स्वातंत्र्य लढ्यातील व्यक्तींची नावे | Freedom Fighters Names In Marathi

स्वातंत्र्य लढ्यातील व्यक्तींची नावे

स्वातंत्र्य लढ्यातील व्यक्तींची नावे

स्वातंत्र्य लढ्यातील व्यक्तींची नावे: भारताचा स्वातंत्र लढा एक ऐतिहासिक लढा आहे, यामध्ये अनेक वीरपपुरुष शाहिद देखील झाले तर काहींना इंग्रजानी कपटाने मारून टाकले अशाच या सर्व वीरपुरुष स्वातंत्र्य लढ्यातील व्यक्तींची माहिती या लेखामध्ये दिलेली आहे.

स्वातंत्र्य लढ्यातील व्यक्तींची नावे काय आहेत?

स्वातंत्र्य लढ्यातील व्यक्तींची नावे आहेत भगतसिंग, राजगुरू, सुखदेव, लाला लजपत राय, सुभाष चंद्र बोस, चंद्र शेखर आझाद, राणी लक्ष्मी बाई, तात्या टोपे व इतर व्यक्तींची नावे खालील लेखामध्ये सविस्तर दिलेली आहे. 

Advertisements
महात्मा गांधी

1.महात्मा गांधी

महात्मा गांधी यांचे पूर्ण नाव मोहनदास करमचंद गांधी असे आहे. यांचे स्वातंत्र्य लढ्यात अत्यंत मोलाचे बलिदान व महत्व आहे. म्हणूनच त्यांना महात्मा अशी उपाधी दिली गेली आहे व भारतीय रुपयांवर गांधींचे चित्र असते.

भगत सिंग

2.भगत सिंग

भगतसिंग हे एक करिष्माई भारतीय क्रांतिकारक होते ज्यांनी एका भारतीय राष्ट्रवादीच्या मृत्यूचा बदला घेण्यासाठी एका कनिष्ठ ब्रिटीश पोलीस अधिकाऱ्याच्या हत्येत भाग घेतला होता. अशा खोट्या खटल्यावर ब्रिटिशांनि त्यांना फासावर दिले. म्हणूनच स्वातंत्र्य लढ्यातील व्यक्तींची नावे या यादीत ते अव्व्ल आहेत.

राजगुरू

3.राजगुरू

शिवराम हरी राजगुरू (२४ ऑगस्ट १९०८ - २३ मार्च १९३१) हे महाराष्ट्रातील एक भारतीय स्वातंत्र्य लढ्यातील क्रांतिकारक होते, जे प्रामुख्याने जॉन सॉंडर्स नावाच्या ब्रिटीश पोलिस अधिकाऱ्याच्या हत्येसाठी व तरुणांमध्ये नवीन चळवळ सुरु करण्यासाठी ओळखले जातात.

सुखदेव - स्वातंत्र्य लढ्यातील व्यक्तींची नावे

4.सुखदेव

सुखदेव थापर हे एक भारतीय स्वातंत्र्य लढ्यातील क्रांतिकारक होते ज्यांनी त्यांचे जिवलग मित्र आणि भागीदार भगतसिंग आणि शिवराम राजगुरु यांच्यासोबत ब्रिटीश राजापासून भारताला स्वतंत्र करण्यासाठी काम केले.

सुभाष चंद्र बोस - स्वातंत्र्य लढ्यातील व्यक्तींची नावे

5.सुभाष चंद्र बोस

सुभाष चंद्र बोस हे भारतीय स्वातंत्र्य लढ्यातील राष्ट्रवादी होते ज्यांच्या भारतातील ब्रिटीश अधिकाराचा अवमान केल्यामुळे ते भारतीयांमध्ये एक नायक बनले. बोस यांनी आझाद हिंद सेना बनवून ब्रिटिशांना देशाबाहेर हाकलून लावले.

वासुदेव बळवंत फडके

6.वासुदेव बळवंत फडके

वासुदेव बळवंत फडके हे ‘भारतीय सशस्त्र बंडाचे जनक’ म्हणून ओळखले जाणारे भारतीय स्वातंत्र्य कार्यकर्ते आणि क्रांतिकारक होते ज्यांनी वसाहतवादी राजवटीपासून भारताला स्वातंत्र्य मिळवून दिले. फडके शेतकरी समाजाच्या दुर्दशेने प्रभावित झाले होते आणि त्यांच्या आजारांवर स्वराज्य हा एकमेव उपाय आहे असा त्यांचा विश्वास होता.

लाला लजपत राय

7.लाला लजपत राय

लाला लजपत राय हे एक स्वातंत्र्य लढ्यातील व्यक्तींची नावे पैकी एक नाव आहे. लाला लजपत राय हे भारतीय लेखक, स्वातंत्र्यसैनिक आणि राजकारणी होते. भारतीय स्वातंत्र्य चळवळीत त्यांनी मोलाची भूमिका बजावली. ते पंजाब केसरी म्हणून प्रसिद्ध होते. ते लाल बाल पाल त्रयस्थ सदस्यांपैकी एक होते.

मंगल पांडे

8.मंगल पांडे

मंगल पांडे हे स्वातंत्र्य लढ्यातील व्यक्तींची नावे पैकी एक प्रसिद्ध नाव आहे. एक भारतीय सैनिक होते ज्याने १८५७ च्या भारतीय बंडखोरीपूर्वीच्या घटनांमध्ये महत्त्वाची भूमिका बजावली होती. ते ब्रिटिश ईस्ट इंडिया कंपनीच्या ३४ व्या बंगाल नेटिव्ह इन्फंट्री रेजिमेंटमध्ये शिपाई होते. 1984 मध्ये भारत सरकारने त्यांच्या स्मरणार्थ एक टपाल तिकीट जारी केले.

बाळ गंगाधर टिळक

9.बाळ गंगाधर टिळक

लोकमान्य म्हणून प्रिय असलेले बाळ गंगाधर टिळक हे एक प्रसिद्ध स्वातंत्र्य लढ्यातील व्यक्तींची नावे मधील एक नाव आहे. भारतीय राष्ट्रवादी, शिक्षक आणि स्वातंत्र्य कार्यकर्ते होते. ते लाल बाल पाल त्रयस्थांपैकी एक तृतीयांश होते. टिळक हे भारतीय स्वातंत्र्य चळवळीचे पहिले नेते होते. ब्रिटिश वसाहती अधिकाऱ्यांनी त्यांना "भारतीय अशांततेचे जनक" म्हटले.

चंद्रशेखर आझाद

10.चंद्रशेखर आझाद

हिंदुस्तान सोशालिस्ट रिपब्लिकन असोसिएशन (HSRA) चे संस्थापक, राम प्रसाद बिस्मिल आणि पक्षाचे इतर तीन प्रमुख नेते, रोशन सिंग, राजेंद्र नाथ लाहिरी आणि अशफाकुल्ला खान यांच्या निधनानंतर चंद्रशेखर सीताराम तिवारी याच्या नवीन नावाखाली स्वातंत्र्य लढ्याला एक नवीन ऊर्जा मिळाली.

लक्ष्मीबाई, झाशीची राणी

11.लक्ष्मीबाई, झाशीची राणी

लक्ष्मीबाई, झाशीची राणी, एक भारतीय मराठी राणी होती, जी महाराजा गंगाधर राव यांच्या पत्नी म्हणून 1843 ते 1853 पर्यंत झाशीच्या मराठा संस्थानाची महाराणी पत्नी होती. ती 1857 च्या भारतीय बंडखोरीतील प्रमुख व्यक्तींपैकी एक होती आणि भारतीय राष्ट्रवादीसाठी ब्रिटीश राजाच्या प्रतिकाराचे प्रतीक बनली.

स्वातंत्र्य लढ्यातील व्यक्तींची नावे

12.विनायक दामोदर सावरकर

विनायक दामोदर सावरकर, अनुयायांमध्ये वीर या उपसर्गाने ओळखले जाणारे, एक भारतीय स्वातंत्र्य लढ्यातील राजकारणी, कार्यकर्ते आणि लेखक होते. 1922 मध्ये रत्नागिरी येथे तुरुंगात असताना त्यांनी हिंदुत्वाची हिंदू राष्ट्रवादी राजकीय विचारधारा विकसित केली. ते हिंदू महासभेतील एक प्रमुख व्यक्ती होते.

तांत्या टोपे

13.तांत्या टोपे

तांत्या टोपे हे 1857 च्या भारतीय बंडातील सेनापती आणि स्वातंत्र्य लढ्यातील उल्लेखनीय नेत्यांपैकी एक होते. औपचारिक लष्करी प्रशिक्षण नसतानाही, तांत्या टोपे यांना सर्वोत्कृष्ट आणि प्रभावी बंडखोर सेनापती मानले जाते. येवला येथील मराठी देशस्थ ब्राह्मण कुटुंबात रामचंद्र पांडुरंगा यावलकर म्हणून जन्म.

जवाहरलाल नेहरू

14.जवाहरलाल नेहरू

जवाहरलाल नेहरू हे भारतीय वसाहतविरोधी राष्ट्रवादी, धर्मनिरपेक्ष मानवतावादी, सामाजिक लोकशाहीवादी आणि लेखक होते जे 20 व्या शतकाच्या मध्यात भारतातील मध्यवर्ती व्यक्ती होते. नेहरू हे 1930 आणि 1940 च्या दशकात भारतीय राष्ट्रवादी चळवळीचे प्रमुख नेते होते.

अशफाकुल्ला खान

15.अशफाकुल्ला खान

अशफाकुल्ला खान हे भारतीय स्वातंत्र्य चळवळीतील भारतीय स्वातंत्र्य कार्यकर्ते आणि हिंदुस्थान रिपब्लिकन असोसिएशनचे सह-संस्थापक होते.

वल्लभभाई झवेरभाई पटेल

16.वल्लभभाई झवेरभाई पटेल

सरदार म्हणून प्रिय असलेले वल्लभभाई झवेरभाई पटेल हे भारतीय राजकारणी होते. त्यांना "भारताचे एकीकरणकर्ता" असेही म्हटले जाते. स्टॅच्यू ऑफ युनिटी, जगातील सर्वात उंच पुतळा, 31 ऑक्टोबर 2018 रोजी त्यांना समर्पित करण्यात आला आणि त्याची उंची अंदाजे 182 मीटर आहे. (स्वातंत्र्य लढ्यातील व्यक्तींची नावे)

राम प्रसाद बिस्मिल

17.राम प्रसाद बिस्मिल

राम प्रसाद बिस्मिल हे एक भारतीय कवी, लेखक आणि क्रांतिकारक होते ज्यांनी 1918 च्या मैनपुरी षडयंत्र आणि 1925 च्या काकोरी कटात भाग घेतला आणि ब्रिटिश राजवटीविरुद्ध लढा दिला. बिस्मिल हे स्वातंत्र्यसैनिक होते ज्यांनी भारताच्या स्वातंत्र्य लढ्यात सक्रिय भूमिका बजावली होती.

चित्तरंजन दास

18.चित्तरंजन दास

चित्तरंजन दास, ज्यांना देशबंधू म्हटले जाते, हे भारतीय स्वातंत्र्यसैनिक, भारतीय स्वातंत्र्य चळवळीतील राजकीय कार्यकर्ते आणि वकील होते आणि भारतातील ब्रिटीश औपनिवेशिक राजवटीच्या काळात बंगालमधील स्वराज पक्षाचे संस्थापक-नेते होते. त्याचे नाव संक्षिप्त रूपात सी.आर. दास असे आहे.

बेगम हजरत महल

19.बेगम हजरत महल

बेगम हजरत महल, ज्यांना अवधची बेगम म्हणूनही ओळखले जाते, त्या अवधचे नवाब वाजिद अली शाह यांची दुसरी पत्नी आणि 1857-1858 मध्ये अवधची रीजेंट होती. १८५७ च्या भारतीय बंडाच्या वेळी ब्रिटिश ईस्ट इंडिया कंपनीविरुद्धच्या बंडात तिने घेतलेल्या प्रमुख भूमिकेसाठी ती ओळखली जाते.

स्वातंत्र्य लढ्यातील व्यक्तींची नावे

20.नाना साहिब

धोंडू पंत म्हणून जन्मलेले नाना साहेब पेशवे दुसरे, मराठा साम्राज्याचे एक भारतीय पेशवे, कुलीन आणि सेनानी होते, ज्यांनी 1857 च्या महान बंडाच्या वेळी कानपूरमध्ये बंडाचे नेतृत्व केले.

तर अशा प्रकारे आजचा लेख स्वातंत्र्य लढ्यातील व्यक्तींची नावे इथेच संपवत आहोत मात्र काही नावे राहिली असलात तर कमेंट करून सांगावीत.

Advertisements

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *