डिजिटल साक्षरता म्हणजे काय ? व डिजिटल साक्षरता प्रश्नावली मराठी PDF

डिजिटल साक्षरता म्हणजे काय

डिजिटल साक्षरता म्हणजे काय ? व डिजिटल साक्षरता प्रश्नावली मराठी PDF अशा सर्व मुद्द्यांचे सविस्तर विश्लेषण खालील लेखात केलेले आहे.

Advertisements

डिजिटल साक्षरता म्हणजे काय?

डिजिटल साक्षरता म्हणजे काय
डिजिटल साक्षरता म्हणजे काय

डिजिटल साक्षरता म्हणजे असा समाज किंवा एखादी संस्था ज्यामध्ये इंटरनेट प्लॅटफॉर्म, सोशल मीडिया आणि मोबाईल डिव्हाइसेस यांसारख्या डिजिटल तंत्रज्ञानाद्वारे संप्रेषण आणि माहितीचा प्रवेश वाढत आहे व लोकांना याबद्दल अनेक माहिती आहे.

“डिजिटल साक्षरता म्हणजे माहिती शोधण्यासाठी, मूल्यमापन करण्यासाठी, तयार करण्यासाठी आणि संप्रेषण करण्यासाठी IT आणि डिजिटल तंत्रज्ञानाचा वापर करण्याच्या एखाद्या व्यक्तीच्या क्षमतेचा संदर्भ देते.”

डिजिटल साक्षरता हा शब्द पॉल गिलस्टर (1997) यांनी दिलेला आहे, ज्यांना डिजिटल साक्षरतेला साक्षरतेचा तार्किक विस्तारक म्हणून संबोधले गेले आहे. “जेव्हा ती सादर केली जाते तेव्हा स्त्रोतांच्या विस्तृत श्रेणीतून एकाधिक स्वरूपांमध्ये माहिती समजून घेण्याची आणि वापरण्याची क्षमता” अशी व्याख्या केली.

डिजिटल साक्षरतेच्या प्रमाणित ऑपरेशनल व्याख्येमध्ये फंक्शन्स आणि ऑपरेशन्सच्या सूची असतात ज्या एखाद्या व्यक्तीने संगणक आणि इंटरनेटच्या सहाय्याने पूर्ण केल्या पाहिजेत.

डिजिटल साक्षरता हा लहानपणापासूनच शिक्षणात एक महत्त्वाचा घटक मानला गेला आहे. शिक्षणातील डिजिटल साक्षरता, विद्यार्थ्यांनी हायपरलिंक्स, ऑडिओ क्लिप, आलेख किंवा चार्ट यांसारखी संसाधने असलेली ऑनलाइन सामग्री वाचताना आणि संवाद साधताना विशिष्ट डिजिटल साक्षरता कौशल्ये विकसित केली पाहिजेत.

ज्यासाठी विद्यार्थ्यांना निवड करणे आवश्यक आहे. आज विद्यार्थ्यांना डिजिटल सामग्री तयार करण्यासाठी, सहयोग करण्यासाठी आणि सामायिक करण्यासाठी एक पाऊल पुढे जाण्यास सांगितले जात आहे आणि ते जबाबदारीने करण्यास सांगितले जात आहे. या कारणांमुळे शिक्षकांनी विद्यार्थ्यांसाठी डिजिटल साक्षरता कौशल्यांचे महत्त्व समजून घेणे आणि वर्गात डिजिटल साक्षरता शिकवणे आवश्यक आहे.

डिजिटल साक्षरता कौशल्याची उदाहरणे आहेत:

 1. ईमेल तपासण्यासाठी तुमचा फोन वापरणे.
 2. प्रश्नाचे उत्तर शोधण्यासाठी ऑनलाइन सर्च वापरणे.
 3. संशोधन प्रकल्प पूर्ण करण्यासाठी ऑनलाइन शोध वापरणे.
 4. सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्मवर ऑनलाइन प्रोफाइल तयार करणे.

तंत्रज्ञानाचा वापर करून मुले डिजिटल साक्षरता कौशल्ये शिकतील आणि यामुळे त्यांना त्यांच्या सभोवतालच्या या डिजिटल जगात संवाद साधण्यास मदत होईल. आमच्याकडे डिजिटल साक्षरतेवर भरपूर संसाधने आहेत जी विद्यार्थ्यांना सुरक्षित आणि समर्थित मार्गाने या शोधात मदत करतील.

डिजिटल साक्षरता कोणत्या व्यक्तीत आहे?

डिजिटल साक्षरता कोणत्या व्यक्तीत आहे?
डिजिटल साक्षरता कोणत्या व्यक्तीत आहे?

डिजिटल साक्षरता असलेल्या व्यक्तीचे कौशल्य खालील प्रमाणे आहे:

 • विविध प्रकारची डिजिटल माहिती शोधण्यासाठी, समजून घेण्यासाठी, मूल्यमापन करण्यासाठी, तयार करण्यासाठी आणि संप्रेषण करण्यासाठी आवश्यक असलेली तांत्रिक आणि संज्ञानात्मक कौशल्ये आहेत.
 • माहिती पुनर्प्राप्त करण्यासाठी, परिणामांचा अर्थ लावण्यासाठी आणि त्या माहितीच्या गुणवत्तेचा न्याय करण्यासाठी विविध तंत्रज्ञानाचा योग्य आणि प्रभावीपणे वापर करण्यास सक्षम असणे.
 • तंत्रज्ञान, आयुष्यभर शिकणे, वैयक्तिक गोपनीयता आणि माहितीचे कारभारी यांच्यातील संबंध समजते.
 • समवयस्क, सहकारी, कुटुंब आणि प्रसंगी सामान्य लोकांशी संवाद साधण्यासाठी आणि सहयोग करण्यासाठी ही कौशल्ये आणि योग्य तंत्रज्ञान वापरने आणि
  ही कौशल्ये नागरी समाजात सक्रियपणे सहभागी होण्यासाठी वापरतात आणि दोलायमान, माहितीपूर्ण आणि व्यस्त समुदायामध्ये योगदान देतात.

वाचा – चेहऱ्यावरचे फोड जाण्यासाठी घरगुती उपाय

डिजिटल साक्षरतेची 4 तत्त्वे कोणती आहेत?

डिजिटल साक्षरतेची चार प्रमुख तत्त्वे आहेत जी तुम्ही, तुमचे मूल किंवा तुमचे विद्यार्थी तुमची डिजिटल साक्षरता कौशल्ये शिकत आणि विकसित करत असताना आणि तंत्रज्ञानाचा वापर करत असताना विचारात घेतली पाहिजेत. ही तत्त्वे खालीलप्रमाणे आहेत.

1.आकलन – विद्यार्थ्यांनी प्रथम धडे, गृह पाठ आणि समर्थन गटाच्या कार्याद्वारे डिजिटल साक्षरतेच्या आकलनाच्या पातळीपर्यंत पोहोचले पाहिजे. हे मुलांना सुरक्षितता आणि डिजिटल साक्षरतेच्या मूलभूत संकल्पना समजून घेण्यास मदत करेल जे त्यांच्या शिक्षणाचा पाया बनवेल.

2.परस्परावलंबन – पुढील तत्त्व जे मुले शिकतील ते म्हणजे परस्परावलंबन. विविध डिजिटल प्लॅटफॉर्म एकमेकांवर अवलंबून आहेत ही संकल्पना आहे. विद्यार्थी हे शिकतील की सर्व प्रकारचे डिजिटल माध्यम एकमेकांशी जोडलेले आहेत. हे त्यांना डेटा संरक्षण समजून घेण्यास देखील मदत करू शकते कारण, माध्यमांच्या विपुलतेमुळे, मीडिया फॉर्म केवळ सह-अस्तित्वात नसून एकमेकांना पूरक असणे आवश्यक आहे.

3.सामाजिक घटक – ऑनलाइन डिजिटल उपस्थिती असण्यामागे सामाजिक प्रभाव हा एक घटक आहे हे मुलांना समजणे महत्त्वाचे आहे. विशिष्ट डिजिटल प्लॅटफॉर्मद्वारे माहिती, सामग्री, मीडिया आणि कथा सामायिक करणे त्या माध्यमाचे यश निश्चित करू शकते.

4.क्युरेशन – अंतिम तत्त्व ज्याबद्दल विद्यार्थी शिकतील ते म्हणजे त्यांची स्वतःची सामग्री आणि डिजिटल माहिती क्युरेट करणे. हे करण्याचा एक सोपा मार्ग म्हणजे प्लॅटफॉर्म वापरणे जे नंतरसाठी सामग्री संचयित आणि जतन करण्याची क्षमता देतात. यावर लक्ष केंद्रित करणार्‍या साइट्स जसे की Pintrest.com विद्यार्थ्यांना कमीतकमी वैयक्तिक डेटा सामायिक करताना त्यांच्या स्वतःच्या प्लॅटफॉर्मवर सामग्री आणि कल्पना जतन करण्याची परवानगी देतात.

Read – Capricorn in Marathi

डिजिटल साक्षरता कौशल्ये का महत्त्वाची आहेत?

डिजिटल साक्षरता कौशल्ये आज जगात पूर्वीपेक्षा जास्त महत्त्वाची आहेत. मुले आता त्यांच्या सभोवतालच्या तंत्रज्ञानाने वाढतात, कोडिंग आणि सोशल मीडिया सारखे विषय आता आपल्या राष्ट्रीय अभ्यासक्रमाचा भाग बनले आहेत.

शाळा नेते आणि शिक्षक शाळांमध्ये डिजिटल साक्षरता कौशल्यांच्या फायद्यांवर अधिकाधिक लक्ष केंद्रित करत आहेत कारण आजचे विद्यार्थी माहितीचा मुख्य स्त्रोत म्हणून इंटरनेट आणि सोशल मीडियाकडे पहात आहे. हे डिजिटल प्लॅटफॉर्म सुरक्षितपणे आणि कार्यक्षमतेने वापरण्याची क्षमता त्यांच्या शिक्षणासाठी आणि भविष्यातील जीवनासाठी अधिक महत्त्वाचे बनवते.

 1. कार्यक्षम कार्य: मुलांना अनेकदा दीर्घ लेखी असाइनमेंट पूर्ण करणे आणि संशोधन प्रकल्प क्युरेट करणे आवश्यक असते. डिजिटल साक्षरता आणि तंत्रज्ञान वापरण्यात प्रवीणता विद्यार्थ्यांना हे काम अधिक अचूक आणि जलद पूर्ण करण्यात मदत करू शकते. हे त्यांना तंत्रज्ञानाद्वारे ऑफर करणार्‍या शैक्षणिक समर्थनाचा पुरेपूर लाभ घेऊन अभ्यासक्रमाद्वारे सुलभ आणि नितळ प्रगती करू शकेल.
 2. सुरक्षितता: वर्गासारख्या नियंत्रित आणि सुरक्षित वातावरणात डिजिटल साक्षरतेबद्दल शिकणे मुलांना सुरक्षितपणे ऑनलाइन जग एक्सप्लोर करण्यासाठी आणि त्यांची वैयक्तिक माहिती ऑनलाइन अनोळखी लोकांपासून सुरक्षित ठेवण्यासाठी तयार करू शकते. हे सुरक्षित वातावरण मुलांना सायबर गुंडगिरी आणि ऑनलाइन घोटाळ्यांच्या धोक्यांबद्दल शिकवू शकते ज्यामुळे तुमचे विद्यार्थी या वर्तनांना बळी पडण्याचा धोका कमी करतात.
 3. आत्म-जागरूकता: इंस्टाग्रामवरील प्रत्येक पोस्ट, प्रत्येक ट्विट आणि प्रत्येक ब्लॉग पोस्टसह, मुले डिजिटल पाऊलखुणा मागे सोडत आहेत. डिजिटल साक्षरता कौशल्ये शिकून, मुले शिकतील की ते चांगले पाऊल ठसे कसे सोडू शकतात आणि त्यांना नंतर पश्चात्ताप होणार नाही. सकारात्मक ऑनलाइन प्रतिष्ठा निर्माण करण्यासाठी सोशल मीडिया आणि इतर ऑनलाइन प्लॅटफॉर्मचा वापर कसा करायचा हे त्यांना शिकवत आहे.
 4. भावनिक आरोग्य: डिजिटल साक्षरता कौशल्ये प्राप्त केल्याने मुलांना त्यांचे विचार आणि भावना सुरक्षितपणे व्यक्त करण्यासाठी त्यांच्या कल्याणासाठी आणखी एक व्यासपीठ मिळू शकते. उदाहरणार्थ, मजकूर, ईमेल किंवा अगदी ब्लॉगद्वारे.

वाचा – दात सळसळ करणे उपाय

डिजिटल साक्षरता प्रश्नावली pdf

डिजिटल साक्षरता प्रश्नावली pdf
डिजिटल साक्षरता प्रश्नावली pdf

Q.1 खालीलपैकी कोणते डिजिटल साक्षरता कौशल्य आहे?

 • इलेक्ट्रॉनिक माहितीचे स्रोत शोधण्यात सक्षम असणे
 • इलेक्ट्रॉनिक छायाचित्रे घेण्यास सक्षम असणे
 • कागदावर आधारित माहिती शोधण्यात सक्षम असणे

Q.2 सोशल नेटवर्किंग म्हणजे काय?

 • लोकांना समोरासमोर भेटण्याची व्यवस्था करणे
 • ज्या लोकांशी तुमचे काही साम्य नाही त्यांच्याशी संबंध निर्माण करणे
 • तुमच्यात काहीतरी साम्य आहे अशा लोकांशी संबंध निर्माण करणे

Q.3 डिजिटल साक्षरतेची उदाहरणे काय आहेत?

Q.4 डिजिटल साक्षरतेचे 5 घटक कोणते आहेत?

Q.5 डिजिटल साक्षरतेचा उद्देश काय आहे?

Q.6 विद्यार्थ्यांना डिजिटल साक्षरतेची गरज का आहे?

Q.7 आपण डिजिटल साक्षरता कशी वाढवू शकतो?

Q.8 ग्रामीण भागात डिजिटल साक्षरता का महत्त्वाची आहे?

Q.9 भारतात डिजिटल साक्षरतेचे उद्दिष्ट काय आहे?

Q.10 डिजिटल साक्षरतेची पातळी मोजणारी काही प्रमाणपत्रे आहेत का? जर होय, तर कोणते?

Q.11 डिजिटल निरक्षरतेची काही सामान्य चिन्हे कोणती आहेत?

Q.12 एखादी व्यक्ती डिजिटल साक्षर कशी होते?

Q.13 संदेश पाठवण्यासाठी तुम्ही कोणते माध्यम वापरता?

 • ईमेल
 • विमान
 • पिंटरेस्ट
 • इलेकट्रीसिटी

Q.14 कामाच्या ठिकाणी डिजिटल साक्षरता शिकवण्याची जबाबदारी कोणाची आहे?

Q.15 डिजिटल साक्षरता आपल्या लोकांना अधिक प्रभावी होण्यासाठी कशी सक्षम करते?

Q.16 आम्ही लोकांना डिजिटलरित्या जबाबदार राहण्यास कसे शिकवू?

Advertisements

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *