चिकनगुनिया ची साथ पसरतेय? मग करा हे चिकनगुनिया वर घरगुती उपाय

चिकनगुनिया वर घरगुती उपाय

आजचा हा लेख चिकनगुनिया वर आधारित आहे, यामध्ये चिकनगुनिया बद्दल संपूर्ण माहिती सोबत चिकनगुनिया वर घरगुती उपाय दिलेले आहेत.

Advertisements

चिकनगुनिया वर घरगुती उपाय

चिकनगुनिया हा एक विषाणूजन्य रोग आहे जो डासांच्या चाव्याव्दारे पसरतो आणि लोकसंख्येला कंटाळलेल्या सामान्य आजारांमध्ये त्याचे स्थान घेतले आहे. जरी हे क्वचितच प्राणघातक असले तरी, रोग स्वतःच बरा झाल्यानंतरही त्याच्याशी संबंधित तीव्र लक्षणे शरीराला दीर्घकाळ कमजोर करतात.

चिकनगुनियावर कोणताही इलाज नाही परंतु चिकनगुनिया वर घरगुती उपाय रोगाशी संबंधित विविध लक्षणांवर वैयक्तिकरित्या उपचार केले जाऊ शकतात. आणि, चिकुनगुनियाच्या घरगुती उपचारांचा अवलंब करून पुढील गोष्टी करता येतील.

1. गिलॉय किंवा गुडुची

चिकनगुनिया वर घरगुती उपाय
चिकनगुनिया वर घरगुती उपाय

तापावरील अनेक हर्बल औषधांमध्ये गिलॉय हे सक्रिय घटक असते. गिलॉय सामान्यत: दुसर्या रोगाचे लक्षण असताना ताप बरा करण्यासाठी एक उपाय म्हणून वापरला जातो.

हे दाहक-विरोधी, संधिवात-विरोधी, अँटी-मायक्रोबियल, अँटी-पायरेटिक आणि इम्यून-मॉड्युलेटरी गुणधर्म शरीरातील कोणताही संसर्ग कमी करण्यास मदत करतात. गिलॉयचे सेवन कॅप्सूलच्या स्वरूपात, गिलॉय सटवा म्हणून ओळखल्या जाणार्‍या पावडरच्या स्वरूपात किंवा रस स्वरूपात केले जाऊ शकते.

चिकनगुनिया वर घरगुती उपाय म्हणून गिलोय दैनंदिन डोस 5 वर्षांपेक्षा जास्त वयाच्या मुलांसाठी 250 ग्रॅम आणि प्रौढांसाठी 3 ग्रॅमपेक्षा जास्त नसावा.

2.पपईच्या पानांचा रस

चिकनगुनिया वर घरगुती उपाय
चिकनगुनिया वर घरगुती उपाय

आठवडाभर दर दोन तासांनी दोन चमचे पपईच्या पानांचा रस पिण्याने चिकुनगुनियाचा त्रास कमी होतो. पपईची पाने हि चिकनगुनिया वर घरगुती उपाय असून ही शरीरातील प्लेटलेट्सची संख्या वाढवतात ज्यामुळे चिकनगुनिया बरा होण्यास मदत होते.

पपईच्या ताज्या पानांमध्ये प्रवेश नसल्यास, ते फार्मसीमध्ये उपलब्ध असलेल्या पपईच्या टिंचरसह बदलले जाऊ शकते. पपईच्या पानांचा रस हा गिलॉय ज्यूस सोबतच चिकनगुनिया उपचारांसाठीचा सर्वात लोकप्रिय घरगुती उपाय आहे. किंवा हा लेख वाचा – प्लेटलेट्स बढ़ाने की आयुर्वेदिक दवा पतंजलि

3.नारळ पाणी

चिकनगुनिया वर घरगुती उपाय
चिकनगुनिया वर घरगुती उपाय

हे निरोगी पेय यकृताचे डिटॉक्सिफिकेशन सारख्या इतर अनेक फायद्यांसह दाहक-विरोधी फायद्यांनी भरलेले आहे. चिकनगुनिया वर घरगुती उपाय म्हणून दिवसभरात तीन ते चार ग्लास ताजे नारळ पाणी पिल्याने एकंदरीत आरोग्यही चांगले राहते.

4.हळद दूध

चिकनगुनिया वर घरगुती उपाय
चिकनगुनिया वर घरगुती उपाय

हळद हा एक आश्चर्यकारक आयुर्वेदिक मसाला आहे ज्यामध्ये सर्दी-खोकल्यापासून ताप आणि जळजळीपर्यंत अनेक आजार बरे करण्याची क्षमता आहे. चिकनगुनिया वर घरगुती उपाय म्हणून दिवसातून दोनदा कोमट हळदीचे दूध प्यायल्याने सूज कमी होते आणि वेदना कमी होते.

5.कोल्ड थेरपी

चिकनगुनिया वर घरगुती उपाय
चिकनगुनिया वर घरगुती उपाय

बहुतेक डॉक्टर सांधेदुखी आणि शरीरातील कोणत्याही प्रकारची जळजळ यासाठी थंड किंवा बर्फाचा पॅक लिहून देतात. आईस पॅक कोणत्याही फार्मसीमध्ये सहज उपलब्ध असतात परंतु एक नसताना, टॉवेलमध्ये पिसलेला बर्फ देखील वापरला जाऊ शकतो. सांधेदुखी कायम राहेपर्यंत ही थेरपी दिवसभरात अनेक वेळा केली जाऊ शकते.

6.तुळशीची पाने

चिकनगुनिया वर घरगुती उपाय
चिकनगुनिया वर घरगुती उपाय

तुळशीची पाने पाण्यात उकळून पाण्याचे प्रमाण निम्मे होईपर्यंत टाकता येते. दिवसा या सात किंवा मळणीच्या सेवनाने ताप कमी होतो. तुळशीतील अँटी-मायक्रोबियल गुणधर्म शरीराची रोगप्रतिकारक शक्ती देखील सुधारतात.

7.द्राक्षे

चिकनगुनिया वर घरगुती उपाय
चिकनगुनिया वर घरगुती उपाय

हा दिलेला चिकनगुनिया वर घरगुती उपाय आमचा एक फेव्हरेट उपाय आहे, बिया नसलेली द्राक्षे गाईच्या दुधासोबत घेतल्यास ताप कमी होतो आणि चिकुनगुनियाच्या वेळी आणि नंतर होणारा त्रास कमी होतो.

8.रेड चिल्ली

सेल सिग्नलिंग जर्नलमध्ये प्रकाशित झालेल्या एका अभ्यासात असे म्हटले आहे की, कॅप्सेसिन नावाच्या संयुगात समृद्ध असल्याने मिरची चिकनगुनियावर उपचार करू शकते. Capsaicin प्रत्यक्षात एक प्रभावी विरोधी दाहक एजंट आहे. हे मेंदूला वेदना सिग्नल पाठवण्यासाठी जबाबदार असलेल्या संयुगे अवरोधित करून तुम्हाला वेदनांपासून आराम मिळवून देऊ शकते.

चिकनगुनिया वर घरगुती उपाय: लाल मिरची आणि पाण्यासोबत मध्यम आचेवर ५ ते १० मिनिटे गरम करा. नंतर, त्यात मेण घाला आणि ते वितळू द्या आणि छान रक्त येऊ द्या. त्यानंतर, ते विस्तवावरून काढून टाका आणि 10 मिनिटे थंड होऊ द्या. आता, पेस्ट प्रभावित सांध्यावर लागू करण्यासाठी तयार आहे. विशेष म्हणजे ही पेस्ट हवाबंद डब्यात साठवा.

9.बार्ली

जर तुम्हाला चिकनगुनियाचा त्रास होत असेल तर बार्ली (सत्तू) तुमच्या आहाराचा एक भाग बनवा. हे यकृत डिटॉक्स करण्यास मदत करते.

सहसा, चिकुनगुनिया सांधेदुखी सुमारे एक किंवा दोन आठवडे टिकते, तथापि, काही प्रकरणांमध्ये ते महिने किंवा त्याहूनही अधिक काळ टिकू शकते. सांधेदुखीवर कोणताही विशिष्ट उपचार नसला तरी, तज्ञांनी असे सुचवले आहे की चिकुनगुनिया ताप असताना आणि नंतर योग्य आणि आरोग्यदायी आहार घेतल्याने रुग्ण लवकर बरे होऊ शकतात.

Advertisements

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *