Amarkand Benefits in Marathi – अमरकंद चे फायदे

amarkand benefits in marathi
amarkand benefits in marathi
amarkand benefits in marathi

Amarkand Benefits in Marathi - अमरकंद चे फायदे

Amarkand Benefits in Marathi – अतिसार, पोटदुखी, संधिवात, कर्करोग, दमा, ब्राँकायटिस, लैंगिक नपुंसकता, क्षयरोग, अशा विविध रोगांवर उपचार करण्यासाठी अमरकंदचा वापर केला जातो. पौष्टिकदृष्ट्या, अमरकंद हे मुलांसाठी आणि एखाद्या आजारातून बरे झालेल्यांसाठी उत्कृष्ट अन्न मानले जाते.

Advertisements

थकवा कमी करते

थकवा ही एक जटिल चयापचय घटना आहे, थकवा असताना, शरीराला ऐच्छिक क्रियाकलाप सुरू करण्यात किंवा टिकवून ठेवण्यात अडचणी येतात. हे कार्यक्षमतेत बदल घडवून आणते ज्यामुळे स्नायूंची शक्ती आणि सहनशक्ती कमी होते, नेहमीच्या कार्याची कौशल्यता कार्यक्षमता कमी होते आणि शारीरिक तसेच मानसिक कार्ये कमी होतात.

तुम्हाला नेहमी थकवा जाणवत असल्यास अमरकंद चे सेवन वाढवणे हे उपचारात्मकदृष्ट्या आकर्षक आहे, ज्यामुळे थकवा कमी होतो आणि संपूर्ण व्यायामादरम्यान व इतर कृतींसमोर सहनशक्ती तसेच कामगिरी सुधारू शकते.(source)

अतिसार उपचार

सैल, पाणचट आणि शक्यतो जास्त वेळा आतड्याची हालचाल — ही एक सामान्य समस्या आहे जिला अतिसार असे म्हटले जाते. सुदैवाने, अतिसार हा सहसा अल्पकाळ टिकतो, काही दिवसांपेक्षा जास्त काळ टिकत नाही.

अमरकंद मध्ये असलेले अतिसार रोधी गुणधर्म तुम्हाला न केवळ अतिसार पासून मुक्ती देतात परंतु ते तुम्हाला अतिसार होण्यापासून देखील वाचवतात.

संधिवात दूर करते

अमावता हा एक असा आजार आहे ज्यामध्ये वातदोषाचे विघटन होणे आणि अमाचे संचय सांधे(त) होतात आणि आधुनिक भाषेत तो संधिवात (RA) चे अनुकरण करतो. यामध्ये तीव्र सांधेदुखी, आकडन व सांधे हलवण्यात त्रास होतो.

अमरकंद अन्न आणि औषधांच्या रूपात विशेष निदान परिवर्जनामुळे संधिवाताच्या वैशिष्ट्यांमध्ये लक्षणीय लक्षणात्मक आराम दिसून आला. संधिवाताचे व्यवस्थापन करण्यासाठी चांगल्या मतांसाठी या निरीक्षणाचा अधिक संख्येने रुग्णांमध्ये अभ्यास करणे आवश्यक आहे.

पोटदुखीवर उपाय

अतिसार व संधिवातासारखे अमरकंद हे पोटदुखीवर सुद्धा एक उत्कृष्ट उपाय आहे. सामान्य माणसाला पोटदुखी हि कधी ना कधी होत असते. याचे अनेक कारण असू शकतात जसे कि पोटाचे अल्सर, बद्धकोष्टता किंवा आणखी काही.

अमरकंद च्या नियमित सेवनाने तुम्हाला पोटदुखी व पोटांच्या इतर विकारांपासून आराम मिळतो. याचे मुख्य कारण म्हणजे अमरकंद मध्ये असलेले दाहक विरोधी नाशक.(source)

रोगप्रतिकारशक्ती वाढवते

अँटिऑक्सिडंट्स आणि बायोएक्टिव्ह घटकांनी युक्त, अमरकंद रोगप्रतिकारक प्रणाली सुधारण्यासाठी, सूक्ष्मजंतूंशी लढण्यासाठी आणि शरीराला विविध संक्रमणांपासून संरक्षण करण्यासाठी अनेक पारंपारिक उपाय प्रदान करते. हे मजबूत अँटी-बॅक्टेरियल, अँटी-व्हायरल आणि अँटीफंगल गुणधर्मांची उपस्थिती देखील दर्शवते, जे ताप, सामान्य सर्दी, घसा खवखवणे आणि श्वसनाच्या इतर विसंगती यांसारख्या संक्रमणास प्रतिबंध करण्यासाठी उत्कृष्ट आहे.

वाचा – रोगप्रतिकारक शक्ती म्हणजे काय

वृद्धत्वाची प्रक्रिया मंद करते

अमरकंद त्याच्या पुनरुत्पादक प्रभावांसाठी प्रसिद्ध आहे. हे केवळ ऊतकांच्या दुरुस्ती आणि पुनरुत्पादनातच मदत करत नाही तर शक्तिशाली अँटिऑक्सिडंट क्रियाकलापांमुळे, ते सेल्युलर नुकसानापासून संरक्षण करते आणि म्हणूनच हृदय, फुफ्फुस, यकृत आणि त्वचेच्या ऊतींमधील वृद्धत्वाची प्रक्रिया कमी करते.

त्यात असलेले अल्कलॉइड्स शरीराला मुक्त रॅडिकल्सच्या नुकसानीपासून संरक्षण देतात आणि भरपूर प्रमाणात अँटीऑक्सिडंट्स हाडांमध्ये कॅल्शियमचे संतुलित प्रमाण राखतात ज्यामुळे हाडे मजबूत होतात. औषधी वनस्पती रोगप्रतिकारक शक्ती देखील वाढवते आणि संक्रमणास प्रतिबंध करते.

अधिक वाचा – चेहरा उजळण्यासाठी घरगुती उपाय

प्रजनन क्षमता आणि कामवासना वाढवते

अमरकंद पुरुषांमध्ये कामवासना वाढवण्यासाठी आणि प्रजनन क्षमता सुधारण्यासाठी एक-शॉट पारंपारिक उपाय समजले जाते. हे मजबूत कामोत्तेजक गुणधर्म दर्शविते जे केवळ मानसिक तणाव आणि चिंता कमी करण्यास मदत करत नाही तर टेस्टोस्टेरॉनचे उत्पादन उत्तेजित करते ज्यामुळे प्रजनन क्षमता आणि कामवासना वाढते.

पुरुषांमध्ये पौरुषत्व आणि तग धरण्याची क्षमता वाढवण्यात ती महत्त्वाची भूमिका बजावते. झोपण्यापूर्वी दुधासोबत अमरकंद पावडरचे सेवन केल्याने जननेंद्रियांमध्ये रक्ताभिसरण वाढते ज्यामुळे टेस्टोस्टेरॉन आणि ल्युटेनिझिंग हार्मोन सारख्या पुरुष संप्रेरकांचे उत्पादन सुधारते, अशा प्रकारे पुरुषांमधील शुक्राणूंची गतिशीलता आणि गुणवत्ता सुधारते.

अधिक वाचा – पावर गोळी मराठी

Dosage of Amarkand in Marathi

Dosage of Amarkand in Marathi
Dosage of Amarkand in Marathi

वय, शरीराची ताकद, भूक, तीव्रता आणि रुग्णाची स्थिती यावर अवलंबून अमरकंदचा प्रभावी उपचारात्मक डोस व्यक्तीपरत्वे बदलू शकतो. एखाद्या आयुर्वेदिक डॉक्टरांचा किंवा प्रॅक्टिशनरचा सल्ला घ्यावा अशी शिफारस केली जाते कारण ते किंवा ती रुग्णाच्या संकेतांचे, मागील वैद्यकीय स्थितींचे मूल्यांकन करतील आणि विशिष्ट कालावधीसाठी प्रभावी डोस लिहून देतील.

  • चूर्ण किंवा पावडर – 2-3 ग्रॅम दिवसातून दोनदा, जेवणानंतर, कोमट दुधासोबत किंवा डॉक्टरांच्या निर्देशानुसार.
  • गुटिका किंवा कॅप्सूल/ टॅब्लेट – 1 कॅप/टॅब दिवसातून दोनदा, जेवणानंतर, पाण्यासोबत किंवा डॉक्टरांच्या निर्देशानुसार.

Side Effects of Amarkand in Marathi

जरी अनेक आरोग्य परिस्थितींवर उपचार करण्यासाठी अमरकंद औषधी वनस्पती अत्यंत फायदेशीर असल्याचे नोंदवले गेले आहे, तरीही ते निर्धारित प्रमाणात सेवन करणे आवश्यक आहे. जास्त प्रमाणात घेतल्यास डोकेदुखी, ताप आणि चक्कर येणे यासारख्या काही दुष्प्रभाव होऊ शकतात.

हे गर्भनिरोधकासारखे देखील कार्य करू शकते आणि जास्त प्रमाणात घेतल्यास स्त्रियांमध्ये ओव्हुलेशन रोखू शकते. हृदयविकार, मधुमेह, गर्भधारणा, यकृत आणि मूत्रपिंडाच्या विसंगतींसाठी आधीच ग्रस्त असलेल्या आणि इतर औषधे घेत असलेल्या लोकांमध्ये विदारीखंड कोणत्याही स्वरूपात अत्यंत प्रतिबंधित आहे. हे औषधी वनस्पती घेणे सुरू करण्यापूर्वी डॉक्टरांचा सल्ला घ्या.

Conclusion

प्राचीन काळापासून, अनेक आयुर्वेदिक शास्त्रांमध्ये अमरकंदचा उल्लेख अनेक आरोग्यविषयक विसंगतींवर एक अंतिम उपाय म्हणून केला गेला आहे कारण त्याच्या प्रचंड आरोग्य फायद्यांमुळे.

ही अविश्वसनीय औषधी वनस्पती इम्युनो-बूस्टर आणि कायाकल्पक म्हणून वर्गीकृत आहे. एक शक्तिशाली कामोत्तेजक असल्याने, ते कामवासना सुधारते, वंध्यत्वाच्या विविध समस्यांवर उपचार करते आणि स्त्री आणि पुरुष दोघांचे पुनरुत्पादक आरोग्य सुधारते.

हे हृदयाचे चांगले कार्य सुनिश्चित करते, मधुमेह नियंत्रित करते, मूत्र आणि मूत्रपिंड विकारांवर उपचार करते, पचनास मदत करते आणि अशा प्रकारे एकूण तग धरण्याची क्षमता आणि शरीराची प्रतिकारशक्ती सुधारते.

तर मित्र व मैत्रिणींनो आजचा लेख Amarkand Benefits in Marathi आपण इथेच थांबवत आहोत मात्र तुम्हाला कोणताही प्रश्न पडला असल्यास खालील कमेंट बॉक्समध्ये विचारा.

Advertisements

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *