जागल्या हे टोपण नाव कोणाचे?

जागल्या हे टोपण नाव कोणाचे?

जागल्या हे टोपण नाव कोणाचे?

जागल्या हे टोपण नाव कोणाचे? 15 सप्टेंबर 1935 रोजी दगडू मारुती पवार म्हणून जन्मलेल्या दया पवार यांनी दलित साहित्यातील एक प्रमुख व्यक्तिमत्व म्हणून मराठी साहित्यावर अमिट छाप सोडली.

Advertisements

त्यांच्या महत्त्वपूर्ण योगदानासाठी प्रसिद्ध, पवार यांचा जीवन प्रवास आणि साहित्यिक कामगिरी लवचिकता, दृढनिश्चय आणि मराठीतील दलित साहित्याचा मार्ग मोकळा करण्याची वचनबद्धता दर्शवते.

सुरुवातीचे जीवन आणि आव्हाने:

अहमदनगर जिल्ह्यातील धामणगाव या गावचे रहिवासी असलेल्या पवारांना आयुष्याच्या सुरुवातीलाच संकटांचा सामना करावा लागला. संगमनेरच्या बोर्डिंग स्कूलमध्ये शिक्षण पूर्ण करत असताना, त्यांच्या चुलत भावाने सल्लामसलत न करता त्यांचे लग्न लावल्याने त्यांच्या आयुष्याला अनपेक्षित वळण मिळाले.

या विचलनामुळे पवार मॅट्रिकमध्ये नापास झाले आणि इंग्रजीत सात गुण कमी पडले. काका आणि आईच्या पाठिंब्याने निश्चिंतपणे, त्याने पुन्हा परीक्षा दिली आणि उत्तीर्ण झाला, त्याच्या जिद्दीचे प्रदर्शन केले.

उल्लेखनीय कामगिरी: पद्मश्री पुरस्कार विजेते

शैक्षणिक अडचणींचा सामना करत असतानाही, दया पवार यांच्या साहित्यिक पराक्रमामुळे त्यांना प्रतिष्ठित पद्मश्री पुरस्कार मिळाला. ही ओळख त्यांची लवचिकता आणि साहित्यातील परिवर्तनशील शक्तीवर प्रकाश टाकते. पवार यांचा मॅट्रिक नापास ते पद्मश्री पुरस्कारप्राप्त असा प्रवास हा त्यांच्या शिक्षण आणि साहित्याप्रती असलेल्या अतूट बांधिलकीचा पुरावा आहे.

आत्मचरित्र: ‘बलुतं’ आणि दलित साहित्य

पवारांच्या ‘बलुतं’ या आत्मचरित्राचे मराठी साहित्यात महत्त्वाचे स्थान आहे. विविध भारतीय भाषांमध्ये आणि इंग्रजी, फ्रेंच आणि जर्मन यांसारख्या युरोपीय भाषांमध्ये अनुवादित झालेला ‘बलुतान’ हा दलित साहित्यातील एक अग्रगण्य कलाकृती आहे.

या उत्कृष्ट कृतीने मराठीतील दलित लेखकांसाठी दारे उघडली, उपेक्षित आवाज ऐकण्यासाठी आणि स्वीकारण्यासाठी एक व्यासपीठ उपलब्ध करून दिले.

वारसा आणि कुटुंब

दया पवार यांचा साहित्यिक वारसा त्यांच्या स्वत:च्या कलाकृतींच्या पलीकडेही आहे. त्यांची मुलगी, प्रज्ञा, मराठी कवी आणि गद्य लेखिका म्हणून त्यांच्या पावलावर पाऊल ठेवून साहित्यिक उत्कृष्टतेची मशाल पुढे नेत आहे.

प्रकाशित साहित्य

पवारांच्या साहित्यिक संग्रहात ‘अस्पृश्य’ (‘बलुतान’चा हिंदी अनुवाद), ‘कोंडवारा,’ ‘चावडी,’ ‘जागे,’ ‘धम्मपद,’ ‘पाणी कुठून आले, बाई…,’ यांसारख्या उल्लेखनीय कामांचा समावेश आहे. पासंग, ‘बलुतान,’ ‘वीस रुपये’ (‘विताल’चे हिंदी भाषांतर), आणि ‘विटाल.’ या कलाकृती जीवनाच्या विविध पैलूंचा, विचारसरणीचा आणि सामाजिक प्रश्नांचा अभ्यास करतात, पवारांच्या साहित्यिक प्रतिभेची खोली आणि विविधता दर्शवतात.

पुरस्कार आणि मान्यता

दया पवार यांना पद्मश्री व्यतिरिक्त ‘बलुतं’साठी १९७९ मध्ये महाराष्ट्र शासनाचा उत्कृष्ट साहित्य पुरस्कार मिळाला. मराठी साहित्यातील त्यांच्या महत्त्वपूर्ण योगदानाची आणि दलित साहित्याच्या भूदृश्येला आकार देण्याच्या त्यांच्या निर्णायक भूमिकेची दखल या पुरस्कारांनी दिली आहे.

Advertisements