Shelcal 500 Uses in Marathi

Shelcal 500 Uses in Marathi

आजच्या वेगवान जगात, चांगले आरोग्य राखणे सर्वात महत्त्वाचे आहे. शरीराला आवश्यक पोषक तत्वांचा पुरवठा करण्यात आहार महत्वाची भूमिका बजावतो आणि काहीवेळा, हे अंतर कमी करण्यासाठी आहारातील पूरक आहार आवश्यक होतो.

Advertisements

Shelcal 500, Torrent Pharmaceuticals Ltd चे उत्पादन, हे असेच एक सप्लिमेंट आहे ज्याने कॅल्शियम आणि व्हिटॅमिन D3 सामग्रीमुळे लोकप्रियता मिळवली आहे. या लेखात, आम्ही Shelcal 500 चे उपयोग, फायदे आणि महत्त्व जाणून घेऊ.

What is Shelcal 500 in Marathi?

Shelcal 500 हे कॅल्शियम आणि व्हिटॅमिन D3 टॅबलेट आहे जे Torrent Pharmaceuticals Ltd ने उत्पादित केले आहे. हे विविध शारीरिक कार्यांसाठी आवश्यक असलेल्या या महत्त्वपूर्ण पोषक घटकांना पूरक करण्यासाठी एक सोयीस्कर आणि प्रभावी मार्ग प्रदान करण्यासाठी तयार केले आहे.

 • कॅल्शियम: कॅल्शियम हे एक महत्त्वपूर्ण खनिज आहे जे निरोगी हाडे आणि दातांच्या विकासास आणि देखरेखीस समर्थन देते. हे स्नायूंचे कार्य, रक्त गोठणे आणि मज्जातंतूंच्या संक्रमणामध्ये देखील भूमिका बजावते. वाढणारी मुले, गर्भवती आणि स्तनपान देणाऱ्या स्त्रिया आणि ऑस्टिओपोरोसिसचा धोका असलेल्या व्यक्तींसाठी पुरेसे कॅल्शियम घेणे विशेषतः महत्वाचे आहे.
 • व्हिटॅमिन D3 (Colecalciferol): अनेकदा “सनशाईन व्हिटॅमिन” म्हणून ओळखले जाते, व्हिटॅमिन डी 3 आतड्यांमध्ये कॅल्शियम शोषण्यासाठी आवश्यक आहे. हे रक्तातील कॅल्शियम आणि फॉस्फेटची पातळी योग्य राखण्यास देखील मदत करते. सूर्यप्रकाशाच्या संपर्कात आल्यानंतर व्हिटॅमिन डी 3 त्वचेमध्ये संश्लेषित केले जाते परंतु ते आहारातील पूरक आहारातून देखील मिळू शकते.

Shelcal 500 Uses in Marathi

ऑस्टिओपोरोसिस प्रतिबंध आणि व्यवस्थापन: ऑस्टिओपोरोसिस ही कमकुवत आणि ठिसूळ हाडे द्वारे वैशिष्ट्यीकृत स्थिती आहे, ज्याला फ्रॅक्चर होण्याची अधिक शक्यता असते. Shelcal 500 चा नियमित वापर कॅल्शियमचा पुरेसा पुरवठा सुनिश्चित करून आणि व्हिटॅमिन D3 द्वारे त्याचे शोषण वाढवून ऑस्टिओपोरोसिस रोखण्यास आणि व्यवस्थापित करण्यात मदत करू शकतो.

 • गर्भधारणा आणि स्तनपान: गर्भधारणेदरम्यान आणि स्तनपान करताना, शरीराच्या कॅल्शियमची आवश्यकता लक्षणीय वाढते. Shelcal 500 हे बहुधा गर्भवती आणि नर्सिंग मातांना बाळाच्या हाडांच्या विकासास समर्थन देण्यासाठी आणि आईच्या हाडांच्या आरोग्याशी तडजोड होणार नाही याची खात्री करण्यासाठी लिहून दिले जाते.
 • रजोनिवृत्तीनंतरच्या स्त्रिया: रजोनिवृत्तीतून जात असलेल्या महिलांना इस्ट्रोजेनची पातळी कमी होते, ज्यामुळे ऑस्टिओपोरोसिसचा धोका जास्त असतो. रजोनिवृत्तीनंतरच्या स्त्रियांना हाडांची घनता राखण्यासाठी शेलकल 500 ची शिफारस केली जाऊ शकते.
 • मुले आणि पौगंडावस्थेतील मुले: वाढणारी मुले आणि किशोरवयीन मुलांना मजबूत हाडे आणि दातांच्या विकासासाठी पुरेसे कॅल्शियम आवश्यक असते. त्यांच्या कॅल्शियमच्या गरजा पूर्ण करण्यासाठी Shelcal 500 लिहून दिले जाऊ शकते.
 • ज्येष्ठ नागरिक: व्यक्तीचे वय जसजसे वाढते तसतसे त्यांच्या आहारातून कॅल्शियम शोषण्याची क्षमता कमी होते. शेलकल 500 हाडांचे आरोग्य राखण्यासाठी आणि फ्रॅक्चर टाळण्यासाठी वृद्ध प्रौढांसाठी फायदेशीर ठरू शकते.
 • हायपोकॅल्सीमिया: कॅल्शियमच्या कमतरतेच्या बाबतीत, शरीरातील कॅल्शियमची पातळी वेगाने पुनर्संचयित करण्यासाठी शेलकल 500 लिहून दिले जाऊ शकते.

Dosage & Administration

Shelcal 500 चे डोस एखाद्या व्यक्तीचे वय, लिंग आणि विशिष्ट आरोग्य गरजांवर अवलंबून बदलू शकतात. योग्य डोसबाबत आरोग्यसेवा व्यावसायिकांच्या सल्ल्याचे पालन करणे महत्त्वाचे आहे.

Shelcal 500 घेताना विचारात घ्यावयाच्या खबरदारींमध्ये हे समाविष्ट आहे:

 • ऍलर्जी: Shelcal 500 सुरू करण्यापूर्वी तुमच्या आरोग्य सेवा प्रदात्याला कोणत्याही ऍलर्जी किंवा औषधांबद्दलची संवेदनशीलता कळवा.
 • औषधे परस्परसंवाद: काही औषधे कॅल्शियम पूरकांशी संवाद साधू शकतात, म्हणून तुम्ही घेत असलेल्या इतर कोणत्याही औषधांबद्दल तुमच्या डॉक्टरांना सूचित करणे आवश्यक आहे.
 • किडनी स्टोन: मुतखड्याचा इतिहास असलेल्या व्यक्तींनी वैद्यकीय देखरेखीखाली Shelcal 500 चा वापर करावा, कारण जास्त कॅल्शियम घेतल्याने दगड तयार होण्याचा धोका वाढू शकतो.
 • आहारातील विचार: शेलकल 500 घेताना संतुलित आहार ठेवा ज्यामध्ये कॅल्शियमयुक्त पदार्थांचा समावेश आहे.

Conclusion

Torrent Pharmaceuticals Ltd द्वारे उत्पादित Shelcal 500, तुमच्या कॅल्शियम आणि व्हिटॅमिन D3 च्या गरजा पूर्ण करण्याची खात्री करण्यासाठी एक सोयीस्कर मार्ग देते.

तुम्ही ऑस्टिओपोरोसिस रोखण्यासाठी, निरोगी गर्भधारणेला पाठिंबा देण्याचे किंवा वयानुसार हाडांचे आरोग्य राखण्याचे ध्येय ठेवत असाल, शेलकल 500 हे तुमच्या आरोग्य सेवा दिनचर्यामध्ये एक मौल्यवान भर असू शकते.

तथापि, योग्य डोस निश्चित करण्यासाठी आणि ते आपल्या विशिष्ट आरोग्य गरजांसाठी योग्य असल्याचे सुनिश्चित करण्यासाठी कोणतेही नवीन परिशिष्ट सुरू करण्यापूर्वी नेहमी आरोग्यसेवा व्यावसायिकांशी सल्लामसलत करा.

योग्य मार्गदर्शनासह, Shelcal 500 तुमच्या सर्वांगीण कल्याणासाठी महत्त्वाची भूमिका बजावू शकते.

Advertisements