Echotexture Meaning in Marathi – इकोटेक्श्चरचा मराठीत अर्थ

Echotexture Meaning in Marathi

मित्रहो, तुमचे Echotexture Meaning in Marathi – इकोटेक्श्चरचा मराठीत अर्थ या लेखात स्वागत आहे. हा लेख आपण पूर्ण वाचावा व इतर कोणतीही माहिती हवी असल्यास आपण कमेंट करून विचारावे.

Advertisements

Echotexture Meaning in Marathi - इकोटेक्श्चरचा मराठीत अर्थ

Echotexture Meaning in Marathi – इकोटेक्श्चर याचा अर्थ असा होतो की तुमच्या यकृतामध्ये चरबीचे प्रमाण जास्त आहे. आणि हे यकृताच्या सिरोसिसचे वैशिष्ट्य आहे (यकृताचे फायब्रोसिस). तर, सध्या मर्यादित इतिहास उपलब्ध असल्याने, याचे संभाव्य कारण असे असू शकते:

  • अधिक अल्कोहोल सेवन.
  • लठ्ठपणा.
  • क्रॉनिक व्हायरल हेपेटायटीस बी किंवा सी.

‘Echotexture’ हा शब्द अल्ट्रासाऊंड स्कॅनवर पाहिल्यावर वस्तू किंवा पृष्ठभागाच्या पोतचा संदर्भ देते. याचा वापर गर्भाशयातील गर्भाच्या संरचनेपासून ते अवयव किंवा ट्यूमरच्या आकारापर्यंत कोणत्याही गोष्टीचे वर्णन करण्यासाठी केला जाऊ शकतो.

ध्वनी लहरी वस्तूमधून किती चांगल्या प्रकारे प्रवास करतात आणि परावर्तित होतात यावरून Echotexture निर्धारित केले जाते. उदाहरणार्थ, द्रवाने भरलेल्या सिस्टपेक्षा घन वस्तुमानात इकोटेक्‍चर अधिक परिभाषित असेल, जे स्कॅनवर अस्पष्ट दिसेल. एखाद्या वस्तूच्या प्रतिध्वनीचे परीक्षण करून, डॉक्टरांना ते काय आहे आणि त्याचा शरीरावर कसा परिणाम होत असेल याची चांगली कल्पना येऊ शकते.

Echotexture of liver meaning in Marathi

यकृताचा इकोटेक्‍चर हा एक वैद्यकीय शब्द आहे जो अल्ट्रासाऊंड इमेजिंग वापरून पाहिल्यावर यकृताचे स्वरूप दर्शवते. यकृताच्या प्रतिध्वनीतून अवयवाची रचना आणि आरोग्याविषयी महत्त्वाची माहिती मिळू शकते.

उदाहरणार्थ, एकसंध किंवा एकसमान इकोटेक्‍चर हे निरोगी मानले जाते, तर एकोटेक्‍चर जे विषम किंवा वैविध्यपूर्ण आहे ते समस्या दर्शवू शकते.

यकृताचा कर्करोग, सिरोसिस, फॅटी यकृत रोग आणि सिस्ट यासारख्या अनेक परिस्थितींचे निदान करण्यासाठी अनुभवी रेडिओलॉजिस्ट यकृताच्या प्रतिध्वनीचा वापर करू शकतो. एक असामान्य प्रतिध्वनी अधिक गंभीर स्थिती दर्शवू शकते, म्हणून तुम्हाला काही चिंता असल्यास वैद्यकीय सल्ला घेणे महत्वाचे आहे.

Altered Echotexture of liver meaning in Marathi

यकृताचा बदललेला प्रतिध्वनी हा यकृताच्या संरचनेतील बदलांचे वर्णन करण्यासाठी वापरला जाणारा शब्द आहे, जसे की अल्ट्रासाऊंड स्कॅनमध्ये दिसून येते. फॅटी यकृत रोग, सिरोसिस किंवा कर्करोग यासारख्या विविध परिस्थितींमुळे हे होऊ शकते.

अल्ट्रासाऊंड स्कॅनमध्ये, यकृताचा बदललेला प्रतिध्वनी हायपोइकोइक, हायपरकोइक किंवा हेटरोक्रोनिक पॅटर्न म्हणून दिसू शकतो, याचा अर्थ स्कॅनवर यकृत अधिक गडद, ​​उजळ किंवा गडद आणि उजळ दोन्हीचे मिश्रण दिसते.

यकृताच्या स्वरूपातील हा बदल आरोग्याच्या अनेक समस्या दर्शवू शकतो, म्हणून तुमच्या यकृतातील कोणतेही बदल डॉक्टरांकडून तपासणे महत्त्वाचे आहे.

Parenchymal echotexture meaning in Marathi

पॅरेन्कायमल इकोटेक्‍चर हा अवयव किंवा ऊतींचे पोत वर्णन करण्यासाठी वैद्यकीय अल्ट्रासाऊंड इमेजिंगमध्ये वापरला जाणारा एक शब्द आहे. हे अवयव किंवा ऊतींमधून ध्वनी लहरींच्या परावर्तनाच्या प्रमाणात आधारित आहे.

सामान्यतः, अधिक परावर्तन असलेल्या ऊतीमध्ये उच्च प्रतिध्वनी असते, तर कमी प्रतिबिंब असलेल्या ऊतींचे प्रतिध्वनी कमी असते. यकृत, मूत्रपिंड आणि प्लीहा यांचे मूल्यांकन करण्यासाठी या प्रकारच्या इमेजिंगचा वापर केला जातो.

या अवयवांमधील विकृती ओळखण्यात मदत होऊ शकते, जसे की ट्यूमर किंवा सिस्ट, जे इतर इमेजिंग तंत्रांचा वापर करून दृश्यमान नसू शकतात. डॉक्टर एखाद्या अवयवाच्या आरोग्याचे मूल्यांकन करण्यासाठी किंवा उपचाराच्या प्रगतीवर लक्ष ठेवण्यासाठी पॅरेन्कायमल इकोटेक्श्चर देखील वापरू शकतात.

Advertisements

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *