Uric Acid Symptoms in Marathi – युरिक एसिडचे लक्षणे काय असतात?

Uric Acid Symptoms in Marathi

या लेखात मित्रहो तुम्हाला Uric Acid Symptoms in Marathi – युरिक एसिडचे लक्षणे काय असतात? याबद्दल सविस्तर माहिती वाचायला मिळेल. कृपया संपूर्ण लेख वाचा व काही प्रश्न असल्यास कमेंट करून सांगावे.

Advertisements

What is Uric Acid in Marathi?

यूरिक ऍसिड हे एक कचरा उत्पादन आहे जे शरीरात प्युरिनचे विघटन करते तेव्हा तयार होते, जे विशिष्ट पदार्थ आणि पेयांमध्ये आढळतात. सामान्य पेशी चयापचयचा भाग म्हणून शरीराद्वारे प्युरिन देखील तयार केले जातात. युरिक ऍसिड सामान्यत: रक्तामध्ये विरघळते आणि मूत्रमार्गे शरीरातून बाहेर टाकले जाते.

तथापि, जेव्हा शरीर खूप जास्त यूरिक ऍसिड तयार करते किंवा मूत्रपिंड कार्यक्षमतेने ते काढून टाकू शकत नाही, तर रक्तातील यूरिक ऍसिडची पातळी वाढू शकते, ज्यामुळे हायपरयुरिसेमिया म्हणून ओळखली जाणारी स्थिती उद्भवू शकते. यामुळे सांधे आणि आसपासच्या ऊतींमध्ये सुईसारखे स्फटिक तयार होऊ शकतात, ज्यामुळे जळजळ आणि वेदना होतात. युरिक ऍसिडचे स्फटिकीकरण हे गाउटच्या विकासासाठी एक प्रमुख घटक आहे, जो संधिवातचा एक प्रकार आहे.

Uric Acid Symptoms in Marathi

उच्च यूरिक ऍसिड पातळी आणि संधिरोगाच्या लक्षणांमध्ये हे समाविष्ट असू शकते:

  1. सांधेदुखी: सामान्यत: मोठ्या पायाच्या बोटावर परिणाम होतो, परंतु घोट्या, गुडघे, कोपर, मनगट आणि बोटे यांसारख्या इतर सांध्यांमध्ये देखील होऊ शकते.
  2. सूज आणि जळजळ: सांधे लाल, सुजलेले आणि कोमल होऊ शकतात.
  3. मोशनची मर्यादित श्रेणी: प्रभावित सांध्याची हालचाल प्रतिबंधित केली जाऊ शकते.
  4. टोफी फॉर्मेशन: यूरिक ऍसिड क्रिस्टल्सचे कठीण नोड्यूल त्वचेखाली सांध्याभोवती किंवा इतर ऊतींमध्ये विकसित होऊ शकतात.
  5. मूतखडे: काही प्रकरणांमध्ये, यूरिक ॲसिडची पातळी वाढल्याने किडनी स्टोन तयार होऊ शकतात.

हे लक्षात घेणे महत्वाचे आहे की भारदस्त यूरिक ऍसिड पातळी नेहमीच लक्षणे दर्शवत नाही आणि काही व्यक्तींमध्ये कोणतीही समस्या न येता उच्च पातळी असू शकते. तथापि, सततच्या हायपरयुरिसेमियामुळे गाउट आणि इतर गुंतागुंत होण्याचा धोका वाढू शकतो, जसे की किडनी स्टोन. तुम्हाला यूरिक ऍसिडची पातळी जास्त असल्याची शंका असल्यास किंवा लक्षणे जाणवत असल्यास, योग्य निदान आणि व्यवस्थापनासाठी आरोग्यसेवा व्यावसायिकांशी सल्लामसलत करणे चांगले.

Advertisements