श्रीमती म्हणजे काय? वाचा खरी माहिती

श्रीमती म्हणजे काय?

श्रीमती म्हणजे काय? हा प्रश्न मलाही पडला होता मात्र अनेकांना विचारल्यानंतर देखील मला काही खात्रीशीर उत्तर मिळत न्हवते म्हणून मी गुगल सर्च केले परंतु काहीच उत्तर मिळाले नाही, जर तुम्ही देखील माझ्यासारखे असाल तर हा लेख तुमच्यासाठी आहे कारण या लेखात तुम्हाला श्रीमती म्हणजे काय? याचे उत्तर मी मला भेटलेल्या माहितीनुसार देणार आहे.

Advertisements

श्रीमती म्हणजे काय? या प्रश्नाचे उत्तर तुम्हाला नक्कीच या लेखात मिळेल परंतु अशाच सर्व माहितीदार लेख वाचण्यासाठी तुम्ही नोटिफिकेशन चालू करा.

श्रीमती म्हणजे काय?

श्रीमती म्हणजे काय?
श्रीमती म्हणजे काय?

खरं तर श्रीमती हा शब्द “श्री” ज्याचा अर्थ देवी, लक्ष्मी किंवा देवीचा आशीर्वाद असलेली असा आहे तर “मती” या शब्दाचा अर्थ एक स्त्री किंवा पत्नी असा होतो. विवाहित स्त्रियांचा आदर धर्माच्या आदर्शांशी आणि कुटुंबात आणि समाजात सुसंवाद राखण्यासाठी स्त्रियांच्या भूमिकेशी संबंधित असतो.

हिंदू धर्मानुसार विवाहित स्त्रीला मिळणारा सन्मान:

 • सौभाग्य: विवाहित स्त्रियांना सहसा “सौभाग्यवती” म्हणून संबोधले जाते, ज्याचा अर्थ सौभाग्य आणि वैवाहिक आनंदाने आशीर्वादित स्त्री. हिंदू धर्मानुसार विवाह प्रथा पवित्र मानली जाते आणि कुटुंबाच्या सर्वांगीण समृद्धीसाठी महत्वपूर्ण मानली जाते.
 • पति-व्रत धर्म: पति-व्रत धर्माची संकल्पना पत्नीच्या पतीच्या कर्तव्यावर आणि भक्तीवर भर देते. विवाहित स्त्रीने तिच्या पतीप्रती एकनिष्ठ, आश्वासक आणि समर्पित असणे, कुटुंबाच्या सर्वांगीण कल्याणासाठी हातभार लावणे अपेक्षित आहे.
 • सती-सावित्री पौराणिक कथा: विवाहित स्त्री ला सती-सावित्री म्हणून देखील म्हटले जाते, हिंदू पौराणिक कथांमध्ये सती आणि सावित्री सारख्या समर्पित आणि सद्गुणी पत्नींच्या कथांचा समावेश आहे, ज्या त्यांच्या पतींबद्दलच्या त्यांच्या अतूट वचनबद्धतेसाठी आदरणीय आहेत. या कथा नैतिक आणि सांस्कृतिक उदाहरणे म्हणून काम करतात, वैवाहिक निष्ठा आणि आदर यांच्या महत्त्वावर जोर देतात.
 • मंगळसूत्र आणि सिंदूर: मंगळसूत्र (एक पवित्र हार) आणि सिंदूर (कपाळावर सिंदूर चिन्ह) हे विवाहित स्त्रीच्या वचनबद्धतेचे आणि स्थितीचे प्रतीक आहेत. हे परिधान करणे तिच्या वैवाहिक स्थितीचे प्रतीक आहे आणि ते शुभ मानले जाते. मंगळसूत्र घालणे, जोडप्यामधील बंध अधिक दृढ करणे या विधींमध्ये पती अनेकदा गुंतलेला असतो.
 • वैवाहिक बंधन साजरे करणारे सण: करवा चौथ आणि तीज सारखे हिंदू सण वैवाहिक बंधन साजरे करण्यासाठी समर्पित आहेत. या सणांमध्ये विवाहित स्त्रिया आपल्या पतीच्या कल्याणासाठी आणि दीर्घायुष्यासाठी विधी आणि उपवास करतात.

धर्मानुसार स्त्रीचे महत्व

हे लक्षात घेणे महत्त्वाचे आहे की हिंदू धर्म हा एक वैविध्यपूर्ण आणि गतिमान धर्म आहे ज्यामध्ये विविध प्रकारच्या श्रद्धा आणि पद्धती आहेत आणि स्त्रियांच्या भूमिकांचे स्पष्टीकरण विविध समुदाय आणि व्यक्तींमध्ये भिन्न असू शकते. विचारात घेण्यासाठी येथे काही पैलू दिलेले आहेत:

 1. पवित्र स्त्री: हिंदू धर्म दैवी स्त्रीलिंगी तत्त्व ओळखतो, अनेकदा सरस्वती (ज्ञानाची देवी), लक्ष्मी (संपत्तीची देवी) आणि दुर्गा (शक्ती आणि संरक्षणाची देवी) यांसारख्या देवी म्हणून ओळखले जाते. या देवतांची पूजा स्त्री गुणांबद्दल आदर आणि स्त्रियांच्या पवित्र भूमिकेची पावती दर्शवते.
 2. घरगुती आणि कुटुंब: पारंपारिकपणे, हिंदू कुटुंबातील महिलांना घर आणि कुटुंबाशी संबंधित भूमिका नियुक्त केल्या जातात. यामध्ये पत्नी, आई आणि घराची काळजीवाहू म्हणून जबाबदाऱ्यांचा समावेश होतो. हिंदू तत्त्वज्ञानातील गृहस्थ आश्रम (गृहस्थ अवस्था) विवाहित जीवनातील कर्तव्ये आणि जबाबदाऱ्यांवर भर देतो.
 3. धर्म आणि सदाचार: धर्म (नीतिपूर्ण कर्तव्य) ही संकल्पना हिंदू धर्माचा अविभाज्य घटक आहे. स्त्रियांनी त्यांच्या धर्माचे पालन करणे अपेक्षित आहे, ज्यामध्ये कौटुंबिक जबाबदाऱ्या पूर्ण करणे, नैतिक आचरण राखणे आणि समाजात सकारात्मक योगदान देणे समाविष्ट असू शकते. संयम, करुणा आणि निस्वार्थीपणा यासारख्या गुणांवर अनेकदा जोर दिला जातो.
 4. शिक्षण आणि बुद्धी: हिंदू धर्मग्रंथ स्त्री आणि पुरुष दोघांसाठीही शिक्षणाचे महत्त्व ओळखतात. अध्यात्मिक ज्ञानासह ज्ञानाचा शोध हा सर्व व्यक्तींसाठी एक उदात्त प्रयत्न मानला जातो. देवी सरस्वती, शिकण्याशी संबंधित आहे, हिंदू संस्कृतीत शिक्षणाचे महत्त्व सांगते.
 5. विधी आणि पूजा: महिला विविध धार्मिक विधी आणि समारंभांमध्ये सक्रियपणे सहभागी होतात. काही पारंपारिक पद्धती काही विधींमध्ये स्त्रियांच्या भूमिका मर्यादित करू शकतात, तर अनेक हिंदू स्त्रिया पूजा, प्रार्थना आणि धार्मिक पाळण्यात गुंततात आढळून येते. स्त्रिया बहुतेकदा घरगुती विधी आणि उत्सवांमध्ये सामील असतात.
 6. सती आणि विधवात्व: सती (विधवांचे आत्मदहन) यासारख्या ऐतिहासिक प्रथा काही कालखंडात प्रचलित होत्या, परंतु या प्रथा मोठ्या प्रमाणात रद्द केल्या गेल्या आहेत आणि त्यांचा निषेध करण्यात आला आहे. विधवांकडून यापुढे प्रतिबंधात्मक पद्धतींचे पालन करणे अपेक्षित नाही आणि त्यांची सामाजिक स्थिती सुधारण्यासाठी प्रयत्न केले गेले आहेत.
 7. सामाजिक बदल: आधुनिक काळात, लैंगिक भूमिकांबद्दल सामाजिक दृष्टिकोनामध्ये सतत बदल होत आहेत. हिंदू समाजातील महिला अधिकाधिक घराबाहेर शिक्षण आणि करिअर करत आहेत. स्त्री-पुरुष समानतेला प्रोत्साहन देण्यासाठी आणि स्टिरियोटाइपला आव्हान देण्यासाठी प्रयत्न केले जात आहेत.

Conclusion

मित्रहो तुम्हाला श्रीमती म्हणजे काय? याबद्दल अचूक माहिती मिळालीच असेल तसेच सोबत आम्ही दिलेली स्त्रीचे महत्व याबद्दलची माहिती देखील आवडली असेल. मात्र तुम्हाला एक विनंती आहे कि तुम्ही हा लेख कसा वाटला हे कमेंट करून सांगा. धन्यवाद.

Advertisements