Shaked Herbicide Use in Marathi

Shaked Herbicide Use in Marathi

Shaked Herbicide Use in Marathi

Propaquizafop 2.5% + Imazethapyr 3.75% w/w ME हे तणनाशक फॉर्म्युलेशन आहे जे विविध पिकांमधील तणांच्या विस्तृत स्पेक्ट्रमवर नियंत्रण ठेवण्यासाठी शेतीमध्ये वापरले जाते. या तणनाशकाचे घटक आणि ते सामान्यत: कसे वापरले जाते ते पाहू या:

Advertisements

Propaquizafop (2.5% w/w): Propaquizafop हे निवडक तणनाशक आहे जे तणनाशकांच्या aryloxyphenoxypropionate (APP) वर्गाशी संबंधित आहे. हे प्रामुख्याने तांदूळ, गहू आणि बार्ली यांसारख्या पिकांमधील गवताळ तणांच्या उदयानंतरच्या नियंत्रणासाठी वापरले जाते. Propaquizafop लक्ष्यित तणांमध्ये फॅटी ऍसिडचे संश्लेषण रोखून कार्य करते, ज्यामुळे त्यांचा मृत्यू होतो.

इमाझेथापीर (3.75% w/w): इमाझेथापीर हे एक तणनाशक आहे जे इमिडाझोलिनोन वर्गाशी संबंधित आहे. हे विस्तृत पाने आणि गवताळ तणांच्या विरूद्ध प्रभावी आहे. इमाझेथापीर वनस्पतींमधील ब्रंच-चेन अमिनो आम्लांच्या जैवसंश्लेषणात व्यत्यय आणते, ज्यामुळे ते कोमेजून मरतात.

ME (मायक्रोइमल्शन): ME म्हणजे मायक्रोइमल्शन, जे एक प्रकारचा फॉर्म्युलेशन आहे ज्याचा उपयोग सक्रिय घटकांचे फैलाव आणि स्थिरता सुधारण्यासाठी केला जातो (या प्रकरणात, प्रोपाक्विझाफॉप आणि इमाझेथापीर). सूक्ष्म इमल्शनमध्ये अनेकदा सर्फॅक्टंट्स आणि सह-सर्फॅक्टंट्स असतात ज्यामुळे तणनाशकांना पाण्यामध्ये प्रभावीपणे मिसळण्यास मदत होते आणि त्याची एकूण कार्यक्षमता सुधारते.

वापर:

हे विशिष्ट तणनाशक फॉर्म्युलेशन सामान्यत: पाण्यात मिसळले जाते आणि पर्णासंबंधी स्प्रे म्हणून लावले जाते. स्थानिक शिफारशी, तुम्हाला कोणत्या प्रकारचे तण नियंत्रित करायचे आहेत आणि पिकांच्या वाढीच्या टप्प्यावर अवलंबून, अर्ज, वेळ आणि लक्ष्य पिकांचे विशिष्ट दर बदलू शकतात. नेहमी निर्मात्याच्या सूचनांचे अनुसरण करा आणि योग्य वापरासाठी मार्गदर्शनासाठी स्थानिक कृषी विस्तार सेवा किंवा कृषी शास्त्रज्ञांचा सल्ला घ्या.

Advertisements