योगाभ्यासाचे फायदे लिहा – हे ८ फायदे तुमचे आरोग्य सुधारतील

योगाभ्यासाचे फायदे लिहा

योगाच्या जगात आपले स्वागत आहे, आपण आजच्या लेखात योगाभ्यासाचे फायदे लिहा याबद्दल माहिती घेणार आहोत. हा लेख सायन्टिफिक दृष्ट्या लिहिण्यात आला असून दिलेले सर्व फायदे सायन्स द्वारा मान्य केले आहेत.

Advertisements

योगाभ्यासाचे फायदे लिहा

1. योगामुळे शक्ती, संतुलन आणि लवचिकता सुधारते.

हळू हालचाल आणि खोल श्वास घेतल्याने रक्त प्रवाह वाढतो आणि स्नायू उबदार होतात, पोझ धारण केल्याने शक्ती निर्माण होते.

हे करून पहा: एका पायावर संतुलन ठेवा, दुसरा पाय तुमच्या वासराला किंवा गुडघ्याच्या वर (परंतु कधीही गुडघ्यावर) काटकोनात धरून ठेवा. तुमच्या समोरच्या एका जागेवर लक्ष केंद्रित करण्याचा प्रयत्न करा, तुम्ही एक मिनिट शिल्लक असताना.

2. योगामुळे पाठदुखीपासून आराम मिळतो.

पाठीच्या खालच्या भागात दुखत असलेल्या लोकांमध्ये वेदना कमी करण्यासाठी आणि हालचाल सुधारण्यासाठी योग हे मूलभूत स्ट्रेचिंगइतकेच चांगले आहे. अमेरिकन कॉलेज ऑफ फिजिशियन्सने दीर्घकाळच्या खालच्या पाठदुखीसाठी प्रथम श्रेणीचा उपचार म्हणून योगाची शिफारस केली आहे.

हे करून पहा: सर्व चौकारांवर जा, आपले तळवे खांद्याच्या खाली आणि गुडघे आपल्या नितंबांच्या खाली ठेवा. प्रथम, श्वास घ्या, जसे की तुम्ही तुमचे पोट जमिनीवर खाली सोडू द्या. नंतर, श्वास बाहेर टाकत, तुम्ही तुमची नाभी तुमच्या मणक्याकडे खेचता, मांजर ताणल्याप्रमाणे तुमचा पाठीचा कणा कमान करा.

3. योगामुळे सांधेदुखीची लक्षणे कमी होतात.

जॉन्स हॉपकिन्सच्या अलीकडील 11 अभ्यासांच्या पुनरावलोकनानुसार, संधिवात असलेल्या लोकांसाठी सौम्य, सुजलेल्या सांध्यातील काही अस्वस्थता कमी करण्यासाठी सौम्य योग दर्शविले गेले आहे.

4. योगामुळे हृदयाच्या आरोग्याला फायदा होतो.

नियमित योगाभ्यासामुळे ताणतणाव आणि शरीरातील जळजळ कमी होऊ शकते, ज्यामुळे हृदय निरोगी राहण्यास मदत होते. उच्च रक्तदाब आणि जास्त वजन यासह हृदयविकाराला कारणीभूत ठरणाऱ्या अनेक घटकांवरही योगाद्वारे उपाय करता येतो.

हे करून पहा: सर्व चौकारांवर जा, नंतर तुमच्या पायाची बोटं खाली करा आणि बसलेल्या हाडांना वर आणा, जेणेकरून तुम्हाला त्रिकोणाचा आकार मिळेल. पाठीचा कणा आणि शेपटीचे हाड लांब करताना गुडघ्यांमध्ये थोडासा वाकणे ठेवा.

5. योगामुळे तुम्हाला आराम मिळतो, ज्यामुळे तुम्हाला चांगली झोप येते.

संशोधनात असे दिसून आले आहे की सातत्यपूर्ण निजायची वेळ योगाभ्यास तुम्हाला योग्य मानसिकतेत येण्यास आणि तुमच्या शरीराला झोप येण्यासाठी आणि झोपेसाठी तयार करण्यात मदत करू शकते.

हे करून पहा: तुमच्या डाव्या बाजूने भिंतीवर बसा, नंतर हळूवारपणे उजवीकडे वळा आणि तुमचे पाय भिंतीच्या विरुद्ध आराम करण्यासाठी वर उचला, तुमची पाठ जमिनीवर ठेवा आणि तुमची बसलेली हाडे भिंतीजवळ ठेवा. तुम्ही 5 ते 15 मिनिटे या स्थितीत राहू शकता.

6. योगाचा अर्थ अधिक ऊर्जा आणि उजळ मूड असू शकतो.

योगाभ्यासाच्या नित्यक्रमात आल्यानंतर तुम्हाला मानसिक आणि शारीरिक उर्जा वाढेल, सतर्कता आणि उत्साह वाढेल आणि कमी नकारात्मक भावना जाणवतील.

7. योगामुळे तुम्हाला तणावाचे व्यवस्थापन करण्यास मदत होते.

नॅशनल इन्स्टिट्यूट ऑफ हेल्थच्या मते, वैज्ञानिक पुरावे दाखवतात की योग तणाव व्यवस्थापन, मानसिक आरोग्य, सजगता, निरोगी खाणे, वजन कमी करणे आणि गुणवत्तापूर्ण झोपेला समर्थन देतो.

वापरून पहा: आपले हातपाय हळूवारपणे ताणून, शरीरापासून दूर, आपले तळवे वर तोंड करून झोपा. खोल श्वास घेताना आपले मन स्वच्छ करण्याचा प्रयत्न करा. तुम्ही ही पोज 5 ते 15 मिनिटे धरून ठेवू शकता.

8. योग तुम्हाला मदत करणाऱ्या समुदायाशी जोडतो.

योग वर्गात भाग घेतल्याने एकाकीपणा कमी होतो आणि समूह उपचार आणि समर्थनासाठी वातावरण उपलब्ध होते. एक-एक सत्रादरम्यान देखील एकटेपणा कमी होतो कारण एखाद्याला एक अद्वितीय व्यक्ती म्हणून ओळखले जाते, ऐकले जाते आणि वैयक्तिक योग योजना तयार करण्यात भाग घेतला जातो.

Conclusion

शेवटी, नियमित योग हा केवळ व्यायामाचा नित्यक्रम नसून; ही तुमच्या सर्वांगीण कल्याणासाठी केलेली गुंतवणूक आहे. लवचिकता आणि सामर्थ्य यासारखे शारीरिक फायदे मानसिक भत्ते, तणाव कमी करणे आणि स्पष्टता वाढवण्याद्वारे पूरक आहेत.

संतुलित जीवनासाठी श्वास आणि हालचाल यांना जोडणारा एक सजग प्रवास म्हणून योगाचा विचार करा. तुम्ही अनुभवी योगी असाल किंवा नवशिक्या असाल, योगाचा साधेपणा आणि केंद्रित श्वासोच्छ्वास हे सर्वांसाठी प्रवेशयोग्य बनवतात.

Advertisements