Clickbait Meaning in Marathi – क्लिकबेट चा अर्थ मराठीत

Clickbait Meaning in Marathi

मित्रानो आणि मैत्रिणींनो, Clickbait Meaning in Marathi – क्लिकबेट चा अर्थ मराठीत व योग्य वापर शोधताय का? होय तर तुम्ही योग्य ठिकाणी आलेला आहात. कारण आजच्या लेखात Clickbait बद्दल संपूर्ण माहिती दिलेली आहे.

Advertisements

Clickbait Meaning in Marathi - क्लिकबेट चा अर्थ मराठीत

Clickbait Meaning in Marathi – क्लिकबेट हा ऑनलाइन जाहिरातीचा एक प्रकार आहे जो लक्ष वेधून घेण्यासाठी आणि वापरकर्त्यांना विशिष्ट वेबसाइट किंवा लेखाच्या लिंकवर क्लिक करण्यासाठी प्रोत्साहित करण्यासाठी डिझाइन केले आहे. दिशाभूल करणारी किंवा चुकीची समजल्या जाणार्‍या सामग्रीचे वर्णन करण्यासाठी हा शब्द अनेकदा नकारात्मक पद्धतीने वापरला जातो.

काही लोकांचा असा विश्वास आहे की Clickbait ही एक नवीन घटना आहे, परंतु प्रत्यक्षात ती अनेक वर्षांपासून आहे. Clickbait चे सर्वात जुने उदाहरण 1871 च्या एका वर्गीकृत जाहिरातीमध्ये आढळू शकते, ज्यामध्ये वाचकांनी लिंकवर क्लिक केल्यास “अपचन आणि पोट फुगणे यावर उपाय” असे वचन दिले होते.

इंटरनेटच्या सुरुवातीच्या दिवसांमध्ये, स्पॅमर आणि अनैतिक विक्रेते लोक त्यांच्या वेबसाइटला भेट देण्याचा प्रयत्न करण्यासाठी Clickbait वापरत असत. लोकांना लिंकवर क्लिक करायला लावण्यासाठी यामध्ये अनेकदा बनावट किंवा दिशाभूल करणाऱ्या मथळे वापरणे समाविष्ट असते.

आजकाल, क्लिकबेटचा वापर काही विक्रेत्यांकडून केला जातो, परंतु ऑनलाइन बातम्या आणि माध्यमांमध्ये देखील ते मोठ्या प्रमाणात सामान्य झाले आहे. अनेक वेबसाइट्स आणि सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्म Clickbait हेडलाइन्स आणि इमेज वापरून लोकांना लिंकवर क्लिक करून लेख वाचायला लावतात.

काही लोकांचा असा विश्वास आहे की Clickbait हा ऑनलाइन जाहिरातींचा हानीकारक प्रकार आहे, तर इतरांचा असा विश्वास आहे की वेबसाइट्स आणि लेखांवर रहदारी वाढवण्यासाठी याचा सकारात्मक मार्गाने वापर केला जाऊ शकतो. शेवटी, त्यांनी एखाद्या लिंकवर क्लिक करायचे की नाही हे ठरवायचे आहे.

Origin of Clickbait in Marathi

Clickbait ही संकल्पना काही नवीन नाही. खरं तर, हे ऑनलाइन जाहिरातीच्या सुरुवातीच्या दिवसांपासून आहे. क्लिकबेटच्या पहिल्या उदाहरणांपैकी एक 1990 च्या दशकाच्या उत्तरार्धात आहे, जेव्हा HotWired नावाच्या कंपनीने AT&T साठी जाहिरात मोहीम चालवली होती ज्यामध्ये “तुम्ही कधीही तुमचा माउस येथे क्लिक केला आहे का?” असे शीर्षक दिले होते. एका पृष्ठाशी लिंक केलेली जाहिरात ज्याने फक्त AT&T लोगो दर्शविला होता, परंतु लोकांना क्लिक करण्यासाठी हेडलाइन पुरेशी होती.

2010 च्या दशकाच्या सुरुवातीपर्यंत ‘Clickbait’ हा शब्द मोठ्या प्रमाणावर वापरला गेला नाही, जेव्हा आकर्षक मथळे लिहिण्याची आणि वाचकांना क्लिक करण्यासाठी आकर्षित करण्यासाठी लघुप्रतिमा वापरण्याची प्रथा अधिक व्यापक झाली. वाचकांना आकर्षित करण्यासाठी या युक्तीचा वापर करणाऱ्या कोणत्याही ऑनलाइन सामग्रीचे वर्णन करण्यासाठी आता ‘Clickbait’ हा शब्द वापरला जातो.

Clickbait ही संकल्पना काही नवीन नसली तरी ही संज्ञा काही वर्षांपासूनच आहे. वाचकांना क्लिक करण्यासाठी आकर्षित करण्यासाठी आकर्षक मथळे आणि लघुप्रतिमा वापरण्याची प्रथा अधिक व्यापक झाल्यामुळे हा शब्द भविष्यात आणखी व्यापकपणे वापरला जाण्याची शक्यता आहे.

Related

Advertisements

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *