Podcast Meaning in Marathi पॉडकास्ट म्हणजे काय? सविस्तर माहिती

Podcast Meaning in Marathi

नमस्कार मित्रहो, आजच्या लेखात आपण पाहणार आहोत Podcast Meaning in Marathi याबद्दल संपूर्ण माहिती. इथे तुम्हाला पॉडकास्ट बद्दल भरगोस माहिती तुम्हाला भेटेल हि आमची गॅरंटी. चला तर मग लेखाला सुरुवात करूयात.

Advertisements

Podcast Meaning in Marathi – पॉडकास्ट म्हणजे काय?

Podcast Meaning in Marathi
Podcast Meaning in Marathi

Podcast Meaning in Marathi – पॉडकास्ट ही एक डिजिटल मीडिया, ऑडिओ किंवा व्हिडिओ आहे, परंतु सामान्यतः ऑडिओ असते. हे एक बोलकं पुस्तक म्हणून देखील समजू शकता, परंतु यामध्ये छोट्या तुकड्यांमध्ये माहिती दिली जाते.

पॉडकास्ट या फाईल्स इंटरनेटद्वारे वितरित केल्या जातात आणि संगणकावर किंवा एमपी3 प्लेयर किंवा स्मार्ट फोनसारख्या पोर्टेबल डिव्हाइसवर पुन्हा चालवल्या जाऊ शकतात. सध्या अनेक प्लॅटफॉर्म जसे कि स्पॉटिफाय, जिओ सावन, गुगल पॉडकास्ट व ऍपल पॉडकास्ट सारखे प्लॅटफॉर्म प्रसिद्ध झालेलं आहेत.

पॉडकास्ट हे एखाद्या रेडिओ कार्यक्रमासारखे असतात. कोणीही ते ऐकू शकतो, तयार करू शकतो आणि वितरित करू शकतो. एक लेखक म्हणून, पॉडकास्ट तुम्हाला आणि तुमच्या पुस्तकांचे विपणन करण्यासाठी एक नवीन मार्ग प्रदान करू शकतात.

पॉडकास्ट आयट्यून्ससारख्या साधनांवर देखील संग्रहित केले जाऊ शकतात. पॉडकास्ट स्मार्ट फोन, एमपी3 प्लेयर किंवा तुमच्या संगणकासह जवळजवळ अनेक उपकरणांवर ऐकू येतात.

तुम्हाला फक्त इंटरनेट कनेक्शन आणि स्पीकर्सची आवश्यकता आहे. फाईलचे रेकॉर्ड केलेले स्वरूप आणि ती संग्रहांमध्ये डाउनलोड करण्याची सामान्य क्षमता यामुळेच पॉडकास्ट उपलब्ध होतात. तुम्हाला हवे तेव्हा तुम्ही ते ऐकू शकता.

Podcast Meaning in Marathi – पॉडकास्ट म्हणजे काय?

पॉडकास्टचा उद्देश काय असतो?

पॉडकास्टचा उद्देश काय असतो?
पॉडकास्टचा उद्देश काय असतो?

सर्व पॉडकास्टचे उद्दिष्ट सारखे नसते, परंतु सर्वसाधारणपणे पॉडकास्ट हा मनोरंजनाचा एक प्रकार असतो. एखाद्या विषयाबद्दल अधिक जाणून घेण्यासाठी, चालू घडामोडींशी अद्ययावत राहण्यासाठी किंवा त्यांना हसायचे आहे म्हणून लोक पॉडकास्ट ऐकू शकतात.

पॉडकास्ट हे एक शक्तिशाली विपणन साधन देखील असू शकते. पॉडकास्टिंग ही तुमच्या व्यवसायाचा प्रचार करण्याची, तुमची व्याप्ती वाढवण्याची किंवा तुमच्या विद्यमान प्रेक्षकांपर्यंत बाजारपेठ पोहोचवण्याची संधी असू शकते.

भारतात 100 दशलक्षाहून अधिक सक्रिय पॉडकास्ट श्रोते आहेत आणि ते दरवर्षी अधिक लोकप्रिय होत आहेत. पॉडकास्टमध्ये आपल्या प्रेक्षकांना माहिती देण्याची, प्रेरित करण्याची किंवा गुंतवून ठेवण्याची क्षमता असते.

शेवटी, पॉडकास्ट हा आशय सामायिक करण्याचा एक मार्ग आहे. काहींना लेख वाचणे आवडते, तर इतरांना ते ऐकू शकतील असे काहीतरी आवडते. पॉडकास्टिंग फ्लेक्सिबल आहे आणि पॉडकास्टर हे माध्यम अनेक प्रकारे वापरू शकतात.

पॉडकास्टचे प्रकार काय आहेत?

पॉडकास्टचे प्रकार काय आहेत?
पॉडकास्टचे प्रकार काय आहेत?

पुस्तके, चित्रपट आणि मनोरंजनाच्या इतर प्रकारांप्रमाणेच, पॉडकास्टमध्ये विविध विषयांचा समावेश असतो. कॉमेडी हा पॉडकास्टचा सर्वात लोकप्रिय प्रकार असला तरी खरा गुन्हेगारी, बातम्या आणि व्यवसाय यासारख्या विविध शैलींना देखील व्यापक प्रेक्षकवर्ग आहे.

जर तुम्ही पॉडकास्टिंगची व्याख्या करण्याचा प्रयत्न केला, तर तुम्हाला पटकन लक्षात येईल की पॉडकास्ट अविश्वसनीयपणे वैविध्यपूर्ण आहेत. पॉडकास्ट लांबी, टोन आणि स्वरूपात भिन्न असू शकतात. पॉडकास्टिंगच्या काही सर्वात लोकप्रिय शैलींमध्ये खालील प्रकार समाविष्ट आहेः

संवादात्मक पॉडकास्ट

संवादी पॉडकास्ट ही मूलतः एक चर्चा असते. पॉडकास्ट होस्ट सहजपणे एखाद्या विषयावर चर्चा करू शकतो किंवा पाहुण्यांची मुलाखत घेऊ शकतो. हे स्वरूप पारंपारिक रेडिओ कार्यक्रमासारखेच आहे.

मोनोलॉग पॉडकास्ट

संभाषण पॉडकास्टमध्ये सहसा सह-यजमान किंवा गोलमेज चर्चा असते, तर एकपात्री पॉडकास्टमध्ये एकल यजमान असतो. हे एक अनस्क्रिप्टेड स्वरूप आहे जे विविध विषयांचा समावेश करू शकते. तुम्हाला इतर यजमानांशी समन्वय साधण्याची गरज नसल्यामुळे, ही पॉडकास्ट शैली तुमचे प्रेक्षक वाढवण्याचा एक सोपा मार्ग असू शकते.

नॉन फिक्शन कथाकथन पॉडकास्ट

ही पॉडकास्ट वास्तविक जीवनातील घटना आकर्षक पद्धतीने सादर करतात. हे स्वरूप वापरणाऱ्या पॉडकास्टचे उदाहरण कोणते आहे? “दिस अमेरिकन लाइफ” हा एक लोकप्रिय रेडिओ कार्यक्रम आणि पॉडकास्ट आहे जो पत्रकारितेतील मानवी स्वारस्याच्या कथा सांगतो.

नाट्यमय पॉडकास्ट

अनेक पॉडकास्ट नॉन-फिक्शन असतात, परंतु पॉडकास्ट हे काल्पनिक कथेचे स्वरूप देखील असू शकते. काही स्क्रिप्टेड पॉडकास्ट काही भागांवर कथा सांगतात, तर इतर स्वतंत्र कथा सादर करतात.

तुमचा अद्वितीय ब्रँड आवाज कसा विकसित करायचा, एक सुंदर संकेतस्थळ कसे तयार करायचे आणि आमच्याकडून थोड्याशा मदतीने लक्ष वेधून घेणारी सामग्री कशी तयार करायची हे जाणून घ्या.

ऑडिओ व व्हिडिओ पॉडकास्टिंग मधला फरक?

सुरुवातीच्या काळात पॉडकास्टिंग हे केवळ श्राव्य माध्यम होते, परंतु आता तसे नाही. पॉडकास्टमध्ये गेस्टचे व्हिडिओ फुटेज किंवा प्रतिमा आणि इन्फोग्राफिक्स यासारखे व्हिडिओ घटक समाविष्ट करणे सामान्य आहे. ऑडिओ फाइल्स आणि व्हिडिओ या दोन्हींचे वेगवेगळे फायदे आहेत.

ऑडिओ पॉडकास्ट अधिक सुलभ आहेत. लोक डिजिटल ऑडिओ फाइल कुठेही ऐकू शकतात, परंतु व्हिडिओ केवळ विशिष्ट परिस्थितीतच आनंद घेऊ शकतात. ऑडिओ पॉडकास्टसाठी कमी उपकरणांची देखील आवश्यकता असते आणि ते विविध प्लॅटफॉर्मवर होस्ट केले जाऊ शकते.

दुसरीकडे, व्हिडिओ पॉडकास्ट पॉडकास्टर्सना नवीन प्रेक्षकांपर्यंत पोहोचण्यास मदत करू शकतात. जे लोक सहसा पॉडकास्ट ऐकत नाहीत ते यूट्यूब किंवा ट्विच सारख्या प्लॅटफॉर्मवर व्हिडिओ पाहू शकतात. जेव्हा तुम्ही व्हिडिओ फुटेज वापरता, तेव्हा तुम्ही अशी माहिती देखील सामायिक करू शकता जी ऑडिओ सामग्रीद्वारे पोहोचवणे कठीण असेल.

तुमच्या पॉडकास्टसाठी स्वरूप निवडताना, तुमची उद्दिष्टे, प्रेक्षक आणि संसाधने विचारात घेणे महत्वाचे आहे. वर्तणुकीशी निगडीत लक्ष्यीकरण हे तुमच्या लक्ष्यित प्रेक्षकांना कोणत्या प्रकारचे पॉडकास्ट अधिक आकर्षक आहे हे ओळखण्यास मदत करू शकते.

पॉडकास्ट लोकप्रिय का झाले आहे?

पॉडकास्ट लोकप्रिय का झाले आहे?
पॉडकास्ट लोकप्रिय का झाले आहे?

हे स्पष्ट आहे की पॉडकास्टचे प्रचंड प्रेक्षक आहेत, परंतु हे स्वरूप इतके लोकप्रिय का ठरले? पॉडकास्टमधील सर्वात आकर्षक गोष्टींपैकी एक म्हणजे त्यांचा आनंद घेणे किती सोपे आहे. अनेक पॉडकास्ट ऐकण्यासाठी विनामूल्य आहेत आणि लोक ते घरी किंवा फिरताना ऐकू शकतात.

पॉडकास्टचे अनेक प्रकार असल्याने, अक्षरशः कोणालाही त्यांच्या आवडीनिवडी आकर्षित करणारे पॉडकास्ट मिळू शकते. शैक्षणिक पॉडकास्टपासून ते मोठ्याने हसणाऱ्या मजेदार पॉडकास्टपर्यंत कोणत्याही संभाव्य प्रेक्षकांसाठी पॉडकास्ट आहे.

पॉडकास्टिंग स्वरूप हे बहुकार्यासाठी देखील आदर्श आहे. ऑडिओ पॉडकास्टची गरज नाही आणि त्यावर तुमचे पूर्ण लक्ष देण्याची गरज नाही. तुम्ही काम करत असताना, कामे करत असताना किंवा व्यायाम करत असताना देखील तुम्ही पॉडकास्ट ऐकू शकता.

तुम्ही पॉडकास्ट बनवायला हवा का?

आता जेव्हा तुम्हाला “पॉडकास्टिंग म्हणजे काय?” याचे उत्तर माहित आहे, तेव्हा तुम्हाला आश्चर्य वाटेल की डिजिटल करमणुकीचा हा प्रकार तुमच्या व्यवसायासाठी योग्य आहे का?

पॉडकास्ट हे एक अत्यंत प्रभावी सामग्री विपणन साधन असू शकते. पॉडकास्ट सुरू केल्याने तुम्हाला नवीन प्रेक्षकांपर्यंत पोहोचण्यास किंवा तुमच्याकडे आधीपासून असलेल्या प्रेक्षकांशी संपर्कात राहण्यास मदत होऊ शकते. तुमच्याकडे ईमेलची यादी असल्यास तुम्ही तुमच्या सदस्यांसह पॉडकास्टचे भाग सहजपणे सामायिक करू शकता.

असे म्हटले जाते की, नवीन पॉडकास्ट सुरू करण्यापूर्वी मोठे चित्र पाहणे महत्वाचे आहे. फायदे विरुद्ध तोटे यांचे मूल्यमापन करा आणि पुढे जाण्याचा सर्वोत्तम मार्ग ठरवा.

पॉडकास्ट बनवण्याचे फायदे

 • ते स्वस्त आहे. पॉडकास्टसाठी वेळ लागतो, परंतु त्यांचा फारसा आगाऊ खर्च नसतो. तुम्ही लक्षणीय गुंतवणूक न करता नवीन पॉडकास्ट सुरू करू शकता.
 • पॉडकास्ट सहज उपलब्ध होतात. काही प्रकारच्या मजकुराचा आनंद घेणे कठीण असते, परंतु पॉडकास्ट अत्यंत सुलभ असतात. तुमच्या प्रेक्षकांना त्यांच्यासाठी उपयुक्त असलेल्या वेळी तुमचे पॉडकास्ट ऐकण्याचे स्वातंत्र्य असेल.
 • माहिती सामायिक करण्याचा हा एक सोपा मार्ग आहे. सर्व प्रकारची माहिती सामायिक करण्याचा पॉडकास्ट हा एक मनोरंजक आणि प्रभावी मार्ग आहे. तुम्हाला नवीन उत्पादनावर चर्चा करायची असेल किंवा तुमच्या प्रेक्षकांना शिक्षित करायचे असेल, तुमचा संदेश पोहोचवण्यासाठी पॉडकास्ट उत्तम आहेत.
 • तुम्ही तुमच्या प्रेक्षकांना गुंतवून ठेवू शकता. कोणत्याही डिजिटल विपणन धोरणाला यशस्वी होण्यासाठी सहभाग आवश्यक आहे. पॉडकास्ट तुम्हाला तुमच्या लक्ष्यित प्रेक्षकांचे लक्ष वेधून घेण्यास अनुमती देते.
 • यामुळे तुमची व्याप्ती वाढू शकते. जर तुमचे पॉडकास्ट यशस्वी झाले, तर तुम्ही तोंडावाटे तुमचे प्रेक्षक वाढवू शकाल. नवीन प्रेक्षकांपर्यंत पोहोचण्याचा हा एक अत्यंत प्रभावी मार्ग आहे.

पॉडकास्ट बनवण्याचे तोटे

 • त्यात वेळ जातो. पॉडकास्ट तयार करण्यासाठी, तुम्हाला भाग रेकॉर्ड करण्यासाठी आणि संपादित करण्यासाठी वेळ शोधण्याची आवश्यकता असेल. तुम्हाला तुमच्या पॉडकास्टचे विपणन देखील करावे लागेल जेणेकरून तुम्हाला अधिक श्रोते मिळू शकतील.
 • प्रत्येकजण पॉडकास्ट ऐकतोच असे नाही. पॉडकास्टसाठी मोठा प्रेक्षकवर्ग आहे, परंतु पॉडकास्टिंग ही अशी गोष्ट नाही जी प्रत्येकाला आवडते. तुम्ही पॉडकास्ट तयार करण्यापूर्वी, तुमच्या प्रेक्षकांशी संपर्क साधण्याचा हा योग्य मार्ग आहे की नाही हे तुम्हाला ठरवावे लागेल.
 • तो मनोरंजक असला पाहिजे. तुमचे पॉडकास्ट आकर्षक नसल्यास बहुतेक लोक बऱ्यापैकी लवकर स्वारस्य गमावतील. जर तुम्ही पॉडकास्ट सुरू करण्याचा विचार करत असाल, तर तुम्ही कोणत्या प्रकारची सामग्री तयार करू इच्छिता याचा काळजीपूर्वक विचार करा.

काही प्रसिद्ध पॉडकास्टची उदाहरणे

पॉडकास्ट अंतर्दृष्टीनुसार, आज इंटरनेटवर दोन दशलक्ष पॉडकास्ट आहेत. कला, विज्ञान, राजकारण आणि विनोद यासारख्या व्यापक विषय क्षेत्रांपासून ते खऱ्या गुन्ह्यासारख्या विशिष्ट विषयांपर्यंत विषय असू शकतात.

काही लोकप्रिय पॉडकास्ट खालीलप्रमाणे आहेतः

 • The Joe Rogan Experience, मिश्र मार्शल आर्ट समालोचक आणि माजी टीव्ही सूत्रसंचालक जो रोगन यांच्याशी दीर्घ स्वरूपाचे संभाषण असलेले एक पॉडकास्ट.
 • Serial एक पॉडकास्ट जे संपूर्ण हंगामात एका सखोल बातमीचे अनुसरण करते.
 • Ted Talks दररोज. वक्ते लोकप्रिय टेड टॉक्स मालिकेतील विविध विषयांवर भाष्य करतात.
 • This American Life एक एन. पी. आर. पॉडकास्ट ज्यात कथांचा विषय असतो.

पॉडकास्टिंगचा इतिहास

पॉडकास्टिंग 1980 पासून अस्तित्वात आहे. त्याच्या सुरुवातीच्या स्वरूपात, त्याला ऑडिओ ब्लॉगिंग असे म्हणतात. लोक त्यांचे भाग रेकॉर्ड करतील आणि ऑडिओ सामग्री इंटरनेटवर शेअर करतील, जसे की श्रवणविषयक ब्लॉग पोस्ट. 2004 मध्ये, बेन हॅमर्सलीने प्रथम या सामग्रीचे वर्णन करण्यासाठी पॉडकास्ट हा शब्द वापरला. हा शब्द iPod आणि broadcast या शब्दांचे संयोजन होता.

2000 च्या दशकाच्या मध्यात ब्रॉडबँड आणि इंटरनेटचा वापर वाढल्याने पॉडकास्टची वाढ झाली. 2004 मध्ये, माजी MTV व्हिडिओ जॉकी ऍडम करी आणि सॉफ्टवेअर डेव्हलपर डेव्ह विनर यांनी iPodder – आता ज्यूस नावाने ओळखले जाते – एक ऍप्लिकेशन जे वापरकर्त्यांना त्यांच्या iPods वर इंटरनेट रेडिओ स्टेशन प्रोग्राम डाउनलोड करू देते असे लिहिले.

करी अनेक पॉडकास्टचे होस्ट आणि सह-होस्ट आहे. माध्यम लोकप्रिय करण्याच्या त्यांच्या भूमिकेसाठी त्यांना पॉडफादर म्हणून संबोधले जाते. त्याच्या पहिल्या पॉडकास्टपैकी एक डेली सोर्स कोड होता, जो तंत्रज्ञानात रस असलेल्या प्रेक्षकांसाठी होता.

2019 मध्ये, Spotify ने Gimlet Media आणि Anchor, दोन प्रमुख पॉडकास्ट होस्टिंग प्लॅटफॉर्म विकत घेतले. स्ट्रीमिंग प्लॅटफॉर्मच्या फॉरमॅटमध्ये स्वारस्याची ती सुरुवात होती.

त्याच वर्षी, एडिसन रिसर्चने “पॉडकास्ट कंझ्युमर ट्रॅकिंग रिपोर्ट” जारी केला, ज्यामध्ये असे म्हटले आहे की यू.एस.मधील 90 दशलक्ष लोक एका महिन्यात पॉडकास्ट ऐकले होते. कॉर्पोरेट आणि ग्राहक क्षेत्रात या स्वरूपाची लोकप्रियता वाढत आहे.

गेल्या काही वर्षांमध्ये, पॉडकास्टिंग हा विशिष्ट बाजारपेठेपर्यंत पोहोचण्याचा आणि डिजिटल फॉलोइंग मिळवण्याचा एक मौल्यवान मार्ग बनला आहे. पॉडकास्ट सारख्या नवीन माध्यमांचा समावेश करण्यासाठी व्यवसायांनी अनुसरण केलेल्या चार डिजिटल मार्केटिंग सर्वोत्तम पद्धती जाणून घ्या.

Frequently Asked Questions

पॉडकास्ट किंवा पॉडकास्ट एपिसोड म्हणजे काय?

“पॉडकास्ट” हा शब्द संपूर्ण कार्यक्रमाचा संदर्भ देतो, तर पॉडकास्ट एपिसोड हा त्या कार्यक्रमाचा एकच अध्याय असतो.

पॉडकास्ट आणि ऑडिओ फाईलमध्ये काय फरक आहे?

ध्वनी संचिका ही ध्वनीचा एक भाग साठवते. पॉडकास्टर्स त्यांचा एपिसोड रेकॉर्ड करतात आणि तो त्यांच्या संगणकावर किंवा क्लाऊडवर ऑडिओ फाईलमध्ये साठवतात. पॉडकास्ट हा एक कार्यक्रम आहे जो इंटरनेटवर वापरकर्त्यांना ऑडिओ (आणि व्हिडिओ) फायली वितरीत करतो.

पॉडकास्ट म्हणजे काय आणि ते कसे कार्य करते?

पॉडकास्ट हे सर्जनशील आशयासाठीचे श्राव्य (आणि कधीकधी व्हिडिओ) माध्यम असते. पॉडकास्ट निर्माते पॉडकास्ट भाग अपलोड करतात, जे श्रोते डाउनलोड करतात आणि त्यांच्या मोबाईल उपकरणांवर किंवा संगणकावर ऐकतात.

पॉडकास्ट विनामूल्य आहेत का?

बहुतांश, होय. बहुतेक पॉडकास्ट अँप्स विनामूल्य असतात आणि काही विशेष किंवा खाजगी पॉडकास्ट विनामूल्य नसले तरी, बहुतेक पॉडकास्टर त्यांचे कार्यक्रम विनामूल्य वितरित करतात.

सर्वोत्तम पॉडकास्ट अँप कोणते आहे?

तुम्हाला सर्वाधिक शो असलेले अँप हवे असल्यास, ऍपल पॉडकास्ट किंवा गुगल पॉडकास्ट वापरा. जर तुम्हाला पॉडकास्ट ऐकणे आणि संगीत एकत्र करायचे असेल, तर स्पॉटिफाई वापरून पहा. जर तुम्ही त्याऐवजी पॉडकास्ट आणि ऑडिओबुक एकत्र करू इच्छित असाल, तर ऑडिबल हा एक उत्तम पर्याय आहे. आणि जर तुम्हाला दाणेदार सानुकूलन पर्याय आवडत असतील, तर ओव्हरकास्ट वापरून पहा.

पॉडकास्टसाठी तुम्हाला पैसे कसे मिळतात?

पॉडकास्टर्सना अनेक प्रकारे पैसे मिळू शकतात. पॉडकास्ट प्रायोजकत्व मिळवणे हे सर्वात सामान्य आहे, ज्यामध्ये ब्रँड त्यांच्या कार्यक्रमादरम्यान जाहिराती वाचण्यासाठी त्यांना पैसे देतात. इतर पद्धतींमध्ये संलग्न विपणन, प्रीमियम सामग्री आणि श्रोत्यांना त्यांना थेट पैसे देण्यास सांगणे समाविष्ट आहे.

सोप्या शब्दात पॉडकास्ट म्हणजे काय?

सोप्या शब्दात, पॉडकास्ट ही ऑडिओ भागांची मालिका आहे. हे रेडिओसारखे आहे, परंतु मागणीनुसार, आणि तुम्ही सहसा तुमच्या आयफोन, अँड्रॉइड किंवा इतर मोबाइल डिव्हाइसवर ऐकता.

पॉडकास्ट कशासाठी वापरले जाते?

पॉडकास्टचा वापर मनोरंजन, शिक्षण आणि समविचारी समुदायांशी संपर्क साधण्यासाठी केला जातो.

व्हॉडकास्ट किंवा पॉडकास्ट व्हिडिओ म्हणजे काय?

व्हिडिओ पॉडकास्ट हे पॉडकास्टसाठी एक उदयोन्मुख स्वरूप आहे. ऑडिओ हे अजूनही पॉडकास्टसाठी मुख्य माध्यम आहे, परंतु अनेक पॉडकास्टर व्यापक प्रेक्षकांना आकर्षित करण्यासाठी आणि त्यांची सामग्री आणखी आकर्षक बनवण्यासाठी व्हिडिओ घटक जोडत आहेत.

पॉडकास्ट नेटवर्क म्हणजे काय?

पॉडकास्ट नेटवर्क म्हणजे त्याच कंपनीने तयार केलेल्या आणि तयार केलेल्या कार्यक्रमांचा संग्रह असतो. प्रमुख पॉडकास्ट नेटवर्कमध्ये क्रूक्ड मीडिया, गिमलेट मीडिया आणि इयरवॉल्फ यांचा समावेश आहे.

पॉडकास्ट होस्ट म्हणजे काय?

पॉडकास्ट होस्ट ही अशी जागा आहे जिथे पॉडकास्ट सामग्री संग्रहित केली जाते. आर. एस. एस. फीड हा श्रोत्याचा होस्टिंग प्लॅटफॉर्मवर साठवलेल्या ऑडिओ आणि व्हिडिओ फायलींचा दुवा असतो.

पॉडकास्ट निर्माता म्हणजे काय?

पॉडकास्ट निर्माता ही अशी व्यक्ती असते जी कधीकधी संशोधन करणे, ध्वनिमुद्रण प्रक्रियेवर देखरेख ठेवणे आणि संपादने हाताळणे यासह पॉडकास्टच्या निर्मितीवर देखरेख ठेवते.

पॉडकास्ट स्क्रिप्ट म्हणजे काय?

पॉडकास्ट स्क्रिप्ट ही मोकळ्या रूपरेषेपासून ते कार्यक्रमाच्या शब्द-प्रति-शब्द प्रतिलिपीपर्यंत काहीही असू शकते. ही लिखित मार्गदर्शक तत्त्वे आणि पॉडकास्ट भागाची योजना आहे.

पॉडकास्ट मुलाखत म्हणजे काय?

अनेक पॉडकास्टर पाहुण्यांची त्यांच्या जीवनाबद्दल, अनुभवांबद्दल किंवा कौशल्याच्या विषयांबद्दल मुलाखत घेतात. पॉडकास्ट मुलाखत म्हणजे अशा संवादाचे ध्वनिमुद्रण.

लाइव्ह पॉडकास्ट म्हणजे काय?

वास्तविकतेनंतर नियमित पॉडकास्ट रेकॉर्ड केले जातात, संपादित केले जातात आणि प्रकाशित केले जातात, तर थेट पॉडकास्ट वास्तविक वेळेत प्रेक्षकांसाठी प्रवाहित केले जातात. Riverside.fm सारखे रेकॉर्डिंग सॉफ्टवेअर पॉडकास्टर्सना थेट फेसबुक, ट्विच, लिंक्डइन आणि यूट्यूबवर थेट प्रवाहित करण्याची परवानगी देते.

तर मित्रहो आजचा आपला लेख Podcast Meaning in Marathi पॉडकास्ट म्हणजे काय? हा कसा वाटला हे आम्हाला नक्की कमेंट करून सांगावे.

Advertisements