राष्ट्रवाद म्हणजे काय?

राष्ट्रवाद म्हणजे काय?

राजकीय आणि सामाजिक चर्चांमध्ये अनेकदा प्रतिध्वनित होणारा राष्ट्रवाद हा शब्द जागतिक स्तरावर समाजांवर खोलवर प्रभाव पाडतो. राष्ट्रवादाच्या गुंतागुंतीचा अभ्यास केल्याने ओळख, एकता आणि अभिमानाचे चित्र उलगडते.

Advertisements

हा लेख राष्ट्रवाद म्हणजे काय? या प्रष्णांवर उजेड टाकण्यास लिहिला गेला आहे.

राष्ट्रवाद म्हणजे काय?

राष्ट्रवाद म्हणजे काय?
राष्ट्रवाद म्हणजे काय?

राष्ट्रवाद ही आधुनिक चळवळ आहे. संपूर्ण इतिहासात लोक त्यांच्या मूळ मातीशी, त्यांच्या पालकांच्या परंपरांशी आणि प्रस्थापित प्रादेशिक अधिकार्यांशी जोडले गेले आहेत, परंतु 18 व्या शतकाच्या अखेरीस राष्ट्रवाद ही सार्वजनिक आणि खाजगी जीवनातील सामान्यतः मान्यताप्राप्त भावना बनू लागली.

आधुनिक इतिहासातील एक महान, महान नसला तरी एकच निर्धारक घटक. त्याच्या गतिमान चैतन्य आणि त्याच्या सर्वव्यापी प्रभावामुळे, राष्ट्रवाद बहुधा खूप जुना असल्याचे मानले जाते; काहीवेळा तो चुकून राजकीय वर्तनाचा कायमस्वरूपी घटक मानला जातो.

वास्तविक, अमेरिकन आणि फ्रेंच क्रांती ही त्याची पहिली शक्तिशाली अभिव्यक्ती मानली जाऊ शकते. लॅटिन अमेरिकेतील नवीन देशांमध्ये प्रवेश केल्यानंतर, 19व्या शतकाच्या सुरुवातीस ते मध्य युरोपमध्ये आणि तेथून, शतकाच्या मध्यापर्यंत, पूर्व आणि आग्नेय युरोपमध्ये पसरले.

20 व्या शतकाच्या सुरुवातीला आशिया आणि आफ्रिकेत राष्ट्रवादाचा विकास झाला. अशा प्रकारे, 19 व्या शतकाला युरोपमध्ये राष्ट्रवादाचे युग म्हटले जाते, तर 20 व्या शतकात संपूर्ण आशिया आणि आफ्रिकेतील शक्तिशाली राष्ट्रीय चळवळींचा उदय आणि संघर्ष पाहिला गेला.

राष्ट्रवाद आणि देशभक्ती यात काय फरक आहे?

राष्ट्रवाद आणि देशभक्ती सारखीच आहे कारण दोन्ही शब्द एखाद्याच्या देशाबद्दलच्या तीव्र भावनांवर जोर देतात. मात्र, दोन शब्द समानार्थी नाहीत.

राष्ट्रवाद, राष्ट्राप्रती निष्ठा आणि भक्तीचा संदर्भ देत असताना, त्या राष्ट्राला इतरांपेक्षा वरचे स्थान देणे सूचित करते, अशी प्रवृत्ती जी देशभक्तीमध्ये अंतर्भूत नसते.

राष्ट्रवाद आणि जिंगोइझममध्ये काय फरक आहे?

राष्ट्रवाद आणि जिंगोइझम यांचा जवळचा संबंध आहे, कारण दोन्ही शब्द स्वतःच्या राष्ट्राची उन्नती आणि सांस्कृतिक श्रेष्ठतेची भावना दर्शवतात. मात्र, राष्ट्रवादाच्या विपरीत जिंगोइझम नेहमीच लष्करी आक्रमकता सूचित करतो.

आर्थिक राष्ट्रवाद कसा वेगळा आहे?

आर्थिक राष्ट्रवाद कसा वेगळा आहे?
आर्थिक राष्ट्रवाद कसा वेगळा आहे?

आर्थिक राष्ट्रवाद हा राष्ट्रवादाचा एक प्रकार आहे जो विशेषतः देशांतर्गत व्यवसायांना प्राधान्य देतो. ते जागतिकतेचा फायदा घेणाऱ्या बहुराष्ट्रीय कंपन्यांपासून त्यांचे रक्षण करण्याचा प्रयत्न करते.

हे संरक्षणवाद आणि स्थानिक उद्योगांचे संरक्षण करणाऱ्या इतर व्यापार धोरणांचे समर्थन करते. राष्ट्राध्यक्ष ट्रम्प यांनी पोलाद आणि चिनी आयातीवरील शुल्क जाहीर करताना आर्थिक राष्ट्रवादाचे समर्थन केले.

आर्थिक राष्ट्रवाद देखील दोन देशांमधील द्विपक्षीय व्यापार करारांना प्राधान्य देतो. त्यात म्हटले आहे की बहुपक्षीय करारांमुळे वैयक्तिक राष्ट्रांच्या खर्चावर कॉर्पोरेशनला फायदा होतो. हे एकतर्फी करार देखील स्वीकारेल जेथे मजबूत राष्ट्र कमकुवत राष्ट्राला मजबूत देशाला अनुकूल अशी व्यापार धोरणे स्वीकारण्यास भाग पाडते.

1929 च्या स्टॉक मार्केट क्रॅशनंतर, देशांनी नोकऱ्या वाचवण्याच्या हताश प्रयत्नात संरक्षणवादी उपायांचा अवलंब करण्यास सुरुवात केली. त्याऐवजी, त्या प्रयत्नांमुळे जागतिक अर्थव्यवस्था 60% खाली पाठवण्यात मदत झाली. परिणामी, त्या उपाययोजनांमुळे महामंदी लांबण्याची शक्यता आहे.4

कमी व्यापाराची भरपाई करण्यासाठी, आर्थिक राष्ट्रवाद व्यवसायांना मदत करण्यासाठी वाढीव वित्तीय धोरणांचा पुरस्कार करतो, ज्यात पायाभूत सुविधांवर सरकारी खर्च वाढवणे आणि व्यवसायांसाठी कर कपात करणे समाविष्ट आहे.

आर्थिक राष्ट्रवाद बेकायदेशीर इमिग्रेशनला विरोध करू शकतो, असा युक्तिवाद करून की ते घरगुती कामगारांकडून नोकर्‍या काढून घेतात. माजी राष्ट्राध्यक्ष ट्रम्प यांच्या इमिग्रेशन धोरणांनी मेक्सिकोच्या सीमेवर भिंत बांधली तेव्हा राष्ट्रवादाचे पालन केले.

Frequently Asked Questions

राष्ट्रवाद म्हणजे काय?

राष्ट्रवाद हे एक राजकीय तत्त्व आहे जे राजकीय आणि राष्ट्रीय घटकांच्या एकरूपतेवर जोर देते. त्यात एका राष्ट्राचे स्वतःचे सार्वभौम राज्य असावे या कल्पनेचा समावेश आहे.

राष्ट्रवाद जगभरात वाढत आहे का?

होय, काही तज्ञांच्या मते. हे आर्थिक अस्थिरता, विविध निर्वासित संकटे आणि चालू असलेल्या साथीच्या रोगासह अनेक कारणांमुळे आहे. देशातील संकटाच्या वेळी राष्ट्रवादाचा उदय होणे असामान्य नाही.

राष्ट्रवादाची सुरुवात कुठून झाली?

आधुनिक राष्ट्रवादाची सुरुवात इंग्लंडमध्ये 17व्या शतकात प्युरिटन क्रांतीदरम्यान झाली.

राष्ट्रवादाने पहिले महायुद्ध कसे घडवले?

राष्ट्रवादामुळे ऑस्ट्रियाचा आर्कड्यूक फ्रांझ फर्डिनांडची हत्या झाली, ज्यामुळे इतर अनेक महत्त्वाच्या घटकांसह पहिले महायुद्ध झाले.

राष्ट्रवादाचा मुख्य दृष्टीकोन काय आहे?

राष्ट्रवादाच्या अभ्यासातील अभिजात वादविवादांमध्ये सखोल मुळे आणि प्राचीन उत्पत्ती यावर जोर देणारे आदिमवादी आणि भांडवलशाही, औद्योगिकीकरण आणि आधुनिक राष्ट्र-राज्ये यासारख्या घटकांद्वारे आकार दिलेल्या आधुनिक रचना म्हणून राष्ट्रांकडे पाहणारे आधुनिकतावादी यांचा समावेश होतो.

नागरी राष्ट्रवाद म्हणजे काय?

नागरी राष्ट्रवाद हा स्वातंत्र्य, सहिष्णुता आणि समानता यासारख्या सर्वसमावेशक मूल्यांवर आधारित आहे. ते राष्ट्राकडे लोक आणि त्यांच्या सार्वभौमत्वावर बांधलेला समुदाय म्हणून पाहते.

राष्ट्रवादाची संकल्पना ऐतिहासिकदृष्ट्या कशी विकसित झाली आहे?

ऐतिहासिकदृष्ट्या, राष्ट्रवाद नागरी आणि वांशिक प्रकारांमध्ये विभागला गेला आहे. रूसोशी संबंधित नागरी राष्ट्रवाद लोकांवर आणि त्यांच्या सार्वभौमत्वावर लक्ष केंद्रित करतो, तर वांशिक राष्ट्रवाद, हर्डरने प्रभावित होऊन, लोकांना एका विशिष्ट प्रदेशाशी, इतिहासाशी आणि संस्कृतीशी जोडतो.

राष्ट्राच्या वेगवेगळ्या संकल्पना काय आहेत?

बेनेडिक्ट अँडरसन यांनी राष्ट्राची व्याख्या ‘काल्पनिक राजकीय समुदाय’ अशी केली आहे. तो काल्पनिक, मर्यादित, सार्वभौम आणि एक समुदाय आहे. राष्ट्रांची सतत नव्याने कल्पना केली जाते, त्यांचा नव्याने शोध लावला जातो आणि दैनंदिन जीवनात नियमितपणे त्यांची पुन्हा निर्मिती केली जाते.

वांशिक राष्ट्रवादी हे कट्टरतावादी राष्ट्रवादाच्या इतर प्रकारांपेक्षा कसे वेगळे आहेत?

वांशिक राष्ट्रवादी एका वांशिक समुदायाच्या पाठीशी उभे राहतात, बहुतेकदा आर्य किंवा पांढऱ्या लोकसंख्येच्या बाजूने उभे राहतात आणि पांढरे नसलेले लोक आणि ज्यू यांना शत्रू मानतात. त्यांच्या लोकशाहीविरोधी आणि अनेकदा हिंसक दृष्टिकोनामुळे ते सामान्यतः उपेक्षित असतात आणि त्यांची संख्या कमी असते.

Advertisements