सह्याद्रीच्या पर्वतरांगा कोणत्या राज्यात आहेत?

सह्याद्रीच्या पर्वतरांगा कोणत्या राज्यात आहेत

सह्याद्रीच्या पर्वतरांगा कोणत्या राज्यात आहेत? हा देखील एक MPSC मध्ये विचारला जाणारा एक सामान्य प्रश्न आहे. बहुतांश लोकांचा असा समज असतो कि सह्याद्रीच्या पर्वतरांगा फक्त महाराष्ट्रात आहेत परंतु असे नाही.

Advertisements

ज्या सह्याद्रीने हिंदवी स्वराज्याला चालना दिली हा सह्याद्री महाराष्ट्राच्या शेजारील राज्यात देखील आहे. याबद्दल सविस्तर माहिती खालील लेखात दिलेली आहे.

 

   

सह्याद्रीच्या पर्वतरांगा कोणत्या राज्यात आहेत?

सह्याद्रीच्या पर्वतरांगा कोणत्या राज्यात आहेत
सह्याद्रीच्या पर्वतरांगा कोणत्या राज्यात आहेत

सह्याद्रीच्या पर्वतरांगा कोणत्या राज्यात आहेत – केरळ, तामिळनाडू, कर्नाटक, गोवा, महाराष्ट्र आणि गुजरात या राज्यांमध्ये सह्याद्रीच्या पर्वतरांगा 1600 किमी पसरलेल्या आहेत. या पर्वतरांगा पश्चिम घाट म्हणून देखील ओळखल्या जातात.

सह्याद्रीच्या पर्वतरांगामध्ये हजारो आकर्षणे आहेत. ही पर्वतरांग महाराष्ट्राच्या उत्तरेकडील नाशिक जिल्ह्यापासून सुरू होते आणि भारताच्या दक्षिणेकडील बहुतेक राज्य, अर्थातच भारताच्या पश्चिमेकडील केरळमध्ये संपतात.

यामधील प्रमुख आकर्षणाचे काही नावे सांगायचे तर, तुम्ही कोकणकडा, माणिक डोह धरण, लोणावळा खंडाळा, पुण्याजवळील किल्ले, वरंधा घाट, आंबा घाट, आंबोली घाट या ठिकाणांना भेट देऊ शकता.

वाचा – भारताचे हवामान कोणत्या प्रकारचे आहे?

 

सह्याद्री माहिती

अनेक प्रमुख नद्या – विशेषत: पवित्र कृष्णा, गोदावरी आणि कावेरी यांचे मुख्य प्रवाह या पश्चिम घाटात आहे. कारण पर्वत पश्चिमेकडील सागरी मैदानाकडे अचानक खाली येतात, सैद्धांतिकदृष्ट्या ते उंच उतारावरून वाहणाऱ्या पाण्याचा वापर करण्यासाठी धरणांना अनुमती देण्यासाठी अनुकूल असावेत. तथापि, शिखरावर उगवलेल्या नाल्यांचा प्रवाह हिवाळ्यात नगण्य असतो. असे असले तरी पश्चिम घाटातील काही नद्यांवर विद्युत उर्जा निर्माण करण्यासाठी धरणे बांधण्यात आली आहेत.

सह्याद्रीच्या घाटातील पारिस्थितिक तंत्रांची विविधता उष्णकटिबंधीय आर्द्र सदाहरित जंगलांपासून ते पर्वतीय गवताळ प्रदेशांपर्यंत आहे, ज्यामध्ये फळे, धान्ये आणि मसाल्यांच्या जंगली वनस्पतींसह अनेक औषधी वनस्पती आणि महत्त्वपूर्ण अनुवांशिक संसाधने आहेत.

या प्रदेशात विषुववृत्तीय नसलेल्या उष्णकटिबंधीय सदाहरित जंगलांच्या जगातील काही सर्वोत्तम प्रजातींचाही समावेश आहे.

300 हून अधिक जागतिक स्तरावर धोक्यात आलेल्या वनस्पती आणि प्राणी प्रजाती पश्चिम घाटात आढळतात, ज्यात भारतात आढळणाऱ्या वनस्पती, मासे, पक्षी आणि सस्तन प्राण्यांच्या 30 टक्क्यांहून अधिक प्रजाती आहेत. शिवाय, पश्चिम घाटात जगातील सुमारे १७ टक्के वाघ (पँथेरा टायग्रिस) आणि जगातील सुमारे ३० टक्के आशियाई हत्ती (एलिफास मॅक्सीमस) आहेत.

वाचा – एक कप म्हणजे किती औंस?

 

Frequently Asked Question

वाचा – भोगी म्हणजे काय?

Advertisements

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *