक ऍसिड आणि पाणी आहे.

अजिनोमोटो हे किण्वन नावाच्या नैसर्गिक प्रक्रियेद्वारे तयार केले जाते – ही प्रक्रिया व्हिनेगर आणि दही बनवण्यासारखीच असते. एमएसजी उत्पादन टॅपिओका किंवा उसाच्या किण्वनाने सुरू होते, त्यानंतर तटस्थीकरण आणि क्रिस्टलायझेशन प्रक्रिया होते. तयार झालेले उत्पादन हे शुद्ध, पांढरे क्रिस्टल असते, जे सहजपणे विरघळते आणि अनेक पदार्थांमध्ये चांगले मिसळते.

या दाव्याला कोणतेही वैज्ञानिक समर्थन नाही; शरीरातील द्रव नियंत्रण असमतोल असताना तहान नैसर्गिकरित्या लागते. रक्ताच्या तीव्र नुकसानामुळे असंतुलन होऊ शकते; खूप कठोर व्यायाम करताना घाम येणे; उच्च सोडियम सेवन. सोडियम जास्त प्रमाणात घेण्याचे कारण पाहता, अर्थातच एमएसजीमध्ये सोडियम असते. तथापि, MSG मध्ये फक्त 12% सोडियम असते, तर टेबल सॉल्टमध्ये अंदाजे 40% असते, आणि MSG ची मात्रा मीठापेक्षा खूप कमी असू शकते, MSG ची तहान-प्रतिसाद मीठापेक्षा कितीतरी कमी असेल.

नाही. मायग्रेन डोकेदुखी गंभीर असते, अनेकदा डोकेदुखी दुर्बल होते. आनुवंशिकता, न्यूरोलॉजिकल ब्रेन डिसऑर्डर आणि रक्तवाहिन्यांचे विकार यासारख्या मायग्रेन होतात याबद्दल अनेक सिद्धांत असताना, MSG ला मायग्रेनशी जोडणारे कोणतेही दुहेरी अंध, प्लेसबो नियंत्रित अभ्यास नाहीत.

Advertisements

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *